What's new

[Chia sẻ] Xuyên Việt xe đạp Nam - Bắc

Re: Lập nhóm xuyên việt bằng xe đạp

Có thêm 2 bạn đăng ký,bạn Chí Anh(01626895278) ở Biên Hòa và bạn Trường(0978831031) ở tphcm.Mời các thành viên khác ở miền nam tham gia....

Đi 16 ngày thì chỉ có cắm mặt mà đạp thôi bác ợ. Không có thời gian chơi bời đâu. Có thế đi theo cách kết hợp các phương tiện khác như ô tô, tàu hỏa thì sẽ rút ngắn được thời gian, chi phí cũng như sức lực ở những đoạn "kém thú vị". ví dụ như từ Bình Định ra Quảng Nam. từ Huế ra Đồng Hới, từ Vinh ra Ninh Bình có thể quẳng xe lên ô tô đi. Như vậy vừa có thời gian nghỉ ngơi chơi bời ở các điểm du lịch lớn. Còn muốn khám phá hết thì bác cứ cho đi khoảng 25 ngày tất cả cho nó hợp lý. :D Em góp ý vậy.

cái này bao giờ đi nhỉ. Mình định sang năm làm 1 chuyến xuyên việt, Nhưng không biết các bạn đi chưa. Mình dự tính đi trong khoảng 3 tuần

Đi 16 ngày thì chỉ có cắm mặt mà đạp thôi bác ợ. Không có thời gian chơi bời đâu. Có thế đi theo cách kết hợp các phương tiện khác như ô tô, tàu hỏa thì sẽ rút ngắn được thời gian, chi phí cũng như sức lực ở những đoạn "kém thú vị". ví dụ như từ Bình Định ra Quảng Nam. từ Huế ra Đồng Hới, từ Vinh ra Ninh Bình có thể quẳng xe lên ô tô đi. Như vậy vừa có thời gian nghỉ ngơi chơi bời ở các điểm du lịch lớn. Còn muốn khám phá hết thì bác cứ cho đi khoảng 25 ngày tất cả cho nó hợp lý. :D Em góp ý vậy.

Xin lỗi bác topic này kêu gọi mọi người tham gia chứ không kêu bác nào đóng góp ý kiến với mục đích làm nhụt chí ace.Tôi 32t(đã nói như trên) cũng như những bạn muốn tham gia khác đã có gia đình và công việc thời gian đối với tôi và những thành viên khác rất eo hẹp,sắp xếp 1 chuyến đi dài ngày như thế này rất khó bởi vậy tôi mới nhường thời gian cho ace quyết định,về kế hoạch tuy chưa xv lần nào nhưng cũng có thể training cho các thành viên khác để chuyến đi an toàn.
Bạn nói : "Có thế đi theo cách kết hợp các phương tiện khác như ô tô, tàu hỏa thì sẽ rút ngắn được thời gian, chi phí cũng như sức lực ở những đoạn "kém thú vị". Bạn nên xem lại vi :

1.Phượt xv bằng xe đạp nếu đi kết hợp như bạn tui nghĩ sẽ ko mời bạn tham gia.vì ko đúng ý nghĩa của xe đạp xv, bạn làm như vậy các thành viên khác muốn tham gia khi mệt mỏi rã rời trên chuyến đi sẽ nghĩ đến những phương tiện như bạn nói.Sự chịu đựng, cố gắng vượt qua bản thân bao giờ cũng được đền đáp xứng đáng.đau lưng,mỏi gối,ê ẩm chân tay là những đều tất nhiên sẽ xảy ra nhưng ko vì đó mà làm ta rời chiếc yên được,đây cũng có thể là cách rèn luyện bản thân trong đời sống vậy.

2.Bạn biết gì về những "đoạn kém thú vị" như bạn nói.
Đất nước VN 3/4 là biển, từ tphcm ra HN những tp khai thác du lich biển trải dài trên suốt đoạn đường(phan thiết,nha trang,tuy hòa,dà nẵng.....) chưa kể những bãi biển còn rất hoang sơ như vịnh cam ranh nước xanh trong,mũi ba làng an,đèo hải vân,vịnh lăng cô được công nhận là vịnh đẹp của thế giới 2009 (từ bình định ra quảng nam);phá tam giang giống như 1 bức tranh(Tô Thùy Yên có 1 bài thơ về phá tam giang và nhac sĩ Trần Thiện Thanh đã phổ bài thơ này, ca sĩ Khánh Ly hát mới hay làm sao)(Huế ra Đồng Hới)....và còn nhiều nhiều nữa nếu ko vì cảnh đẹp cũng vì nét văn hóa vùng miền,con người hay ẩm thực ở đây tôi ko nói bạn thưởng thức hết nhưng ít ra cũng phải lướt qua dù chỉ 1 vài phút để bạn có thể trải nghiệm thực tế,ngồi ở đó mà nói này nọ thì người khác đã lên...mặt trăng rồi bạn a.Bạn comment thêm thông tin điểm đến nào thú vị và để tụi này tự sắp sếp hợp lý thay vì chê bai đất nước mà chính bạn là người sinh ra ở đó, mặc khác lời góp ý của bạn sẽ làm dân phượt nghĩ rằng "đạp xe" chứ ko phải là "xe đạp" Không thể bỏ bất kì đoạn đường nào "kém thú vị" như bạn nghĩ đâu,càng mạo hiểm khám phá càng đem lại cho mình cảm giác thú vị khi được trải nghiệm bạn ạ.
16 ngày(về bằng xe hoăc tàu,tổng cộng 18 ngày) ko quá nhiều cũng ko quá ít để 1 người thực hiện 1 chuyến đi để đời.Mong các bạn nào cùng quan điểm và sở thích xin hãy đăng ký.Thời gian của tôi tùy thuộc vào nhóm,1 người vì mọi người.

