What's new

[Hỏi đáp] Xuyên Việt Bắc - Nam: tàu hỏa, xe khách

quangtrung31

Phượt tử
Sau khi tham khảo một số chủ đề trên diễn đàn em đã lên được lịch trình như sau:
9h tối 28/04 xuất phát từ Hà Nội đến trưa 29 vào đến Đà Nẵng
Chiều 29/04 thăm thú và tắm biến Đà Nẵng, tối xem pháo hoa, nghỉ đêm tại Đà Nẵng
Sáng 30/04 đi Bà Nà, tối 30 về Đà Nẵng xem pháo hoa, nghỉ đêm tại Đà Nẵng
Sáng 01/05 đi Cửa Đại, thuê ca nô ra Cù Lao Chàm tắm biển, lặn xem san hô, ăn uống đến chiều quay về Hội An
Tối 01/05 dạo chơi Hội An rồi quay lại Đà Nẵng nghỉ đêm
sáng 02/06 quay về, tạt qua Huế chơi, đi Phong Nha Kẻ Bàng, đêm 02/06 lái xe 1 mạch về HN

Em phượt bằng ô tô và có 2 lái. Anh em xem giúp cái lịch trình có chỗ nào không ổn thì góp ý giúp em với ạ, ngoài ra em cũng chưa biết nên đi đường QL hay đi đường HCM ạ?

Last edited:
Re: Nhờ các bác tư vấn cho em chuyến phượt 4 ngày Hà Nội - Đà Nẵng bằng ô tô ạ

Em chưa có cơ hội đí đâu xa, nhưng nếu bác đi bằng ô tô thì có thể ghé được nhiều nơi . Đà Nẵng thì chẳng thể bỏ qua Hội An (phố cổ mà), bác đi về post bài cho em thăm thú với nhé

Hà Nội - Sài Gòn bằng tàu hỏa

Tình hình là bọn em sinh viên mới tốt nghiệp định làm chuyến xuyên việt cho biết đất trời. Tiền thì ko có nhiều nên tiết kiệm đc càng nhiều càng it ạ. Nên bọn em chỉ đi bằng tàu hỏa và xe khách, xe dù thôi. Do chưa có tí kinh nghiệm nào trong khoản này nên muốn nhờ các bác chỉ bảo đôi điều.
Bọn em khoàng 6-7 người đinh đi từ Hn vào Miền Tây Nam Bộ. Các điểm muốn dừng chân là : Phong Nha - HUế - Đà Nẵng - Hội An - Mỹ Sơn - Nha Trang - Tháp Chàm - Đà Lạt - Sài Gòn - Miền tây.
Các điểm dừng như vậy liệu có tham quá so với 15 ngày ko ạ?
Và kinh phí nhỏ nhất để có thể thực hiện chuyến đi này tầm bao nhiêu các bác nhỉ?
Mong các bác chỉ giáo để xem kế hoạch của bọn em có thực hiện đc ko

Re: Xuyên Việt bằng tàu hỏa 15 ngày.

Em thấy đi xe máy tiết kiệm và thú vị hơn bác ạ...Có thể phân chia đủ xế ôm và tuyển thêm người được mà :D

1. Mình không biết nếu đến Phong Nha thì bạn đi tàu có tiện không, nhưng những chặng sau đây thì ga tàu nằm trong trung tâm nên tiện lắm:
HUẾ - ĐÀ NẴNG ( từ DN vào Hội An đi bus khoảng 15k,20k gì đó)-NHA TRANG- PHAN RANG (tháp chàm nằm gần ga PR). Các chặng đi Đà Lạt và các tỉnh miền Tây đều không có tàu lửa.
2. Bạn lên trang web này tìm giá tàu lửa của từng chặng rồi cộng lại http://www.vetau.com.vn/Pages/ ,cộng thêm tiền ăn uống, khách sạn, đi lại mỗi ngày khoảng 200k-300k nhân với tổng số ngày bạn đi.
3. Nếu bạn đi tàu đêm thì cẩn thận tiền bạc và hành lý quan trọng... bởi vì tàu sẽ dừng ở nhiều ga, người lên kẻ xuống tấp nập.

