What's new

Xin kinh nghiệm lịch trình 21 ngày các nước Hà Lan, Pháp, Ý, Thụy Sỹ

Dili26

Phượt tử
Em chào các bác.

Vợ chồng em có kế hoạch du lịch Châu Âu vào giữa tháng sau. Từ 15/7-4/8. Em có tham khảo hầu hết các topic của các bác trên này nhưng với 1 đứa lần đầu lên kế hoạch đi du lịch nhiều nước cùng một lúc, quả thực bị loạn chưởng.
Nên em lập topic này hi vọng được các anh hùng hảo hán dày dặn kinh nghiệm bớt chút thời gian vào chia sẻ với em với ạ.
Em muôn phần cám ơn:X

Sau khi đắn đo nhiều ngày em quyết định đi Hà lan, Pháp, Ý và Thụy sỹ. Lịch trình như sau ạ.

Singapore->Amsterdam->Giethoorn->Paris->Colmar->Provence->Cinque Terra->Florence-> Venice->Zurich->Lucerne->Grindelwald->Jungfraujoch->Lucerne->Zurich->Amsterdam-Singapore

Trong đó:
Amsterdam: 1 ngày.
Giethoorn: 1 ngày (đi về trong ngày).Để từ Amsterdam đi tàu sang Paris.
Paris: 3 ngày.
Colmar:1 ngày
Provence: 2 ngày.(Hoặc từ Colmar đi 1 ngày, Strassburg 1 ngày, Provence rút lại còn 1 ngày)
Từ Provence đi Cinque Terra, ở Cinque Terra 1 ngày, có thể k ở qua đêm mà đi thẳng đến Florence ở qua đêm ở đấy.
Florence :2 ngày
Venice: 3 ngày
Zurich-Lucerne-Grindelwald-Jungfraujoch: 5 ngày.
Sau đó bay từ Zurich về Amsterdam để quay về sing: 1 ngày di chuyển.

Em đang lăn tăn các chặng sau ạ:

1. Pháp:
Từ Paris, Colmar, Provence đi như thế nào cho hợp lý. Nếu sau đó sang Ý?(điểm đến là 1 trong các điểm sau: Cinque Terra, Venice, Florence). Nhà em đang nghĩ xem có nên thuê xe tự lái đi Provence hay ko? vì mục đích đến đây là xem hoa lavender ạ. Chia lịch trình 3 ngày ở Paris, 1 ngày colmar, 2 ngày Provence(hoặc Provence 1 ngày, Strassburg 1 ngày).
2.Pháp->Ý hay Pháp->Thụy Sỹ
Do nhà em mua vé khứ hồi Sing-Amsterdam-Sing nên có đi đâu thì đi lượt về vẫn phải về Amsterdam. Mà vé bay từ zurich về Amsterdam rẻ hơn rất nhiều từ Venice về Amsterdam. Nên ban đầu em định đi từ pháp->thụy sỹ nhưng sau đấy đổi ý, đi từ Provence(hoặc colmar tùy cái nào tiện hơn) sang Cinque Terra/Florence. Điểm cuối ở Ý là Venice, sau đó đi tàu từ Venice sang Zurich. Theo các bác như này có hợp lý k ạ?
3. Thụy Sỹ
Ở Thụy Sỹ tổng cộng 5 ngày, em chỉ định đi zurich->Lucerne->Grindewald->Jungfraujoch->Zurich. Trong đó đi lên Jungfraujoch trong ngày, Zurich 1 ngày, Lucerne 1 ngày. lịch nt có ổn k ạ?

Em cám ơn các bác rất nhiều ah!!!

Re: Xin kinh nghiệm lịch trình 21 ngày các nước Hà Lan, Pháp, Ý, Thụy Sỹ

Em chào các bác.

