What's new

Xuyên Việt, chuyến đi của 2 hảo hữu

em quyết định đi xuyên Việt,ông bà bô em biết ko cản đc chỉ thở dài sườn sượt,họ có lý vì cứ 1 ngày qua đi thì có trên 30 mạng phơi thây trên xa lộ do tan nạn giao thông ở Việt nam,
cần tìm 1 hảo hữu đi cùng,hồi đó em ko biết gì về máy tính chứ vào phượt mà rủ thì thể nào chả có 1 hay 2 cao thủ đi cùng??
may mắn quá em rủ đc 1 hảo hữu cùng cơ quan.Pín em đã từng làm cho 1 cơ quan ngoại giao của Tây,hà hà mình 1 thời cũng như ai...
bạn đi cùng em từ giờ xin đc gọi là hảo hữu,bố mẹ và vợ hảo hữu lo sốt vó vì quyết định của con giai,họp cả gia đình,năn nỉ,khuyên nhủ nhưng hảo hữu giống máu em,đã quyết thì bố thằng nào cản nổi!!!!!
em dùng xe win100,hảo hữu dùng dream 100
xuất phát từ Hà nội,đích đến of bọn em là mũi Cà mau,nơi có tọa độ 0,tóm lại nó là cái mũi nhọn nhất của Việt nam ta,bọn em ko hề lập chương trình,cung đường vv..cứ đi thôi...vì 2 thằng đều thích đồ biển lên quyết định đi dọc biển,xuôi theo 1a,tức là cứ đến bữa tối là rượu mực vv
picture.php

đây là hảo hữu và xe
picture.php

và đây là Pín em và con win thân yêu...tao nhớ mày quá win ơi(HH)
picture.php

1 bạn thân và đồng nghiệp của chúng tôi,Kara quyết định đưa tiễn chúng tôi,Kara đi cùng chúng tôi đến thị xã Đồng văn,sau đấy khi về cơ quan,Kara treo 1 cái bản đồ Việt nam to đùng lên giữa cơ quan và dùng 1 bút đỏ vẽ lộ trình 2 chúng tôi đi,hảo hữu nhắn tin cho Kara sau mỗi chặng nghỉ
picture.php

em đang chỉ đường cho Kara lối về,Kara muốn về lối khác nên Pín em chỉ lối qua cầu Yên lệnh và phóng dọc đê qua Bát tràng về hà nội,sau này nhắn tin Kara rất khoái chí cung này...

bọn em cứ mải miết phóng,ăn bữa trưa ở Thanh hóa
picture.php

bác nào xuyên Việt nên lưu ý,nên ăn cơm ở những quán có nhiều xe tải đỗ,tuyệt đối tránh xa quán đông xe khách vì có thể quán nhiều xe khách là cơm tù he he,,,còn bọn xe tải Bắc nam khôn lắm,quán nào ngon rẻ nó vào,Pín em tất nhiên là khôn hơn
picture.php

ngày đầu bọn em đi 1 hơi đến chân Đèo con,,cách đèo Ngang vài cây,,có 1 khu nhà nghỉ ở đây,tên là gì em ko nhớ,bọn em xuống biển cho sóng mát xa nửa tiếng rồi lên làm 1 bạn rượu mực.cả em và hảo hữu đều ưa món mực luộc,em mang theo từ nhà 1 túi tỏi sống,mỗi bữa em với hảo hữu lại nhai hết 3 or 4 củ,cái này rất tốt cho sức khỏe mỗi tội hơi thở như đang ngậm 1 cục kứt trong mồm,,chị dọn phòng vừa mang phích nước vào đã phải chạy ra để ọe,,mùi Tỏi với Rượu và bia trộn nhau ghê lắm thưa các bác,,
picture.php

ngày đầu ko có gì đáng kể ngoại trừ việc bị bắn tốc độ ở Hà tĩnh,Pín em vừa nhìn thấy các đồng chí cảnh sát giao thông biết ngay có chuyện rồi,em lập tức chạy sát đuôi 1 xe công nông chở đá để tránh bị chặn đầu nhưng lần này em chịu thua các đồng chí cảnh sát Hà tĩnh,1 đồng chí nhảy ra giữa đường chặn chiếc công nông lại mặc dù chiếc công nông chở đá này gần như ko có phanh,bác tài công nông phải phanh bằng số do Pín em nghe tiếng máy hộc lên,đồng chí cảnh sát đã thắng Pín em mặc dù phải chạy lùi trước xe công nông chục mét,,họ tóm sống Pín em đằng sau xe đá,thả cho công nông với bác tài vẫn đang ngơ ngác ko hiểu sau bị bắt và tha dễ thế...200k ra đời không biên lai,dĩ nhiên

vượt đèo ngang,vì muốn thăm nghĩa trang Trường sơn nên bọn em rẽ vào đường mòn hcm
picture.php

