What's new

[Hỏi đáp] Xin ý kiến về lịch trình du lịch Mỹ 3 tuần tháng 10/2016

Phanhuyenqb

Phượt tử
Chào các anh chị, em là một thành viên mới trên phượt, em đang nghiên cứu một chuyến khám phá nước Mỹ trong 3 tuần vào tháng 10 này. Năm ngoái em đã từng đi du lịch bụi Châu Âu trong gần 3 tuần, tuy nhiên Mỹ là một đất nước rộng lớn, chỗ nào cũng đẹp nhưng thời gian thì hạn hẹp, em rất mong nhận được sự góp ý, hỗ trợ của các anh chị và các bạn ạ để sắp xếp được một hành trình hợp lý nhất ạ.

Dưới đây là lịch trình cơ bản của em:

Ngày 1: Hà Nội – San Francisco

Ngày 2: San Francisco

Ngày 3: San Francisco – Yosemite NP: Mất 4h lái xe

Ngày 4: Yosemite NP

Ngày 5: Yosemite NP – Las Vegas: Mất 8h lái xe

Ngày 5: Las Vegas

Ngày 6: Las Vegas – Grand Canyon: Mất 4h30 phút lái xe

Ngày 7: Grand Canyon

Ngày 8: Grand Canyon – Yellowstone NP: Mất 11h lái xe

Ngày 9: Yellowstone NP

Ngày 10: Yellowstone NP – Los Angeles: Bay

Ngày 11: Los Angeles

Ngày 12: Los Angeles

Ngày 13: Los Angeles – Washington DC: Bay

Ngày 14: Washington DC

Ngày 15: Washington DC – New York: Xe bus 4h

Ngày 16: New York

Ngày 17: New York

Ngày 18: New York

Ngày 19: New York – Hà Nội

Em có một số thắc mắc muốn nhờ các anh chị và các bạn hỗ trợ, đặc biệt là chặng thuê xe tự lái ạ:

- Nhóm em có 1 nam 1 nữ, hiện tại ở VN thì bọn em đều dùng xe oto đi làm hàng ngày, sẽ thuê xe chặng từ San Francisco đến Yellowstone NP, với lịch trình đi xe như trên có quá nhiều và mệt không ạ?

- Lúc đầu em chỉ định đi đến Grand Canyon sau đó lái xe tiếp đến Los Angeles, trả xe, tuy nhiên sau khi đọc về Yellowstone NP thì thực sự rất muốn đi đến đó, em có tìm hiểu nhưng không thấy thông tin về chuyến bay thẳng từ Yellowstone đến New York (có một số ngày nhưng giá rất đắt, không có bay thẳng) nên em chuyển qua bay từ Yellowstone đến Los Angeles. Như vậy có hợp lý không ạ, có ai có thông tin có thể cung cấp giùm em với ạ?

Em xin cảm ơn.

Ngày 8: Grand Canyon – Yellowstone NP: Mất 11h lái xe

Em có một số thắc mắc muốn nhờ các anh chị và các bạn hỗ trợ, đặc biệt là chặng thuê xe tự lái ạ:

- Nhóm em có 1 nam 1 nữ, hiện tại ở VN thì bọn em đều dùng xe oto đi làm hàng ngày, sẽ thuê xe chặng từ San Francisco đến Yellowstone NP, với lịch trình đi xe như trên có quá nhiều và mệt không ạ?

Em xin cảm ơn.

Bác hỏi thế rất khó trả lời. Cũng như bác hỏi tính đi bộ 10km, các bạn biết mình có đi nổi hay không ?

Nếu đường đi 11 tiếng thì cứ chừng 2-3 tiếng tớ sẽ dừng đổ xăng, đi tiểu, mua cà phê uống, đổi tài xế (nếu có lái phụ), v.v.

Nói chung là vậy nhưng đối với tớ thì lý do dừng chính là bình xăng. Những vùng hẻo lánh xa đô thị thì chừng 1/2 bình xăng là tớ lo kiếm chỗ đổ rồi. Còn đi gần thành phố thì chừng 1/4 tớ mới đổ. Mỗi lần dừng thì cho là 10-30 phút.

Tớ thì sẽ cộng thêm dừng lại chụp hình mấy khúc mình thích.

Nếu là tớ thì tớ lái đi sáng sớm ( chừng 3-4 AM) cho vắng xe và vắng cảnh sát giao thông. Mệt thì dừng lại, đi bộ cho không cuòng chân. Xe lúc nào cũng có bình cà phê nóng, vài chai nước lạnh, một khăn lau mặt, và nghe tin tức giao thông, tin tức địa phương. Với sức tớ lái một mình, thì tớ sẽ coi như mất nguyên ngày lái xe rồi, tức là chừng 15-16 h.

Bác đi gần các vùng du lịch sẽ thấy họ có đài phát thanh (thường để bảng giọc đường) cho biết tin tức vùng đó.

