What's new

Xuyên Việt - chinh phục những khát khao còn dang dở...

Trải nghiệm thú vị và có rất nhiều kỉ niệm đáng nhớ đấy là chuyến đi xuyên Việt vừa rồi của mình. Mình biết đến diễn đàn lâu rồi nhưng bây giờ mới ngồi đây để viết bài chia sẻ cùng mọi người. Mình viết ra không phải để khoe thành tích vì có rất nhiều, rất nhiều anh/chị đã xuyên Việt rồi, mình viết để nhớ đến tuổi trẻ liều lĩnh với cái đam mê "xê dịch".

Ao ước lớn nhất của nhiều phượt thủ có lẽ là đi khắp thế giới nhưng trước hết thì phải đi hết dải đất chữ S xinh đẹp này đã. Mình đã khát khao 1 chuyến xuyên Việt từ rất lâu lắm rồi, đôi lúc cứ nghĩ sau này đi làm mới thực hiện được nhưng cũng thật "nhanh và nguy hiểm", đang trong thời gian thi cử mình cùng thằng bạn đã hẹn ngày lên đường và chắc chắn như đinh đóng cột.
- Thời gian: theo như tìm hiểu những người đã đi thì muốn khám phá được nhiều nơi, có thời gian hưởng thụ cũng phải hơn 20 ngày. Cũng nằm trong tầm kiểm soát vì mình xong khoảnh khắc sinh viên năm 3 rồi, nhưng mình muốn đi về nhà nhanh ngày nào tốt ngày đấy.
- Nhân lực: đi xuyên Việt muốn an toàn, chi phí rẻ thì đi theo đoàn nhưng mình thích đi 4ng or 2ng hơn vì vừa nhanh vừa không bị ràng buộc. Cũng không tìm được ai cùng chí hướng nên 2 đứa mình là bạn đồng hành trong suốt 24 ngày trên 5000 cây số.
- Tiêu chí: tiết kiệm, đặt chân đến những nơi chưa từng đến, chinh phục nốt 2 cực còn lại và ngã ba Đông Dương, đồng thời tìm hiểu cuộc sống và con người những nơi mình đi qua...
- Áp lực: chỉ còn một năm nữa là ra trường, bạn bè đứa nào cũng đi học thêm tiếng anh với học thực hành còn mình thì "đi bụi". Mẹ với dì mình không cho đi vì sợ đủ thứ nhưng sau đấy ba với chú bảo vứt nó ra ngoài cho nó tự đứng dậy, còn đứa bạn đồng hành thì bị bố mẹ biết nên ra tận Hà Nội đón về nhà, vì thế mình phải chạy vào Nghệ An đón rồi cùng lên đường.
- Chi phí: 2 đứa dự tính tầm 3 - 4 củ/đứa vì mình cũng chỉ có và xoay sở trong tầm ấy thôi, lần này đi không xin tiền ai hết, tiền kiếm được không tiết kiệm được mấy, tiền lương cũng chưa được lĩnh nên lúc xuất phát chỉ vỏn vẹn 500k trong ví :D
Lên đường nào :D
Ngày 1: Hà Nội - Bái Đính - Quảng Hải (Thanh Hóa):

Đợt thi xong, lớp mình tổ chức đi chơi một bữa hoành tá tràng để kết thúc năm 3 và địa điểm là về nhà một bạn trong lớp ở Quảng Hải, cả lớp đi xe ôtô còn mình thì lôi được thằng bạn đi xe máy cùng :D

Mình không mang nhiều đồ, bộ đồ sửa xe, lều, chân máy, 1 cái ba lô và sẽ thêm 1 cái ba lô của đứa bạn nữa

2 chúng mình chạy thẳng đến chùa Bái Đính, đến nơi thì mây đen kéo đến đầy trời nhưng mà may là không mưa chút nào :D Chùa Bái Đính đúng là một quần thể chùa lớn, rộng nếu đi hết chắc mất rất nhiều thời gian nên mình chỉ đi ở phần trên cao rồi ngắm xuống dưới.

