What's new

[Hỏi đáp] Xin hỏi kinh nghiệm đi fjords o Nauy

lazybee

Phượt thủ
Mình có 3 ngày o Nauy, xin hỏi các bạn về kinh nghiệm đi các fjords (Geiranger fjord hoặc Lysenfjord).

1. Liệu 3 ngày có đủ để đi 1 trong các fjord không?
2. Phương tiện đi lại rẻ nhất (ferry?)

Cám ơn các bạn nhiều lắm!

Mình có lần đi fjords ở Bergen của cty White Lady thấy 4 tiếng là đủ để ngắm cảnh rồi. Thực ra vẫn khoái đi hiking ngắm cảnh ở Na Uy hơn :). Ko biết bạn có định leo Preikestolen ko? Nếu dành nhiều thời gian ở đấy thì thử đi Boat trip trên Lysefjord ngắm Preikestolen từ một perspective khác xem

Năm ngoái mình cũng tìm hiếu sơ sơ món này, bạn có thể tham khảo lịch trình ở đây http://www.fjord1.no/en/.

Bạn có thể kết hợp đi Oslo và Bergen, 2 tpho lớn nhất của Norway, bằng cách kết hợp chuyến tàu Oslo - Bergen (được đánh giá 1 trong những tuyến đường sắt scenic nhất châu âu, nên đi vào mùa đông hoặc đầu xuân còn tuyết) và cruise Flam - Gudvangen dọc theo 1 nhánh của Sognefjord. Hơi tốn kém nhưng gói gọn trong 1 ngày.

Chú ý đi train ở Na Uy nên mua sớm để có miniprice, rẻ hơn nhiều so với vé thường (rất đắt).

Thì cái tuyến tôi gợi ý trên kia include cả Myrdal - Flam mà. Cụ thể là đi Oslo - Bergen railway đến Myrdal thì xuống, đi tiếp Flam railway xuống Flam, rồi cruise đến Gudvangen, bus+train tiếp về Bergen. Tour này gọi là Norway in a nutshell http://www.norwaynutshell.com/, bán đầy ở Oslo, tự mua vé lẻ từng chặng cũng dc. Nhưng riêng cái Flam railway chả biết mùa đông đẹp đến đâu, đi mùa hè toàn ngắm đá thôi :D. Nói chung đi Na Uy mùa hè là sai sách.

@baixinho: đi khi hết hè (sau 31/8) mình thấy cũng mưa suốt, chẳng ngắm đc mấy :D. Với cả tầm đấy hết mùa du lịch, các dịch vụ cũng giảm hoặc ngừng hoạt động. Đợt mình đi Preikestolen giữa tháng 9 năm ngoái đến khổ, đoạn cuối từ Jorpeland đến Preikestolen hơn 10km ko có bus, may nhờ đc người gọi hộ taxi (gần 200NOK, 30 Eu) ko thì cuốc bộ đường núi giữa đêm tối vỡ mặt :))

Cám ơn bạn Milandini va Baixinho nhiều...lần này mình đi trúng mùa hè thì chắc không đẹp rồi...mình đành hẹn Fjords vào mùa đông thôi...

Cũng k hẳn thế bạn ạ. Fijord mùa đông sợ đóng băng k đi đc. Trên kia là mình trao đổi với bạn milandini về du lịch Na Uy nói chung, vd đi các tuyến scenic railways để ngắm cảnh, trượt tuyết, hay đi ngắm cực quang .v.v. Mình chưa đi mấy nhưng theo mình nghĩ thì đi cuối đông đầu xuân là tgian thích hợp nhất cho những cái này.

Mùa hè đi fjord là chuẩn đấy. Có tgian bạn lên phía bắc xem midnight sun nữa nhé.

@milandini: ông đi tầm đấy toàn mưa lạnh là phải :D. Hình như ông đi Reykjavik rồi à?

Last edited:
Đi Norway mùa hè (tháng 6-8) thì theo mình nên đi hiking, vd như ở khu vực Aurlandsdalen (valley) http://www.youtube.com/watch?v=Xbsnu95Gsg4. Nếu đi dài ngày, có thể đi từ Finse xuống Vassbygdi, hoặc trong 1 ngày từ Osterbo-Vassbygdi

Còn đoạn scenic train từ Finse-Myrdal tới Flam, nếu chọn được hôm trời nắng, tầm 3-4pm tới đó sẽ rất đẹp, mùa hè vẫn còn tuyết đang tan trên các đỉnh núi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,941
Latest member
Thao10
Back