Vợ chồng em có kế hoạch du lịch Châu Âu vào giữa tháng sau. Từ 15/7-4/8. Em có tham khảo hầu hết các topic của các bác trên này nhưng với 1 đứa lần đầu lên kế hoạch đi du lịch nhiều nước cùng một lúc, quả thực bị loạn chưởng.
Nên em lập topic này hi vọng được các anh hùng hảo hán dày dặn kinh nghiệm bớt chút thời gian vào chia sẻ với em với ạ.

Sau khi đắn đo nhiều ngày em quyết định đi Hà lan, Pháp, Ý và Thụy sỹ. Lịch trình như sau ạ.

Singapore->Amsterdam->Giethoorn->Paris->Colmar->Provence->Cinque Terra->Florence-> Venice->Zurich->Lucerne->Grindelwald->Jungfraujoch->Lucerne->Zurich->Amsterdam-Singapore

Trong đó:
Amsterdam: 1 ngày.
Paris: 3 ngày.
Colmar:1 ngày
Provence: 2 ngày.(Hoặc từ Colmar đi 1 ngày, Strassburg 1 ngày, Provence rút lại còn 1 ngày)
Từ Provence đi Cinque Terra, ở Cinque Terra 1 ngày, có thể k ở qua đêm mà đi thẳng đến Florence ở qua đêm ở đấy.
Venice: 3 ngày
Zurich-Lucerne-Grindelwald-Jungfraujoch: 5 ngày.

1. Pháp:
Từ Paris, Colmar, Provence đi như thế nào cho hợp lý. Nếu sau đó sang Ý?(điểm đến là 1 trong các điểm sau: Cinque Terra, Venice, Florence). Nhà em đang nghĩ xem có nên thuê xe tự lái đi Provence hay ko? vì mục đích đến đây là xem hoa lavender ạ. Chia lịch trình 3 ngày ở Paris, 1 ngày colmar, 2 ngày Provence(hoặc Provence 1 ngày, Strassburg 1 ngày).
Do nhà em mua vé khứ hồi Sing-Amsterdam-Sing nên có đi đâu thì đi lượt về vẫn phải về Amsterdam. Mà vé bay từ zurich về Amsterdam rẻ hơn rất nhiều từ Venice về Amsterdam. Nên ban đầu em định đi từ pháp->thụy sỹ nhưng sau đấy đổi ý, đi từ Provence(hoặc colmar tùy cái nào tiện hơn) sang Cinque Terra/Florence. Điểm cuối ở Ý là Venice, sau đó đi tàu từ Venice sang Zurich. Theo các bác như này có hợp lý k ạ?
3. Thụy Sỹ
Ở Thụy Sỹ tổng cộng 5 ngày, em chỉ định đi zurich->Lucerne->Grindewald->Jungfraujoch->Zurich. Trong đó đi lên Jungfraujoch trong ngày, Zurich 1 ngày, Lucerne 1 ngày. lịch nt có ổn k ạ?