Tượng Di lặc bằng đồng lớn nhất Đông Nam Á.

Một góc view khá đẹp :D

Dạo quanh chùa 1 lúc thì 2 đứa mình lấy xe chạy tiếp đến hội tụ cùng lớp...

Last edited:
Sau cơn mưa giông thì trời lại nắng gắt, cả lớp chúng mình ra tắm biển, chụp ảnh, đá bóng...

Bãi biển Quảng Hải

Lớp mình

Đây là các gay :v

Các bạn gái xinh xắn của lớp

Con gái đá bóng cũng bá phết :))

Tình bạn...

Dần tối, chúng tôi trở về nhà tắm rửa sạch sẽ để cùng ngồi vào bữa tiệc thịnh soạn ở nhà với nhiều hải sản ngon, bổ và rẻ. Xong xuôi thì các bạn nữ mua bia vs rang lạc cho bọn mình vừa nhâm nhi vừa đánh bài rồi tối xem WC, thật tuyệt vời!
Rồi ai cũng thấm mệt và đi ngủ, thế là hết ngày đầu tiên của mình! Đối với mình thế quả là vô cùng sung sướng rồi, vì mình biết không phải quay đầu xe lại thì sẽ đi được đến đích cuối cùng.

"vì mình biết không phải quay đầu xe lại thì sẽ đi được đến đích cuối cùng."

Câu này được. Cơ mà đừng để đứng yên 1 chỗ nhé :)

Ngày 2: Quảng Hải - Sầm Sơn - Thái Hòa - Hương Khê
4h chuông điện thoại reo lên, các bạn nữ đã dậy và đi bộ ra bờ biển trước, mình vội dậy vệ sinh cá nhân rồi cùng 2 thằng bạn nữa chạy xe máy theo sau. Nhìn lên bầu trời thấy đầy mây thì trong bụng nghĩ "định mệnh! lại không săn được bình mình rồi", mình chạy dọc theo bờ biển rồi cứ nhìn xem mặt trời mọc lên chỗ nào,biển sớm gió mát lạnh, yên bình.

Ráng đông

Chạy tiếp một đoạn thì chúng mình gặp các bạn nữ, trong lúc đứng đợi bình minh lên thì tranh thủ đẩy thuyền ra khơi giúp ngư dân

Những lần trước mình đến biển thì trời mưa. Mưa làm cho biển âm u xám xịt. Chờ mãi mặt trời không ló ra được, thất vọng não nề vì sự cố gắng dậy sớm mà không ngắm được gì. Nhưng lần này mình đã toại nguyện. Khoảnh khắc đấy thật là đẹp, thứ khoảnh khắc mà mình mong mỏi bấy lâu hơn 20 năm nhưng giờ mới được nhìn thấy. Phía xa xa, mặt trời đỏ rực đã bắt đầu xuất hiện, nó ló dần lên mặt nước nhưng cũng rất "nhanh và nguy hiểm". Nó như một hòn lửa nhô lên khỏi đường chân trời, nhưng quá một chút thì lại lẩn vào trong những đám mây dày đặc. Tôi nhanh tay chụp được vài hình tuyệt đẹp. Vâng, đẹp lắm. Bình minh mà. Có nghĩa là một ngày mới bắt đầu!

Em bé đang đứng đợi bố...

Chúng mình mua đồ để nấu cho bữa tối rồi về để còn đi Sầm Sơn

Last edited:
Về nghỉ ngơi 1 lúc thì cả lớp ra Sầm Sơn...

