What's new

[Đã đi] Xuyên việt HCM->Hà Nội (+/-Hà Giang) xe máy. Khởi hành 02/09/2011

Chào các bạn (già trẻ lớn bé phang ngang nha, tạ lỗi)
Thực sự chưa bao giờ đi du lịch bụi, nhưng phải đi bụi thì nhiều lần, bò lê ra Phú Quốc, sóng dạt Hòn nghệ, neo tại Hòn tre, bấp bệnh đủ cả, tuy vậy kinh nghiệm thấy nó vẫn cứ thiếu, cho nên...nhiều năm trôi qua và không biến động, muốn "phượt" thử sức xem sao.
Mình tham khảo một số bài trên diễn đàn này và thấy bài của bạn ngôisao1005 khá phù hợp với ý định, cho nên mình bám theo lịch trình này.

Mình lên kế hoạch cho chuyến hành trình xuyên Việt vào đầu tháng 09/2011. Có xem một chương trình vòng quanh việt nam do hải ngoại làm từ Bắc vô Nam (down trên hdvnbits, đã có kế hoạch từ trước nhưng sau khi xem thì nó ...bừng bừng), khá nóng lòng. Mình đã đọc rất nhiều bài viết của các anh chị trong diễn đàn để chuẩn bị cho chuyến đi sắp tới. Và đây là kế hoạch, lịch trình tạm thời về chuyến đi của mình:

_Ngày 02/9 khởi hành từ TPHCM đi Phan Thiết (191km)
_Ngày 03/9 từ Phan Thiết đi Nha Trang(246 km)
_Ngày 04/9 từ Nha Trang đi Quy Nhơn(218.1km)
_Ngày 05/9 &6/9 từ Quy Nhơn đi Hội An , đi Đà Nẵng (300km) (leo đèo Hải Vân, chơi ở Hội An+Đà Nẵng)
_Ngày 07/9 từ Đà Nẵng đi Huế(110km)
_Ngày 08/9 Huế đi Đồng Hới(165km)
_Ngày 09/9 Đồng Hới đi Vinh (200km)
_Ngày 10/9 Vinh đi Thanh Hóa(140km)
_Ngày 11/9 Thanh Hóa đi Hà Nội(151km)

(Theo vietbando.com)

Về: Vietnam Airlines cho người và SE cho xe.
Đoạn Hà Giang, mình thấy có một số topic khá hay, ước lượng khoảng 4ngày đi và về từ Hà Nội, cập nhập sau ha!
Ước lượng cho chuyến đi là 15 ngày (more less)

Tranh thủ lớp master mình sẽ được nghỉ hè một khoảng vào tháng 9, và lúc đó các project công ty chắc cũng tạm ổn (ổn hay không gì thì cũng đi :D ), mặt khác lấy ngày khởi hành là 2/9 thì tiết kiệm được một ngày nghỉ (cho những ai đi làm công ăn lương như mình) và nó dễ gợi nhớ sau này.
Mục tiêu của mình là "chinh phục" Hà nội và "khám phá" Hà Giang (nghe kỳ ko nhỉ), đoạn Hà Nội->Hà Giang thì tùy chọn, nếu có sức thì đi tiếp, tinh thần là phải sống mái cho tới HN và đi sao tới nơi là được (cho nó quyết tâm) còn đi HG thì chắc có thể đi với con mắt nhẹ nhàng hơn, thoải mái hơn.

PS: Kế hoạch ngắn hạn hơn là trong tháng tới làm một con exciter đời cuối thay cho cho con Sirius đời đầu. hihi, vậy cho khỏe.

Ai muốn tham gia đồng hành cùng với mình xin đập gạch mạnh mạnh nha, chỉ cần >18t không phân biệt giới tính(mình 27, male).
Và cũng mong những bạn có kinh nghiệm đóng góp ý kiến xem cung đường đi ok không, và cho những lời khuyên nha.

12/09: Hà nội- Tuyên quang
13/09: Tuyên quang - Hà giang
14/09: Hà giang đi Bắc Kạn
15/09: Bắc Kạn về Hà nội

16/09: Gửi xe và GOING HOME. Kết thúc chuyến đi
Tổng thời gian: 15 ngày ~ 2 tuần

Mình tính sơ vầy:
-Nhớt + xăng + ruột+ lem nhem dọc đường + khách sạn bình dân= xấp xỉ 6-7 chai (dựa trên kinh nghiệm một số người đi trước), nếu đi đông chắc là rẻ hơn.
-Vé máy bay Hà Nội: 1400.000 (đặt sớm biết đâu lại rẻ hơn được chút)(chắc cú hỏi lại ông anh chút, ổng cũng đi suốt, mà chênh thì chắc ko bao nhiêu)
-Gửi xe từ Hà nội về SG: 800K (https://www.phuot.vn/threads/19711-T...BFn-về.)