Amsterdam: 1 ngày (OK)
Giethoorn: 1 ngày (đi về trong ngày).Để từ Amsterdam đi tàu sang Paris. Đi Giethoorn hơi xa (2,5 tiếng bus), theo tôi nên đi làng Zaanse Schans ngay ngoại ô Amsterdam cối xay gió kênh mương cũng OK. Nếu hăng hơn, có khi đi Thủ đô Deen Hage (La hay) hay hơn. Nói chung ở Hà Lan 2 ngày không nên tham, đi gần thôi.
Paris: 3 ngày. OK (trong đó nguyên 1 ngày đi Cung điện Versailles)
Colmar:1 ngày: nên bỏ tp này, nếu đi trong ngày cũng OK thôi
Provence: 2 ngày.(Hoặc từ Colmar đi 1 ngày, Strassburg 1 ngày, Provence rút lại còn 1 ngày): Provence bỏ hẳn đi, sau 15-7 còn hoa oải hương gì đâu mà đến chỗ này. Nếu đi thì đi Marseille còn có lý hơn, sau đó sang Nice (hoặc Cannes – chọn 1), Monaco, rồi từ Monaco sang luôn Cinque terra. Tóm lại là Pháp nên bỏ Commar, Provence, thay vào đó là ven biển mà đi, thăm được Monaco rất hay.
Từ Provence đi Cinque Terra, ở Cinque Terra 1 ngày, có thể k ở qua đêm mà đi thẳng đến Florence ở qua đêm ở đấy. Phải ngủ ở Cinque terra 1 đêm chứ thời gian đâu mà đi, còn đồ nữa, sau đó về Pisa (gửi đồ ga vào tp và tháp nghiêng 3-4 tiếng, tối về Florence ngủ 1 đêm, chiều hôm sau về Venice được, Florence không có nhiều thứ để ở lâu)
Venice: 3 ngày: OK, trong đó có 1 ngày đi Burano và Murano
Zurich-Lucerne-Grindelwald-Jungfraujoch: 5 ngày. OK
Sau đó bay từ Zurich về Amsterdam để quay về sing: 1 ngày di chuyển. (bay giá rẻ OK)

1. Pháp:
Từ Paris, Colmar, Provence đi như thế nào cho hợp lý. Nếu sau đó sang Ý?(điểm đến là 1 trong các điểm sau: Cinque Terra, Venice, Florence). Nhà em đang nghĩ xem có nên thuê xe tự lái đi Provence hay ko? vì mục đích đến đây là xem hoa lavender ạ. Chia lịch trình 3 ngày ở Paris, 1 ngày colmar, 2 ngày Provence(hoặc Provence 1 ngày, Strassburg 1 ngày). Chả còn hoa mà xem, 15-7 gặt nhoáng xong trơ đồi trọc. Muốn ký hơn, phải thư hỏi dân bản địa và xem lịch mùa vụ. Giống lên Mù Cang Chải xem lúa chín ấy, chậm 1 tuần chả còn gì, lavender gặt đồng loạt hơn. Điều này có người đã khuyên bạn rồi mà cố tình lập tour vậy, thất bại chịu vậy thôi.
2.Pháp->Ý hay Pháp->Thụy Sỹ: Kiều gì cũng OK, bạn đã chọn rồi cho rẻ còn hỏi gì nữa.
Do nhà em mua vé khứ hồi Sing-Amsterdam-Sing nên có đi đâu thì đi lượt về vẫn phải về Amsterdam. Mà vé bay từ zurich về Amsterdam rẻ hơn rất nhiều từ Venice về Amsterdam. Nên ban đầu em định đi từ pháp->thụy sỹ nhưng sau đấy đổi ý, đi từ Provence(hoặc colmar tùy cái nào tiện hơn) sang Cinque Terra/Florence. Điểm cuối ở Ý là Venice, sau đó đi tàu từ Venice sang Zurich. Theo các bác như này có hợp lý k ạ? Bạn nên bỏ Comar, Provence mà đi Marseille - Monaco mới tiện đường sang Ý. Từ Venice nên đi tàu về Zurich qua Milan
3. Thụy Sỹ
Ở Thụy Sỹ tổng cộng 5 ngày, em chỉ định đi zurich->Lucerne->Grindewald->Jungfraujoch->Zurich. Trong đó đi lên Jungfraujoch trong ngày, Zurich 1 ngày, Lucerne 1 ngày. lịch nt có ổn k ạ? OK.Đã thuê xe thì thuê từ Paris rồi đi 1 vòng chục ngày trả xe ở Thụy sỹ hoặc Italy chứ thuê 1-2 ngày chả bõ, chi phí và độ phiền toái không nhỏ. Đi lần đầu thì toàn nhìn ngắm thắng cảnh khu đô hội đi tàu xe công cộng kết hợp đi bộ hay hơn thuê xe xác định chỗ đỗ cũng đủ mệt. Thuê xe chỉ tiện khi du lịch miền quê vài ngày. Tôi khuyên chân thành không nên thuê xe, ngay nếu đi được Lavender thì thuê taxi khoảng 100eur thôi còn tốt chán hơn thuê xe tự lái lóng ngóng còn đắt hơn thuê xe có người lái

