What's new

Xin ý kiến cho cung đường SG - Gia Lai - Kontum - Bình Định - Nha Trang dịp 30/4

Xin ý kiến cho cung đường SG - Gia Lai - Kontum - Bình Định - Nha Trang dịp 30/4

Nhóm mình 7 người (sẽ tuyển thêm cho đủ 10 - 12 người) muốn đi cung đường trên từ trưa 29/4 đến 4/5 về lại SG.
Kế hoạch phác thảo của một thành viên trong nhóm, mong mọi người xem và góp ý giúp. Đặc biệt là nơi dừng chân nghỉ ngơi, ăn uống.

- Tiêu chí của chuyến đi là: nhanh, kịp thời gian, an toàn cho nên sẽ hạn chế đi vào các đường khó, không đi đường dọc biên giới. Bảo đảm sức khỏe nên 1 ngày chỉ chạy từ 200-250km, không chạy đêm, tới nơi trước 7h tối. Nên đề nghị mọi người chuẩn bị nhanh nhẹn để đỡ mất thời gian mọi người trong đoàn (sáng sẽ khởi hành vào lúc 7h), hạn chế tự nấu nếu đi vào khu dân cư cho đỡ mất thời gian.

1. Chiều 29-4: tp HCM – TL 741 - Đồng Xoài ( Bình Phước ). Ngủ đêm ở đây (nhà nghỉ). Khoảng 110km đường thành phố nên tùy các bạn có thể đi trưa hoặc 6h chiều xuất phát cũng được, đến nơi chỉ ngủ thôi.

2. Ngày 30-4:
- Đồng Xoài – QL14 (~130km) – Gia Nghĩa (Đak Nông), nghỉ trưa ở Thác Diệu Thanh hoặc thác 3 tầng.
- Gia Nghĩa – QL 14 (~120km) - Nghỉ đêm BMT hoặc Thác Trinh Nữ (tối hôm đó ai còn trinh nữ thì chịu phạt, hình phạt là gì thì cho lít nghĩ ra nha…:)) ).

3. Ngày 1-5:
- BMT – QL14 (~170km) - Pleiku (Nghỉ trưa ở Biển Hồ Tơ Nưng).
- Pleiku – QL14 (~50km) Kontum ( nghỉ 1 chút café cao nguyên ăn nhẹ).
- Kontum – QL14, QL14E, QL40 (~60km) – Ngọc Hồi (có thể nghỉ đêm ở đây mai đi ngã 3 Đông Dương hoặc tới ngã 3 Đông Dương luôn, mai đón bình minh ở đó, tùy điều kiện và có nguy hiểm hay không).

4. Ngày 2-5:
- Ngã 3 Đông Dương- về lại KonTum theo 1 đường khác ngang (QL14c-TL675 ~70km) qua VQG Chư Mom Ray.
- Kontum – QL 670 (~170km) – qua căn cứ An Khê nghĩa quân Tây Sơn (nghỉ trưa) – Quy Nhơn ( nghỉ đêm).

5. Ngày 3-5: đi dọc biển theo QL1D tham quan ghềnh Ráng, đặc biệt là Ghềnh Đá Dĩa làm sao ăn trưa ở trên đèo cả ngắm Đại Lãnh, Vũng Rô (~100km). Chiều đổ đèo qua Đại Lãnh hoặc Đầm Môn ăn chơi, tắm biển tối về Ninh Hòa, làm sao kiếm xe trong đêm bỏ xe máy lên xe đò rồi về tp.

Vậy là chúng ta còn 1 ngày dự trữ tùy độ xõa của cung để các bạn ăn chơi nhảy múa thác loạn đú đởn, để về sớm nghỉ ngơi nếu quá mệt hoặc còn quá sung thì ăn chơi tiếp hehe.

Quãng đường chạy xe máy là ~1100km. Chi phí dự trù là 2 - 3tr/người.

Chân thành cảm ơn.

Re: Xin ý kiến cho cung đường SG - Gia Lai - Kontum - Bình Định - Nha Trang dịp 30/4

Ngày này qua ngày khác tuần này qua tuần khác, dân trên phuot.vn lên cung và còn nhiều diễn đàn khác, chưa tính người dân thành phố gia đình khá giả thích lại nhất đít lên chở gia đình đi chơi, ông bà được con cháu chở đi chơi, con cháu được ông pà dẫn đi chơi, anh hai dẫn em ít đi chơi chú út dẫn cháu đi chơi bla bla bla ...

Riêng mỗi mình mình không ai đi cùng. :))

Toàn tham khảo các cung đường hay k à hêy. :))

Bùn quá lên spam! Mod ơi thương tình (NT) =)) :L

Re: Xin ý kiến cho cung đường SG - Gia Lai - Kontum - Bình Định - Nha Trang dịp 30/4

Nhóm đã chốt cung rồi. Giờ tuyển thêm 3 ng cho chẳn. Sau đó off trước khi đi.