Bạn đã xem giá thuê xe chưa? Vì điểm thuê và điểm trả khác nhau giá có thể sẽ rất cao.
Các sân bay quanh yellowstone đều nhỏ, thường chỉ có bay tới mấy thành phố gần đó như Denver, Salt Lake và mấy thành phố bờ Tây thôi.

Bạn đã xem giá thuê xe chưa? Vì điểm thuê và điểm trả khác nhau giá có thể sẽ rất cao.
Các sân bay quanh yellowstone đều nhỏ, thường chỉ có bay tới mấy thành phố gần đó như Denver, Salt Lake và mấy thành phố bờ Tây thôi.

Mình thuê xe từ Virginia đến NY, trả xe ở NY thì phí trả xe khác nơi khoảng hơn 100 USD.
Còn thông tin về việc sang tên xe / chuyển vùng chỉ khoảng 50 USD 1 lần thôi.

Mình hóng 1/2 gạch, có thêm 1 bạn nào nữa ko? Mình đang rủ rê 1 anh cũng ở Phuot này tham gia. Và mình đang recommend các bạn xin thêm Visa Canada để chuyến đi qua Thác Niagara fall sẽ trọn vẹn hơn .

Còn thích thì có thể lái xuyên từ đông sang tây cũng ổn, khoảng hơn 5000 miles. 4 người thay nhau lái chắc ko vấn đề gì.

À, mình bổ sung là có thể thuê xe nguyên tháng với giá rẻ hơn. Mình chạy theo 2 đường đi và về cũng được . Đang máu làm 1 chuyến xuyên các bang của Mỹ. hihi

Bác hỏi thế rất khó trả lời. Cũng như bác hỏi tính đi bộ 10km, các bạn biết mình có đi nổi hay không ?

Nếu đường đi 11 tiếng thì cứ chừng 2-3 tiếng tớ sẽ dừng đổ xăng, đi tiểu, mua cà phê uống, đổi tài xế (nếu có lái phụ), v.v.

Nói chung là vậy nhưng đối với tớ thì lý do dừng chính là bình xăng. Những vùng hẻo lánh xa đô thị thì chừng 1/2 bình xăng là tớ lo kiếm chỗ đổ rồi. Còn đi gần thành phố thì chừng 1/4 tớ mới đổ. Mỗi lần dừng thì cho là 10-30 phút.

Tớ thì sẽ cộng thêm dừng lại chụp hình mấy khúc mình thích.

Nếu là tớ thì tớ lái đi sáng sớm ( chừng 3-4 AM) cho vắng xe và vắng cảnh sát giao thông. Mệt thì dừng lại, đi bộ cho không cuòng chân. Xe lúc nào cũng có bình cà phê nóng, vài chai nước lạnh, một khăn lau mặt, và nghe tin tức giao thông, tin tức địa phương. Với sức tớ lái một mình, thì tớ sẽ coi như mất nguyên ngày lái xe rồi, tức là chừng 15-16 h.

Bác đi gần các vùng du lịch sẽ thấy họ có đài phát thanh (thường để bảng giọc đường) cho biết tin tức vùng đó.
Hik. Lần đầu tiên lên diễn đàn nên có tý bỡ ngỡ. Mong bác thông cảm. Cảm ơn bác nhé

Mình thuê xe từ Virginia đến NY, trả xe ở NY thì phí trả xe khác nơi khoảng hơn 100 USD.
Còn thông tin về việc sang tên xe / chuyển vùng chỉ khoảng 50 USD 1 lần thôi.

Mình hóng 1/2 gạch, có thêm 1 bạn nào nữa ko? Mình đang rủ rê 1 anh cũng ở Phuot này tham gia. Và mình đang recommend các bạn xin thêm Visa Canada để chuyến đi qua Thác Niagara fall sẽ trọn vẹn hơn .

Còn thích thì có thể lái xuyên từ đông sang tây cũng ổn, khoảng hơn 5000 miles. 4 người thay nhau lái chắc ko vấn đề gì.

À, mình bổ sung là có thể thuê xe nguyên tháng với giá rẻ hơn. Mình chạy theo 2 đường đi và về cũng được . Đang máu làm 1 chuyến xuyên các bang của Mỹ. hihi
Cảm ơn bác. Em cũng thích lắm nhưng còn phải đi làm nên không xin nghỉ dài được, sau một hồi nghiên cứu thì chốt lại mấy địa điểm đó đấy ạ. Em phỏng vấn visa hôm 8/8 và vừa nhận đc visa hnay. Đang nghiên cứu vụ vé máy bay. Em định đi từ 1/10 đến 21/10. Nếu bác đi lâu hơn mà sắp xếp được lịch thì đi cùng bọn em đoạn Miền Tây ạ.

Mình có xem qua nhưng vì đợi visa nên chưa chốt. Vì thời gian thì có hạn mà muốn đi được nhiều nơi nên phải chấp nhận đi một chiều ạ :(

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,179
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back