What's new

Xin góp ý về cung UK - Schengen 28 ngày.

Em xem ảnh bác và các bác khác chụp ở Thụy Sĩ rồi, phải nói là quá đẹp, nên em sẽ xây dựng lại lộ trình chặng đó.
Cảm ơn bác nhiều lắm!

Đi qua Thụy Sỹ theo PA2, tôi nghĩ bác đi theo tuyến Milan-Lugano-Biasta, rẽ theo đường số 2 đi đến Ulrichen thì rẽ về Brienz, về Interlaken, theo lộ về Bern. Nếu nghỉ 2 đêm 1 ngày thì theo tôi bác nên nghỉ ở Interlaken hoặc Spiez (hoặc vào hẳn Grindelwald mới đúng) là những điểm nghỉ tuyệt vời, ban ngày nghỉ nếu thích nên đi vào trong Grindelwald khoảng 15km cách Interlaken thì tuyệt cú mèo luôn. baopr đảm bác không về ngay đầu mà sẽ kéo dài thêm 1 ngày cho vùng đó.

Grindelwald
DSC04434 by kimvanchinh, trên Flickr

Chỗ này là Spiez

01 by kimvanchinh, trên Flickr

Còn 2 vấn đề nữa cần hỏi các bác đã đi rồi:

1. Đổi tiền, theo cung trên thì các nước em đi qua nên chuẩn bị tiền gì ngoài tiền EUR? Nếu phải đổi tiền bên nước đó thì lưu ý gì?

2. Nhập cảnh Hà Lan khi bay từ Anh sang, cần lưu ý những gì để nhập cảnh được thuận lợi?

Cảm ơn các bác.

1. Ngoài tiền bảng Anh và Euro, bác phải dùng tiền Balan, Tiệp, Thụy Sỹ. Ba lan có người nhà hỗ trợ đổi được rồi, Tiệp thì bác đến Prague các quầy ngời phố đổi tự do rất nhiều và tỷ giá tốt, cần xem kỹ tỷ giá và phí đổi. Mua bán vặt, ở Tiệp họ được phép chấp nhận đồng euro. Tiền Thụy thì đổi 1 ít ở nhà cho chắc, đến nơi phải vào ngân hàng đổi tiếp theo nhu cầu. Bác đi ở 1-2 ngày thì đổi sẵn ở VN mang đi cho tiện, kết hợp dùng thẻ tín dụng visa/ credit khi mua trên vài chục Fr.

2. Nhập cảnh vào EU từ UK chắc không có gì phức tạp. Bạn nên chuẩn bị sẵn bộ giấy mời (nếu làm visa theo giấy mời), hoặc tên, điện thoại và địa chỉ KS đầu tiên mình nghỉ; vé máy bay chiều về ra khỏi Schengen, bảo hiểm du lịch, để phòng khi biên phòng họ hỏi thì trả lời và show ngay cho họ kiểm được. Đi gia đình nên đi theo đoàn, khi đến lượt, bác trình diện trước và giới thiệu thành viên gia đình cùng đi, nên đi 1 cửa, nếu họ điều phối cho vào nhiều cửa thì mình cũng cứ đi 1 cửa cho lành theo thứ tự trưởng nhà đi trước, các thành viên đi sau.

Cảm ơn các bác đã tư vấn cho em, về cung đường em sắp xếp cũng ổn ổn rồi. Phần tiền tệ cũng đã ok.

Em xin hỏi về giao thông ở Anh, cụ thế là có nên thuê xe tự lái không? Nếu có thì cần lưu ý gì?

Em có thể lái cả 2 bên được (Tay lái nghịch - lái đường bên trái: đã từng chạy ở Macao và Úc, tay lái thuận - lái bên phải thì cũng chạy ở Mỹ và Việt Nam - lái cứng trên 15 năm :D)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,571
190,130
Latest member
lam_phuotthu
Back