đoạn này gần Đồng hới rồi
lần đầu tiên em đến nghĩa trang Trường sơn,,chà chà,bạt ngàn là mộ.Pín em dốt toán nhưng cũng tính nhẩm tuổi phần lớn những anh nằm trong mộ toàn 16,17 ,18,có anh chỉ 13,,
picture.php

cuộc chiến tranh "ỦY THÁC" theo em đây là tên gọi chính xác của cuộc chiến tranh Việt nam,nơi mà những viên đạn sản xuất từ Tầu và Liên xô bay ngược chiều với những viên đạn sinh ra từ Mĩ ..có câu nói:"người Trung quốc quyết đánh Mĩ cho đến người ..Việt nam cuối cùng.."
picture.php

ngôi nhà này Pín em chụp ở thị xã Quảng trị.chiến tranh thật tàn khốc,cứ gọi là tan hoang,,
các anh bộ đội cụ Hồ bắn nhau với bộ đội cụ Diệm.rồi các anh bộ đội bác Duẩn thịt nhau với bộ đội bác Thiệu,các anh đã từng nấp trong ngôi nhà này,nhằm thẳng vào sọ nhau mà bắn,nhưng trước khi bóp cò,các anh có nghĩ rằng cái thằng sắp nằm thẳng cẳng với đống đậu phụ với anh đều là con cháu LẠC HỒNG????
làm tý thơ cho thư giãn nào
picture.php

Nam kỳ cối thịt hồng lãnh cảm
xay giai nhanh hơn giã cua đồng
huyết đỏ bì vàng chồng phiên nhập quách
bét bươm rồi,ai cốt trắng,ai không?????
(ko rõ tác giả,,nguồn trích http://vn.myblog.yahoo.com/an_hoang_trung_tuong/article?mid=22315&prev=23634&next=-1

Last edited:
rời nghĩa trang Trường sơn ,bọn em lại ngược ra đường 1,phóng thẳng đến thành cổ Quảng trị,đây là cầu Hiền lương,đất nước và lòng người đã từng bị cắt đôi ở đây,

picture.php

đất nư­ớc đã liền,nhưng còn lòng người?

picture.php

em đã hỏi thăm đường ở Sài gòn,hỏi 10 người thì có đến 5 người nói dối,em đoán vì họ ghét giọng Bắc,ngay cả khi em hỏi thăm ga Saigon, 1 bác trông phương phi vẫn bảo với em rằng lộn rồi lộn rồi,quẹo quẹo,,,mà em đi thêm 10 mét nữa là cái Ga nó chình ình trước mặt..cũng dễ hiểu thôi,người Sài gòn đã phát triển khá mạnh và nhanh cho đến khi quân giải phóng đến,,,,,,,,,,,,,mà quân giải phóng nói giọng bắc giống Pín em...
picture.php

những bức tượng này đc đặt trong nhà lưu niệm thành cổ Quảng trị,giữa bom đạn,người chết như ngả rạ mà còn đọc báo đc thì tài thật,nghe nói định làm cả 1 bức tượng có anh lính chơi guita nữa nhưng thấy thô quá nên thôi,,
picture.php

bài hát cỏ non thành cổ ý muốn nói cỏ tốt vì đất ở đây toàn thịt với xương làm gì chả tốt??

picture.php

1 vài ảnh em chụp ở Lăng cô,đây là 1 làng chài tuyệt đẹp,em chắc chỉ vài năm nữa nơi đây sẽ thành 1 khu nghỉ mát có tiếng
picture.php

bọn trâu này cũng thích biển,bọn em dừng ở quán gì Lan ở lăng cô uống chai bia,ngắm bọn này lội nước trong buổi chiều với cốc bia lạnh quả là thư giãn,,

picture.php

picture.php

bọn em vượt đèo hải vân chứ ko qua hầm,đến gần đỉnh thì gặp 1 cơn mưa,vậy là cứ cắm cổ chạy 1 mạch đến Đà nẵng,mưa khá to lên lôi máy ảnh ra đc,,
picture.php

đến Đà nẵng 2 thằng ướt như chuột,cái sướng của phượt là sau 1 ngày vất vả,bọn em đc tắm nước nóng,uống bia lạnh,ăn đồ biển và tỏi sống,,,ngủ rất ngon và có rõ nhiều chuyện để nói về cung đường trước mắt,,

picture.php

càng vào Nam trời càng nóng,mặt đường như trôi bồng bềnh trong cái hơi nóng ngùn ngụt,,bọn em phải tăng gấp đôi lượng Bia lạnh,toàn uống sài gòn Xanh vào bữa trưa và vốt ka Hà nội vào bữa tối,và do ưa đồ biển lên bữa nào bọn em cũng ăn món mực hấp bia,,,

picture.php

picture.php

ảnh này bọn em chụp ở biển Sa huỳnh

tối đó bọn em nghỉ đêm ở Tuy hòa,thuê 1 ks sát biển,2 thằng đi làm 1 trận rượu hoành tráng,khi đi bộ về khách sạn có những ánh đèn pin cứ nhấp nháy vào em từ bụi rậm,em đoán hàng họ chi đây nhưng đi mệt quá nên ko quan tâm,,,
picture.php

hôm sau bọn em lên đường ,vì quá nóng lên 2 thằng quyết định lên đà lạt,vậy là sau khi vượt đèo cả bọn em rẽ phải khi còn cách Nha trang khoảng 20 km,thẳng tiến theo con đường mới mở xuyên thủng ngăn cách Đà lạt-Nha trang,,,đoạn đường tuyệt đẹp vắt trên dãy núi cao nhất của cao nguyên Lâm đồng
picture.php

càng lên cao càng rét,có bao nhiêu áo bọn em phải mặc hết vào người
picture.php

đoạn đường này hầu như ko có xe tải nặng,có lẽ do độ dốc khá lớn và rất vắng,,
picture.php

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore