What's new

Xứ sở Kangaroo cuối thu... (Tháng 5/2011)

Cuối cùng thì cái mơ ước được đặt chân tới xử sở chuột túi cũng đã thành hiện thực. Diễn đàn Phượt nhà mình đã có nhiều thông tin liên quan, mình sẽ viết lại hành trình và những chia sẻ/cảm nhận để các phượt tử có thể "rút ruột" chút ít cho những chuyến phượt sắp đến của mình...

Hành trình của mình là Sydney - Melbourne - Perth.

Bắt đầu là Sydney, mua vé giá rẻ của Jet Star, quá cảnh Darwin, sau đó đến Sydney. Trung tâm Sydney thì không cần nói đến nữa, vì đã nhiều thông tin trên diễn đàn rồi.

Tại Sydney, mình ở HOMESTAY. Search thử thì không có nhiều phượt tử chọn cách này lắm. Dù chỉ ở Sydney 3 ngày, nhưng mình vẫn chọn ở homestay vì muốn tiếp xúc với người bản xứ, hiểu được cuộc sống của họ. 50AUD/đêm phòng đôi, phòng rất xinh, cửa sổ nhìn ra vườn, sáng ngủ dậy nghe tiếng chim hót líu lo... iu phết! Nhà như thế này:

Hai vợ chồng + 2 cô con gái rất xinh. Mark (chồng) và Sandi (vợ) rất nhiệt tình. Ở homestay thì chấp nhận việc ở xa trung tâm, mất 20 phút để đi vào center bằng bus. Tuy nhiên, khu vực homestay đúng là nơi "mơ ước" của tớ vì đó là nơi lần đầu tiên tớ được thấy mùa thu - rất rõ nét :) (ở trung tâm tớ hầu như ko thấy cảnh lãng mạn ni, hehe)

Một con đường "rất thu":

Khu mình ở homestay là Baulkham Hills. Khi Sandi đón mình ở sân bay rồi chở về nhà, mình hỏi ở đây có...an toàn ko, Sandi trả lời bằng cách, lúc về nhà... xe để ở ngoài ko hề khóa, và cửa nhà cũng ... không hề khóa ^_^

Cảm giác nơi đây thật đẹp và bình yên... Thật lạ đó là hồi ức đẹp mà mình nhớ về Sydney, chứ ko phải là Trung tâm hiện đại và nổi tiếng:

Last edited:
Ngày mai mình sẽ bay đi Úc công tác và hóng hớt ( tất nhiên rồi, nói theo ngôn ngữ công chức nhà mình là tham quan học tập kinh nghiệm ) khoảng 8 - 10 ngày. Định lập một topic nhưng thấy có topic này rồi vì hành trình của mình cũng là Sydney - Melbourne - Canberra. Nếu bác chủ thớt cho phép thì mình sẽ cùng đóng góp thông tin trên topic này luôn cho thêm phần tươi mới. Và sau những buổi làm việc, lễ tân khánh tiết, mình sẽ cố gắng tìm hiểu nước Úc dưới con mắt của một dân phượt. Vỗ tay cổ vũ đi nào

Vỗ tay vỗ chân tích cực để Phượt tử nhà mình bay vào chia sẻ thông tin cho topic thêm phong phú nào ^_^ Chủ thớt bắt đầu ngồi ... hóng hớt đây nhaaaaaaaaaaa :D

Hi, All
Mình đã về đến Việt Nam đêm hôm qua sau 8 ngày bên Úc, hành trang mang về cũng có khá nhiều điều hay về xứ sở Kangguru. Những ngày bên đó, nhà em cũng định up thông tin lên, cho nó mang tính thời sự, nhưng mà hôm nào về tới khách sạn cũng tầm 2, 3h sáng rồi, lúc đó chỉ muốn đi chết cho nhanh thui. Mí lại chỗ khách sạn em ở phí internet đắt lòi kèn, cứ mỗi 2$ được truy cập 20 phút, không chịu nổi. Oái ăm nữa ở chỗ là chỉ chấp nhận tiền xu thôi, đêm hôm rồi bố ai đi đổi được, ban ngày chi tiêu gì có bao nhiêu xu tiêu bằng sạch cho nó nhẹ túi. Về Việt Nam lướt oép cho nó lành,vừa liền mạch vừa free, he he

Hi, All
Mình đã về đến Việt Nam đêm hôm qua sau 8 ngày bên Úc, hành trang mang về cũng có khá nhiều điều hay về xứ sở Kangguru. Những ngày bên đó, nhà em cũng định up thông tin lên, cho nó mang tính thời sự, nhưng mà hôm nào về tới khách sạn cũng tầm 2, 3h sáng rồi, lúc đó chỉ muốn đi chết cho nhanh thui. Mí lại chỗ khách sạn em ở phí internet đắt lòi kèn, cứ mỗi 2$ được truy cập 20 phút, không chịu nổi. Oái ăm nữa ở chỗ là chỉ chấp nhận tiền xu thôi, đêm hôm rồi bố ai đi đổi được, ban ngày chi tiêu gì có bao nhiêu xu tiêu bằng sạch cho nó nhẹ túi. Về Việt Nam lướt oép cho nó lành,vừa liền mạch vừa free, he he