Em không muốn nguyên cung này của em thành cung hít bụi thì kiếm đường né cái Ql14 gấp. Hồi Tết nó oki rồi, còn khoảng 20-30 km xấu, trải đá dăm thôi nhưng bữa nay thì xong, nguyên tuyến bụi mù mịt, đi oto còn chịu k nổi. Em bám QL14 thế này thì hỏng nguyên cung.

Ô là la. Thế thì em đổi tuyến đường gấp thôi.
Em cảm ơn ạ.

Ngọc hồi cách ngã 3 Đ D 20 Km,thường thì nghỉ ở Ng. H rồi sáng sớm chạy vào ngã 3. Ngày 3/5 thời gian dành cho cụm ghềnh Đá đĩa - hải đăng Đại lãnh - NT như vậy là hơi ít chỉ cưỡi ngựa xem hoa thôi . Chúc cả nhóm có kỳ nghỉ vui vẻ!

Huyennhi ! hết đi rồi đi , khâm phục " Cô em gái " quá ! . Câu em viết : " Vậy là chúng ta còn 1 ngày dự trữ tùy độ xõa của cung để các bạn ăn chơi nhảy múa thác loạn đú đởn, để về sớm nghỉ ngơi nếu quá mệt hoặc còn quá sung thì ăn chơi tiếp hehe." khó hiểu quá trời luôn !

Đường 14 sau tết vừa rồi đi ngang ( toàn tuyến từ KheSanh-Chơn Thành ) anh thấy nó quá xấu , vừa rồi chui ra từ BGM , Quảng trực về thấy sao nó đẹp lạ lùng - một cung đường quá đẹp , con đường vẩn vậy nhưng " con mắt " anh thấy khác rồi . Đẹp xấu là do cảm nhận của mình thôi . Trước khi đi BGM theo anh đường tốt là đường có thể chạy xe với vận tốc > 100km/h , xe không chạy được 80km/h là đường xấu ; sau khi đi BGM ra anh có khái niệm tốt xấu khác chút :đường đẹp là đường có thể đặt chân lên xe khi chạy , đường xấu là đường khi chạy phải xòe 2 chân ra 2 bên để chòi - đạp kẻo ngã .Vì vậy : theo khái niệm mới về đẹp - xấu thì đường 14 hiện nay là QUÁ ĐẸP luôn .

Đường đầy bụi cũng có cái đẹp của nó , em cứ nghỉ nó như sương mù Mai châu -Mộc châu vậy là đẹp liền hà . Cũng như có người thấy đường đầy bùn đất xe không chạy được , vừa dắt vừa đẩy là đẹp ( như chị BBO vậy , mà giờ có lẽ anh cũng thấy nó khá thú vị ) .
Cứ vậy mà đi thôi em !
Chúc em gái có chuyến đi vui !( Gọi em gái vậy chứ chưa biết mặt bao giờ )

Chuyến đi này thú vị nà. vì có đi ngang qua nhà mình lun là ở kontum- ngọc hồi (beer). mình có góp ý cho nhóm nho nhỏ là nếu lên kontum thì nên đi QL 24 lên (măng đen). đây được cho là đà lạt 2 đó, nếu lên kontum mà không lên măng đen thì hơi tiếc, đường núi đèo rất đẹp. và từ đường này mình có thể qua quãng ngãi tới QL1.

Theo mình thích thì cứ nhích thôi,quốc lộ 14 thì sửa mấy năm nay đã xong đâu mà dân phượt cứ phi ầm ầm..đường xấu có mấy đoạn từ bù đăng tới đắc song thôi .còn từ buôn mê đi gia lai thì ok ..cảnh lại đẹp..Nếu các bạn đi từ gia lai đi măng đen thì cũng bị 1 đoạn đường đang làm khoảng vài cây số.nói chung là dân đi được thì mình cũng đi được..hehe

Cảm ơn mọi ng đã góp ý cho em.
Em mới đi Cam về, đi sắm vào món đồ cho cung đường Gia Lai.
Tụi em đã tăng thời gian đi là 6.5 ngày, trưa 29/4 xuất phát. Trung bình một ngày đi 240km để dành thời gian cho ngắm cảnh và giải trí ạ.
Quãng đường đi qua Dak Nông, Buôn Mê Thuột, Gia Lai, Kon Tum, Bình Định, Phú Yên, Nha Trang, Bình Thuận, SG.
Nói chung tuần nào em cũng đi cả. Hì hì. Sài Gòn ngột ngạt quá mà.
Nhóm em tầm 20 ng nên ko đưa kế hoạch rộng rãi, trừ phi thiếu ng hoặc cung đường khá nguy hiểm cần xin lời khuyên của mọi ng.
Em cảm ơn mọi ng, nhất là anh cubi99, đã quan tâm đến em. Hihi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back