Bạn muốn xem Lavender năm nay thì bạn phải đến ngay Ax-provence khi đến Pháp (ngày 18/7), may ra ngày 19 đi Tour one day còn có chỗ có hoa để họ dẫn đi (vùng Valensole).
Lịch tour đây:
https://www.provencereservation.com/en/excursion/62-lavender-tour-valensole-full-day

Năm nay, lễ chính Lavender (ở Valensole vào ngày 14-15/7 - theo lệ vào chủ nhật thứ 3 của tháng 7). Và lịch tour lavender họ kết thúc vào ngày 20-7. Muốn đi vào quãng 18-20n phải email chát hỏi Cty du lịch kỹ rồi hãy deal kẻo hết hoa. Muộn hơn 20-7 chẳng còn gì trên đồng cả.

Em chào các bác.

Trong đó:
Amsterdam: 1 ngày. Không ý kiến gì đoạn này vì bác bay thẳng sang Hà Lan rồi
Paris: 3 ngày. Cá nhân mình thấy Paris hơi xô bồ, giờ cũng hơi bẩn và nhiều các bạn da đen (không có ý gì đâu nhưng các bạn ý gây nhiều vđ lắm). Ở 2 ngày là đủ
Colmar:1 ngày Colmar đẹp, đợt mình đi mình ở 2 ngày sau đó bắt tàu SNCF xuống thẳng vùng provence ngắm oải hương.
Provence: 2 ngày.(Hoặc từ Colmar đi 1 ngày, Strassburg 1 ngày, Provence rút lại còn 1 ngày) Năm nay provence có lễ hội cắt hoa ngày 15/7 không rõ bác đi sau đấy còn thấy cái gì tuy nhiên lái xe vùng này ngắm cảnh cũng đẹp. Strassburg chả khác gì Colmar phóng to cả
Từ Provence đi Cinque Terra, ở Cinque Terra 1 ngày, có thể k ở qua đêm mà đi thẳng đến Florence ở qua đêm ở đấy. Đúng! Từ provence đi về trong ngày tới Cinque Terre dc, nhà mình đã thử và cũng gọi là cưỡi lừa xem hoa chứ ko nhanh như ngựa. ĐI 1 ngày đc hết 4 làng. Năm nay nhà mình sẽ ở đây luôn 3 ngày chơi cho máu
Florence :2 ngày 2 ngày cũng okie
Venice: 3 ngày Đồng ý! 3 ngày là đẹp. Chơi cho biết cái tp mà đến bản đồ cũng phải mua
Zurich-Lucerne-Grindelwald-Jungfraujoch: 5 ngày. Mình thấy có vẻ gấp. Tháng 10 năm ngoái mình đi Thụy Sỹ dùng hẳn 4 ngày ở Grindelwald và Interlaken. Bác chơi hẳn 4 nơi trong 5 ngày thì có vẻ hơi căng. Đi nhiều thế dùng half fare card chắc cũng hôa hoặc săn vé rẻ của SBB - hãng tàu Thụy Sỹ

1. Pháp:
3. Thụy Sỹ

Bác này đi tham y hệt nhà mình ngày xưa =))). Mình note đỏ ý kiến của mình vào phần câu hỏi của bạn cho dễ nhé :D. Chỉ là ý kiến cá nhân đã đi mấy lần cung này thôi

Em cám ơn bác Kimvanchinh nhiều ah!!
Em cũng đã gửi mail hỏi tour, với bạn một số bạn bè bên pháp vẫn nói tầm em qua vẫn còn hoa, nhưng nêú confirm lại mà ko còn hoa thì nhà em chuyển hướng vậy,hic