Nhiệm vụ của mình là làm xe ôm cho những quả chôm chôm ;)))

Bãi đá sau Sầm Sơn

Ngồi ngắm biển

Dạo quanh một lúc và chụp ảnh đủ kiểu thì cả lớp lên chỗ hòn Trống Mái kiếm chỗ rộng mát dưới rừng thông để ăn trưa

12h trưa, mình phải chào cả lớp để tiếp tục hành trình xuyên Việt...
Chia tay bạn bè tôi lại phải độc hành 1 đoạn đường khá dài, cái nắng gắt trưa hè của miền trung cùng những cơn gió Lào táp vào mặt nhưng không thể ngăn cản được sự nhiệt huyết, đam mê khám phá của chàng trai trẻ. Tôi băng qua những con đèo, con dốc ngoằn nghoèo, qua những rừng cao su, rừng phi lao xanh bạt ngàn đang xào xạc lá. Tôi vừa đi vừa hát những bài quen thuộc để giết cơn buồn ngủ chết tiệt, xua tan đi sự cô đơn, mệt nhọc...Nốt hôm nay thôi, mai tôi đã có bạn đồng hành. Gạt bỏ hết tất cả, tôi lại đi, lại khám phá để viết tiếp những chuyện, những câu chuyện về tuổi trẻ của tôi...

Đường Thanh Hóa chỗ này rất xấu, đường đang làm lại có nhiều ổ gà ổ vịt nên 3h tôi mới đến Tx.Thái Hòa, 4h thì 2 đứa gặp nhau và chạy tiếp đến 7h tối thì đến nhà bạn ở Hương Khê. Thằng bạn tiếp đón rất chu đáo, được tắm rửa sạch sẽ vừa có bữa ăn thật ngon, làm lon bia nữa nên tối ấy 9h là tôi đã lên giường ngủ 1 giấc thật ngon lành sau ngày thứ 2 khá vất vả.

Last edited:
Ngày 3: Hương Khê - nghĩa trang Trường Sơn - Huế - Đà Nẵng:

6h, tiếng gà gáy làm tỉnh giấc, mở mắt ra trời cũng đã sáng, vệ sinh cá nhân, ăn sáng thì 2 đứa tôi tạm biệt đứa bạn để lên đường. Hầu hết thời gian ngày hôm nay đều dành cho việc mài đít trên yên xe :))

Không biết 2 anh chị này đang đi đâu :))))

Đi qua Phong Nha - Kẻ Bàng, vì chỗ này đi cũng mấy lần rồi nên tôi không ghé :D

Khoảng 12h trưa thì chúng tôi đến nghĩa trang Trường Sơn - nơi tưởng niệm, tôn vinh những người con thân yêu của tổ quốc đã anh dũng hy sinh xương máu của mình trên các nẻo đường. Đây là nghĩa trang có quy mô lớn, có kiến trúc, bố cục độc đáo, không giống đa phần nghĩa trang liệt sĩ khác ở Việt Nam. Khu trung tâm nằm trên một ngọn đồi cao có đài tưởng niệm cao làm bằng đá trắng. Bốn khu đặt mộ liệt sĩ được xếp theo tỉnh, thành phố trải trên năm quả đồi. Xen kẽ các khu mộ là những cánh rừng thông đang rì rào trong gió dưới cái năng chang chang.

Ngấu nghiến thỏi lương khô, uống vài ngụm nước rồi chúng tôi lại tiếp tục lên đường. Đến Huế, tôi ghé vào nhà dì nghỉ ngơi rồi cùng chị gái lên nghĩa trang thắp hương cho ông ngoại. Xong xuôi, 2 đứa lại tiếp tục vào Đà Nẵng.

Đến đèo Hải Vân, 2 đứa chạy từ từ ngắm cảnh và hơn 5h thì đến cầu Thuận Phước, đứng đây hóng gió ngắm tp.Đà Nẵng và hoàng hôn.

Tôi về nhà cậu tắm rửa, ăn cơm rồi tối lượn lờ Đà Nẵng. 11h xem WC xong làm một giấc đến sáng mai để kết thúc ngày thứ 3.
Ở đây có nhiều ảnh đẹp nhưng thẻ nhớ bị lỗi mất hết, tiếc quá.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,943
Latest member
3sdecal
Back