TOTAL = 7+1.4+0.8 = 9.2 < 10 chai.
10M là thoải mái quá luôn, số tiền này là hơi lo xa, căn đo đếm chút chắc cỡ 7-8M là ổn.

Cám ơn các bạn rất nhiều.

Đường đi:
http://www.vietbando.com/Maps/Print...hố Thanh Hóa, Tỉnh Thanh Hóa~Thành Phố Hà Nội

Update thông tin đi HG:
Mấy ngày nay lu bu dự án, đi học tối mịt mới về, hôm nay tiếp tục update kiếm recommend và bạn đồng hành.
Cung đường mình dự tính sẽ đi là : HN-tuyên quang-HG-BK và về lại Hà nội.
Thật ra cung đường này mình không chắc chắn lắm, nghe đâu vào thời gian đó là mùa lúa chín, ai có "kế sách" nào để đi cung nào cho đẹp nhất không.
Sơ bộ là vầy:
http://www.vietbando.com/Maps/Print...Thị Xã Bắc Kạn, Tỉnh Bắc Kạn~Thành Phố Hà Nội

Thanks in advance.

Last edited by a moderator:
Re: Xuyên việt HCM-&gt;Hà Nội (+/-Hà Giang) bằng xe gắn máy. Khởi hành 02/09/2011

Với từng đấy thời gian bạn có thể đi ra và vào lại SG theo 2 đường khác nhau, ra men theo ven biển, vào lại theo đường mòn Hồ Chí Minh năm xưa, chi tiết thì bạn tham khảo chuyến đi Đà Nẵng 13,14/08 mà anh em phượt đang bàn đấy.

Re: Xuyên việt HCM-&gt;Hà Nội (+/-Hà Giang) bằng xe gắn máy. Khởi hành 02/09/2011

Lộ trình thì hay, nhưng mất nhiều ngày quá! Tôi chưa biết Hà Giang, Sapa, Hạ Long, nên ai rủ tôi đi 1 trong 3 nơi đó là tôi đu theo ngay.

@bạn allthingnormal: dự định của mình là sẽ đi lên HG, mình đang lên plan cho nó (kế hoạch là 4 ngày), ngày mai sẽ update.

@ bạn noopita: mình không có ý định trở về lại bằng xe gắn máy, cảm giác mình nghĩ khi đó chắc là chán, có thể đó là kế hoạch lần tới vậy, đi đường HCM.
Anyway, cám ơn bạn rất nhiều.

Nếu bạn nào thấy có thể sắp xếp thì tham gia nha, toàn bộ lộ trình hay một phần cũng được, có 2 người bạn đang ngỏ ý khi mình tới HN sẽ từ SG đi ra và đi HG, nhưng thật sự tinh thần của họ cũng ko chắc chắn lắm.

Mình sẽ sắp xếp cafe 8 chơi, gần hồ con rùa cho tiện, later.

T7,CN nào mình cũng học tại ĐH Kinh tế, mình hẹn cafe ở Hồ Con Rùa nhé!

Ham hố làm 1 chuyến xuyệt việt cho thỏa chí đời trai. Mọi thứ có thể chuẩn bị được và đang tập thể lực để đi dài ngày nhưng kẹt cái không rảnh cùng ngày với củ thớt rồi sao đây ta. MÌnh rảnh từ 1 - 15/8, đi mịt mù được luôn, nhưng sau ngày đó là không đi đâu được.
Cho ý kiến về cái time này nhé chủ thớt.

@bạn kitara112: thời gian đó mình còn học nên không được rồi, hy vọng bạn sắp xếp lại, hihi.
@allthingnormal: mình tính sau khi có một số bạn quan tâm sẽ kiếm chỗ cafe nào gần hồ con rùa 8, mình sẽ contact với bạn.

Mình mới update thông tin đi HG, thời gian cho chuyến đi là 4 ngày:
Từ HN-TQ TQ-HG HG-BK và BK-HN
Mọi người cho ý kiến nhé.
Cám ơn các bạn rất nhiều.

Cái này k dự trù kinh phí nhỉ.
Nếu sớm hơn mấy tháng thì mình có thể tham gia cùng từ sài gòn.
Nhưng kế hoạch đi Hà Giang từ Hà Nội chắc mình cũng muốn và tham gia được. Đặt gạch theo dõi chuyến đi này, update thường xuyên nhé.

Chủ thớt có thể cho bit kinh phí dự trù là bao nhiu hok dzi ? đag wan tâm ....

Last edited by a moderator:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,941
Latest member
Thao10
Back