Bác ơi cho mình hỏi nhà Bác đi từ Colmar đến Provence ntn ah? mình tìm hiểu thì đi từ colmar xuống bến Provence xong phải đi car/bike để xem hoa?
Bác bảo từ Provence -> Cinque Terra đi về trong ngày, ý bác là Provence->Cinque Terra-> Florence hay tn ah? Mà đợt bác đi là di chuyển hoàn toàn bằng tàu đúng k?
Zurich-Lucerne-Grindelwald-Jungfraujoch: về cung này thì nhà mình chỉ định lấy Zurich là chỗ trung chuyển thôi, vì chả có gì. Theo bác thì nên ở đâu xong từ đó đi lên Jungfraujoch ah? mà đi Jungfraujoch chắc chỉ đi 1 ngày là ok bác nhỉ?

Cảm ơn bác nhiều.

Em cám ơn bác Kimvanchinh nhiều ah!!
Em cũng đã gửi mail hỏi tour, với bạn một số bạn bè bên pháp vẫn nói tầm em qua vẫn còn hoa, nhưng nêú confirm lại mà ko còn hoa thì nhà em chuyển hướng vậy,hic

Tôi đã có lần nhỡ rồi bạn ạ, vấn đề là mùa gặt họ theo lễ hội chủ nhật thứ 3 của tháng 7. Năm nay tháng 7 có chủ nhật thứ ba ngay ngày 15 luôn nên họ sẽ gặt sớm hơn mọi năm khoảng 1 tuần. Tôi thấy thông tin của Công ty du lịch mà tôi tag link là chính xác nhất, bạn email hỏi họ xem, vì họ chỉ bán tour (thời điểm này) đến ngày 20/ 7 là hết thì tôi cho rằng sau 20/7 chẳng còn gì.

Hỏi về Lavevder chẳng khác gì bạn hỏi lúa chín trên Mù Cang Chải: chỉ có người dân trên bản và 1 số công ty du lịch chuyên đưa khách mới nói đúng được chứ bạn hỏi người đã từng đi nhưng ở Hà Nội hay thậm chí ở Nghĩa Lộ không ai nói chính xác.

Bên Nhật, mùa lá vàng và hoa Sakura có hẳn vài trang web chuyên thông báo tin tức và hình ảnh của những người chuyên chụp ảnh lá vàng và hoa, dựa vào đó (và những thông tin của các năm trước nữa), mình phán đoán ngày rộ và xếp lịch đi cho chuẩn. Riêng cánh đồng Lavender của Pháp, thông tin để du lịch rất kém, chỉ có thông tin lễ hội thôi nên cần thận trọng.

Lavender của Pháp họ trồng để làm hương liệu nên họ thu hoạch ngay khi chín, thu hoạch bằng máy rất nhanh, chỉ vèo 1-2 ngày là xong cả cánh đồng của họ, khác với vài nơi khác họ trồng làm cảnh du lịch họ để hoa nở đến tàn luôn.

Tóm lại là năm nay nếu đi Lavender nên đi trước 17/7.

Bác ơi cho mình hỏi nhà Bác đi từ Colmar đến Provence ntn ah? mình tìm hiểu thì đi từ colmar xuống bến Provence xong phải đi car/bike để xem hoa?
Bác bảo từ Provence -> Cinque Terra đi về trong ngày, ý bác là Provence->Cinque Terra-> Florence hay tn ah? Mà đợt bác đi là di chuyển hoàn toàn bằng tàu đúng k?
Zurich-Lucerne-Grindelwald-Jungfraujoch: về cung này thì nhà mình chỉ định lấy Zurich là chỗ trung chuyển thôi, vì chả có gì. Theo bác thì nên ở đâu xong từ đó đi lên Jungfraujoch ah? mà đi Jungfraujoch chắc chỉ đi 1 ngày là ok bác nhỉ?

