What's new

[Hỏi đáp] Xin tư vấn phương tiện đi lại giữa các nước Châu Âu

ruby_88

Phượt thủ
Em chào cả nhà ạ,

Tình hình sắp tới em có kế hoạch rong chơi tại Êu Rốp. Hiện tại nhóm em đã mua vé HN - CDG. Đi theo trình tự như dưới đây:

1. Paris (3 days)
2. Holland (2 days)
3. Prague (2 days)
4. Swiss (3 days)
5. Italy (6 days)
6. Santorini (2 days)
7. Barcelona (2 days)

Em đang trong quá trình book vé nội địa giữa các nước trong khối Schengen. Em cũng đã tìm hiểu qua 1 số thông tin đi lại, nhưng còn phân vân 1 số vấn đề, mong mọi người tư vấn thêm, chia sẻ thông tin giúp em với ạ.

I. Di chuyển từ Paris đến Amsterdam. Em có check thì hiện tại giá 44 eur mua trên web Eurolines. Nhưng ko biết chọn station bus nào tại Paris là tiện nhất. Dự kiến em sẽ ở tại CCV - QUẬN 13. Có 2 options (Paris toutes destinations; Paris Gallieni Porte Bagnolet) chọn điểm nào trong 2 điểm này ạ. Thêm vào đó đi bus EUROLINES này ổn chứ ạ?

II. Di chuyển từ Amsterdam đến Praha. Vé của Easy Jet hiện tại 93.99 eur (bao gồm 20kg hành lý) giá cả như thế có hợp lý ko ạ. Easy Jet cũng là 1 trong những hàng hàng ko giá rẻ, vì vậy nó có giống như kiểu VJ nhà mềnh, kiểu hãng hàng ko gắn liền với từ delay ko ạ?

III. Di chuyển từ Praha đến Zurich. Check vé trên skyscanner hiện tại thì của Helvetic Airways là rẻ nhất, tầm 3601 CZK. Hơi xót ruột nhưng để tiết kiệm thời gian và sức khoẻ nên nhóm em vẫn muốn bay. Bác nào còn có cao kiến về việc di chuyển ở chặng này ko chia sẻ giúp em với.

IV. Di chuyển từ Zurich đến Venice. Swiss Airline: 99CHF. Điểm đến sân bay tại Venice có 2 điểm là Venice Marco Polo (VCE), Venice Treviso (TSF). Chọn điểm nào thì tiện ạ.

V. Di chuyển từ Venice đến Florence, Florence đi Rome của hãng bus nào là tiện và tiết kiệm nhất ạ? Thời gian di chuyển giữa Venice - Florence, Florence - Rome mất khoảng bao lâu ạ.

VI. Di chuyển từ Rome đến Santorini. Bay của Aegean Airline, transit tại Athen. Giá 113.49 EUR. Em thử book vé, nhưng ko tìm thấy cái khoản mua thêm hành lý ở đâu để mà chọn, nhìn mãi ko ra. Bác nào chỉ dùm em với. E chỉ đọc thấy các điều khoản mua hành lý thôi.

VII. Em đến Holland vào đúng dịp lễ hội Queen's day (27/04/15) rất chi là háo hức. Có bác nào ở Ams chỉ giúp em chỗ ngủ nghỉ đc ko ạ? Vào thời điểm đó mà ở trung tâm, chắc ko chịu đc nhiệt. Em chỉ cần chỗ để ngủ, an toàn là đc. Những điều nên và ko nên làm ở lễ hội đó là gì?

Trên đây là 1 số thắc mắc của em, cũng do ko có nhiều thời gian đọc và tìm hiểu thêm. Nên em rất cần sự giúp đỡ từ mọi người.

Em cảm ơn.

Last edited:
Hi Ruby_88,

Mình đã book vé 1 số chặng nội địa Châu Âu nên mình có thể tư vấn 1 số ý kiến cho bạn như sau:

1. Di chuyển từ Paris- Ams: Bạn cũng có thể chọn Thalys, vì bạn không có ngày cụ thể nên mình không xem giá chính xác cho bạn được. http://en.voyages-sncf.com/en/
6. Từ Rome- Santorini: Bạn vừa điền thông tin cá nhân thì sẽ hiện ra mục chọn mua hành lý ( 32 kg = 40 EUR; 23 kg = 20 EUR).
7. Vào ngày Queen's Day đặt KS thì khá là đắt nếu nhóm bạn đông thì nên đặt qua airbnb.com. Nhóm mình đã đặt thành công cho 03 ngày, mỗi ngày giá 135 EUR ( cho 3 người), nằm khu Westerpark.

Em cảm ơn a buibamdaica nhiều ạ.
Nhóm em từ Paris đi Ams vào ngày 25/04/15. Muốn đi chuyến tối. E có vô web voyages giá tầm 59€ ạ. Chị daugaunhoibong cũng có sharing, mua vé trực tiếp ở Paris tại ga Bercy cũng đc (k biết giá cả thì ntn).
Em có check trên trang airbnb n thấy apart đắt wa'. Chịu khó check thêm vậy.
A buibamdaica có đi Jungfrau k ạ???