Ban đầu bọn e cũng tính xe máy nhưng mà thấy đường dài mà toàn những kỹ sư mới ra trường đang thất nghiệp nên hơi sợ đi đường nguy hiểm nên chọn tàu hỏa cho nó an toàn ạ.

1. Mình không biết nếu đến Phong Nha thì bạn đi tàu có tiện không, nhưng những chặng sau đây thì ga tàu nằm trong trung tâm nên tiện lắm:
HUẾ - ĐÀ NẴNG ( từ DN vào Hội An đi bus khoảng 15k,20k gì đó)-NHA TRANG- PHAN RANG (tháp chàm nằm gần ga PR). Các chặng đi Đà Lạt và các tỉnh miền Tây đều không có tàu lửa.
2. Bạn lên trang web này tìm giá tàu lửa của từng chặng rồi cộng lại http://www.vetau.com.vn/Pages/ ,cộng thêm tiền ăn uống, khách sạn, đi lại mỗi ngày khoảng 200k-300k nhân với tổng số ngày bạn đi.
3. Nếu bạn đi tàu đêm thì cẩn thận tiền bạc và hành lý quan trọng... bởi vì tàu sẽ dừng ở nhiều ga, người lên kẻ xuống tấp nập.

Chỗ nào ko đi được tàu thì có thể đi xe khách xe dù ạ. Bọn e đi với tiêu chí là Rẻ mà khổ chút cũng ko sao. :D

Tàu hỏa chỉ vào tới SG, ko đi miền Tây bạn ạh. Đường miền Tây dễ đi bằng xe máy ngay cả khi tài xế là con gái, chỉ là ko biết các bạn ở ngoài Bắc thì có quen với cách đi xe của trong này ko thôi ( dù khác biệt ko nhiều lắm). Nhưng xe đò nối chuyến đi các tỉnh thì nhiều lắm và rất tiện. Nhà xe đi nhiều nơi và chất lượng tốt là Mai Linh, Phương Trang.

Nếu các bạn đi Nha Trang - Đà Lạt thì nên xem xét khả năng đi xe máy, xe đạp đoạn đường này. Các công ty du lịch cho tây ba lô ở Nha Trang, và Đà Lạt cung cấp tour này, chạy qua đèo dài nhất việt nam bây giờ là đèo Hòn Giao. Phượt hay gọi là đèo Omega. 1 đoạn đường ngắn nhưng hưởng được cả khí hậu miền núi và miền biển luôn, chưa kể cung đường khá đẹp.

Tình hình là bọn em sinh viên mới tốt nghiệp định làm chuyến xuyên việt cho biết đất trời. Tiền thì ko có nhiều nên tiết kiệm đc càng nhiều càng it ạ. Nên bọn em chỉ đi bằng tàu hỏa và xe khách, xe dù thôi. Do chưa có tí kinh nghiệm nào trong khoản này nên muốn nhờ các bác chỉ bảo đôi điều.
Bọn em khoàng 6-7 người đinh đi từ Hn vào Miền Tây Nam Bộ. Các điểm muốn dừng chân là : Phong Nha - HUế - Đà Nẵng - Hội An - Mỹ Sơn - Nha Trang - Tháp Chàm - Đà Lạt - Sài Gòn - Miền tây.
Các điểm dừng như vậy liệu có tham quá so với 15 ngày ko ạ?
Và kinh phí nhỏ nhất để có thể thực hiện chuyến đi này tầm bao nhiêu các bác nhỉ?
Mong các bác chỉ giáo để xem kế hoạch của bọn em có thực hiện đc ko

Hì, mấy bạn có ý định thêm người cho nhóm hem?
Mình cũng định Xiên Vịt tháng 7 này, có mấy con bạn định đi cùng nhưng đều ko chắc chắn. Chắc mỗi mình thôi.
Có j pm nhé.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,952
Latest member
Xelubeouu
Back