Cảm ơn bác nhiều.

Colmar - Provence : nếu đã thuê xe tự lái thì đi car. Nếu đi public khá khó khăn, phải chuyển tàu, xe nhiều lần, thời gian lâu. Nói chung ai thiết kế đi chứ tôi khuyên nên bỏ Colmar nếu đi từ Paris về hướng Marseille, nó làm nghịch tuyến rất mất thời gian mà thị trấn Colmar không mấy hấp dẫn nếu mình đi các nơi khác tương tự.
Nếu xem Lavender mà đi public, có 3 điểm để làm trạm: Marseille, Ax- Provence và Agvignon. Tiện đi nhất là Provence, nhưng tiện để đi tiếp nhất lại là Marseille. Xem hoa tốt nhất tôi khuyên nên mua Tour 1 day từ Provence hay Marseille. Nếu thuê xe tự lái 1 day cũng rất OK. tự đi rất khó và có khi vẫn phải thuê taxi đoạn từ Manosque về cánh đồng ở Valensole. Muốn chụp ảnh đẹp nghề chút thường phải mang cả thang (ghế) xếp theo xe thì ra cánh đồng mênh mông phẳng lỳ mới có chỗ đứng cao để chụp (giống chụp hướng dương ấy).
Provence đi Cinque Terra là đi tự lái (hoặc tàu) nguyên 1 ngày bạn, đi không quay lại.

Thụy: Khi đến Zurich, đi thẳng tàu về Luzern ngủ và chơi 1-2 ngày, sau vận động sang Interlaken hoặc vào tận Grindelwald ngủ 2 đêm, trong đó có 1 ngày tròn cho Jung, sau cuốn về Bern, hoặc Zurich 1 ngày rồi bay là đẹp. Đồ lớn thì nên gửi ở ga Zurich bớt đi, chỉ mang gọn nhẹ trong 5 ngày ở Thụy.

Em cũng check trong trang web tour lavender, cũng có gửi email để confirm lại. Nhưng nhìn lịch của họ thì ngày cuối tổ chức tour là 20/7.
Nếu muốn cố đến xem lavender thì ngày 17/7 nhà em đến paris thì phải đi tiếp xuống provence ngày hôm sau là ngày 18. Nếu đi về lại Paris trong ngày thì quá mệt bác nhỉ. Có vẻ trip này của nhà em k có duyên với lavender rồi.

Bác ơi cho mình hỏi nhà Bác đi từ Colmar đến Provence ntn ah? mình tìm hiểu thì đi từ colmar xuống bến Provence xong phải đi car/bike để xem hoa? Mình bắt tàu SNCF từ Colmar đi về Provence center (tàu dừng ở gare de provence sau đó có xe trung chuyển về center). Nhưng nhà mình tới nơi cũng tối muộn, hôm sau mới đi hoa hoét dc
Bác bảo từ Provence -> Cinque Terra đi về trong ngày, ý bác là Provence->Cinque Terra-> Florence hay tn ah? Mà đợt bác đi là di chuyển hoàn toàn bằng tàu đúng k? Xin lỗi bác mình ghi nhầm (provence florence cứ loạn lên)! Là florence đi cinque terre về trong ngày nhé. Mình đi tàu vùng từ Florence đến La spezia
Zurich-Lucerne-Grindelwald-Jungfraujoch: về cung này thì nhà mình chỉ định lấy Zurich là chỗ trung chuyển thôi, vì chả có gì. Theo bác thì nên ở đâu xong từ đó đi lên Jungfraujoch ah? mà đi Jungfraujoch chắc chỉ đi 1 ngày là ok bác nhỉ? Như nhà mình thấy thì ở Grindelwald lên Jungfrau khá tiện vì nó nằm trên 1 trục mà tiện chơi grindelwald luôn

Cảm ơn bác nhiều.

Gửi bác dili26 nhé

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,179
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back