Dear Ruby_88,

Giá vé Paris - Ams: theo mình thì giá 44 và 59 ko lệch bao nhiêu mà bạn đi tàu Thalys nhanh, bảo đàm sức khoẻ và tiện nữa. Giá thấp nhất mà mình biết là 35 E, nhưng giá này bạn phải đặt ngay khi hãng vừa mở bán mới có còn giá bình thường là 59 E thôi. Mua nhanh bạn nhé, không thì giá lại lên đấy!

Mình cũng có mặt Ams ngày 25 đấy. Vậy hẹn gặp nhau ở đâu đấy rồi đi chung nhé! Mail mình là [email protected].

Mình có mặt Interlaken vào ngày 11/5 đến 13/5. Lịch trình như sau: 11/5: Đi tham quan Thun Lake và Briez Lake ( mua tour giá 59 CHF/pax/day for first class). Ngày 12/5: đi Jungfrau mua vé Good morning ticket ( 145 CHF). Ngày 13/5: Lauterbraunen ( 0.5 ngày).

Mình xem cũng có vài căn giá tốt đầy ( tầm 30 EUR/pax/nite: có điều hơi xa trung tâm), giá hostel đã tăng 150- 200% so với 2012 ( căn cứ giá thuê của bạn namriver). Do vậy nếu thấy giá tầm ấy thì nhanh chân đi bạn ơi, kẻo hết giá tốt thì nguy!

Thân.

Last edited:
Nếu bạn dự định đi bus Paris - Ams thì tham khảo Megabus nhé, giá rẻ, tra google là thấy liền.
Ví dụ chuyến đêm 25/4 mình đang thấy là 15 Bảng, cộng service chagre 0,5 Bảng nữa thì total hơn 20E 1 chút, tiết kiệm luôn 1 đêm khách sạn. Hôm tới đi châu Âu mình cũng định xài cách này cho tiết kiệm.

không biết bạn đã mua vé máy bay hết chưa, và về từ nơi nào? Tại theo kinh nghiệm mình thấy đi theo lộ trình này sẽ tốn rất nhiều thời gian để di chuyển. Mình mới đi cuối tháng 9 năm ngoái, cũng phân vân lắm mới quyết định bỏ qua Santorini tại vì đi máy bay từ Rome, quá cảnh ở Athens cũng tốn gần 1 nga`y rồi. Nếu bạn muốn hỏi thêm có thể add facebook của mình để chat.

Sk8erboinhl:
Tụi mình mới mua vé khứ hồi HN - Paris. Sẽ về từ Paris.
Còn vé nội địa thì chưa mua gì cả. Vì vẫn đang tìm hiểu và hỏi han thêm. Căn bản, chỗ ở cũng chưa book đc.
Santorini là điểm k thể bỏ, vì đều là wishlist của mọi người. Bay từ Rome mất thời gian khá nhiều, nhưng tụi mình chọn giờ transit ngắn nhất. Bay từ Rome 5h chiều đến Santorini là 10h đêm thì phải.

Bạn cho mình facebook nhé. Mình rất cần sự giúp đỡ, chia sẻ của mọi người. Tks. ^^

Bạn ruby_88 ơi cho mình hỏi chút. Bạn dự trù kinh phí cho cả chuyến đi khoảng chừng tầm bao nhiêu? Mình muốn tham khảo thêm để lên lịch trình đi châu âu. Santorini cũng là wishlist của mình mà đang check vé đi từ Geneva-Santorini đắt quá. Nhưng chắc sẽ đi. Mình cũng chưa quyết định vì đang phân vân giữa Barcelona và Santorini.

To hoahongtrang: tớ dự trù 4000$ 25 ngày, 6 nước, bao gồm toàn bộ chi phí. Còn phát sinh ntn thì chưa tính được. Hiện tại, tớ đã book vé gần như xong các chặng, còn mỗi Rome - Santorini nữa, vì vẫn đắt tóa. Cậu bay từ Geveva đi Santorini thì wa' đắt rồi. Vấn đề của tớ bây giờ là tìm hostel. Search hoài mà chưa tìm thấy. Tớ vấn muốn thuê apart, tìm cũng thấy có nhưng toàn thấy số lượng 5 người. K biết mình ở 8 người thì có đc ko? Bạn biết apart nào phù hợp thì share mình với nhé.

Mọi người ơi xin tư vấn phương tiện đi lại;
1/ Tại Italy đi Rome, Florence, Venice thời gian là 7 ngày
2/ Tại Thụy sĩ đi Bern , Lucern, Englberg, ,đỉnh Titlis, Zurich, Munich thời giạn 5 ngày
3/ Autria đi Salzburg , Hallstatt, Vienna thời gian 4 ngày
Vậy nên mua Pass không và mua loại nào ? Vả loại Pas này có đi được các loại xe , train trong thành phố không?
Chân thành cám ơn mọi người

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back