Nhóm mình cũng đang có plan đi đây. bạn làm cái hồi ức hoành tá tràng chi sẻ với mọi người thì hay quá

Nhà bác Đà điểu cứ yên tâm, có bao nhiêu em sẽ dốc sạch hầu các pác, kể cả các món ăn chơi sa đọa hé hé. Dưng mà một đất nước rộng như Úc mà đi có 8 ngày như em thì có mà không cả bằng cưỡi ngựa xem hoa, thôi thì có bao nhiêu ta làm chừng đó, bác nhêy.

Sau một chuyến bay đêm dài, "khi tàn bóng đêm, bình minh sẽ đưa em đi thật xa" ( nhại Đàm vĩnh Hưng tí =)) ) : đó là Sydney. Có lẽ hôm đó em là một trong những người đón bình minh Sydney sớm nhất

Đáp xuống sân bay quốc tế Sydney, cảm giác đầu tiên của em là ngạc nhiên, thất vọng và hơi chút căng thẳng vì sân bay khá là cũ kỹ, kém tiện nghi, có thể kết luận lại là xấu. Nhà em cứ tưởng nó phải hoành tráng, sáng choang như Changgi của Sing hay Kul nhưng hóa ra còn thua cả Tân Sơn Nhất nhà mình. Mặt mũi các nhân viên công vụ ở chỗ nhập cảnh thì lạnh lùng và khó đăm đăm. Nếu ai nhập cảnh đi lẻ một mình mà nhất là lại không biết English thì sẽ khá phức tạp. Bộ phận kiểm tra hải quan kiểm tra rất nghiêm, nhất là vấn đề phòng ngừa dịch bệnh. Nếu nói rằng hải quan Úc chỉ chăm chăm kiểm tra và làm khó người Việt là không đúng, vì em thấy tất cả hành khách dù Âu hay Á, họ mà nghi ngờ là yêu cầu mở vali ra tất, chả phân biệt mũi lõ hay mũi tẹt gì sất. trong tờ khai nhập cảnh nhà em có khai có mang thức ăn, họ ách lại hỏi mang gì, em chỉ bảo mì tôm vậy là họ cho qua không bắt mở hành lý. Tóm lại là chúng ta cư nên đáng hoàng và đĩnh đạc thì chả sợ bố con thằng nào, chứ cứ nghe các loại khuyến cáo trước khi đi thì chỉ muốn xỉu.

Đến Sydney thì điểm must see đương nhiên là nhà hát con sò, vịnh Sydney rồi. E cũng không ngoại lệ. Nhưng sự quan tâm của nhà em không phải là kiến trúc nó như thế nào, thiết kế hài hòa ra làm sao mà là em xem nó có đẹp như các mỹ từ mà người đời dành cho nó không, và nó đây, dưới góc nhìn của em:

Kể ra ở góc nhìn này, và khi bước chân đến tận nơi thì nó không hẳn đã là một kiệt tác kiến trúc ( đó là dưới góc nhìn của nhà em đấy nhé, các bác đừng chém ), nhưng nó vẫn là điểm nhấn và thu hút khách bậc nhất vì nó nằm trong một khung cảnh thiên nhiên đẹp tuyệt vời, đó là vịnh Sydney. Ảnh em chụp hoàn toàn tự nhiên không có kỹ thuật gì, tay nghề thì vớ vỉn mà nước biển còn xanh ngằn ngặt thế cơ mà. Hôm em đến nhà hát đang biểu diễn opera cho học sinh tiểu học xem ( nhân văn nhể ) nên không cho khách vào tham quan bên trong, nhà em nằn nì mãi tay security bảo cho tao vào hóng đúng 5 phút thôi, opera thì em là loại tai trâu nặng rùi nhưng vào nghe thấy âm thanh hay phết. Tay kia rất hãnh diện nói với nhà em là các diễn viên biểu diễn cho 700 khán giả cũng không cần mic luôn, do thiết kế bên trong nhà hát như thế nào đó ( như em đã nói, vụ thiết kế thì em mù hẳn nên không bình luận được )

Thành phố Sydney được đặt theo tên của ông bộ trưởng đã đồng ý cho thuyền trưởng Cook chở hơn 600 tên tù đi đầy, và không ngờ những người tù đó tạo lập nên một quốc gia mới . Hôm em đến chơi vịnh Sydney, thời tiết rất đẹp, nắng vàng như rót mật trời hơi se lạnh của cuối đông, trời trong xanh, biển cũng xanh. Đúng là khung cảnh thần tiên.

Cầu bắc qua vịnh

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back