Last edited:

Cuối tuần này , tầm mùng 5 em đinh phượt từ hcm ra hn xe đạp :) cũng liều vì chưa coa kinh nghiệm gì. Có bác nào đi cùng hay đã có kn, đi cafe chỉ bảo cho em với được k ạ :)

Ngày 5/10 bạn khởi hành à? vậy ngày 4 hoặc 5/10 tôi với bạn phượt 1 chuyến Cần Giờ coi như 1 cuộc tập luyện,có thể tôi sẽ có 1 ít lời khuyên để chia sẽ với bạn.Bạn nào muốn bám càng hãy gọi điên để hẹn trước nhé.Cần Giờ-HCM khoảng 65km sáng 5h khởi hành 14h về.0908175319 khi nào bạn muốn đi thì alo nhé.

Có bạn hỏi chi phí cho 1 chuyến đi xv,đây là chi phí 1 ngày của bản thân tôi xin được chia sẽ với các bạn :
1.Ăn sáng 30k;ăn trưa 30k;ăn tối 30k(3 bữa chính)
2.Trái cây 15k;cafe,nước uống 50k
3.Nhà nghỉ 100k(giá trung bình)
4.Chi phí phát sinh 50k(..)
Tổng chi phí cho 1 chuyên đi 16 ngày là 5 triêu cộng thêm tiền xe về là 1 triệu,1 chuyến du lịch 16 ngày 6tr ko nhiều lắm phải ko các bạn???hihi.trường hợp thuê phòng chung ta sẽ tiết kiệm được 1 khoản ko nhỏ để ăn chơi nhảy múa,
Vì là du lịch bụi nên chi phí này khá khiêm tốn các bạn phải tự tính toán sao cho hợp lý.Để tiền mặt 1 ít ở ngoài còn bao nhiêu cho vào ATM cho nó an toàn.Các bạn thấy còn thêm chi phí nào cần thì bổ sung.cảm ơn

các bác mà đi theo nhóm, thì nên mang theo đồ dùng tự nấu ăn. mỗi người mang 1 ít. như vậy sẽ có nhiều trải nghiệm thú vị. vừa đầy đủ dinh dưỡng và tiết kiệm chi phí. em đã đạp xe trong 44 ngày mà chỉ hết có chưa đầy 6 triệu. em cũng đã đi Tây Bắc bằng xe đạp và kinh nghiệm cho em được 1 kết quả là với 7 ngày mà em chỉ tiêu hết có 289k. ăn 30k 1 bữa sẽ chỉ có thể ở Miền Nam là đầy đủ. khi ra Bắc thì giá cả sẽ leo thang lắm đấy và sẽ không đủ dinh dưỡng cho 1 động cơ chạy bằng cơm đâu ạ. các bác nên mang theo đồ ăn nhanh giàu năng lượng vì đạp xe sẽ nhanh đói mà quán ăn thì không phải lúc nào chúng ta cần sẽ có ngay. các bác nên tận dụng chuối vừa rẻ,tiêu hóa nhanh và cực giàu vitamin. không nên uống nước dừa khi trong hành trình nhé ! nó sẽ tiêu hoa của các bác nhiều năng lượng hơn đấy. Khi dừng chân tại cà phê võng các bác sẽ vừa được ngủ và nên gọi nước mía mà dùng nhé. đủ chất và rẻ thay vì dùng những đồ uống nhiều hóa chất. Nếu có nên xin nước tại những quán các bác đã vào nghỉ. tiết kiệm chi phí. chúc các bác thành công.

Cảm ơn bạn Yentran1989 xin ghi nhớ ý kiến này.Bạn có thể cho biết thêm tí gì về quãng đường từ Huế ra Hà Nội được ko?đoạn này tôi gà mờ lắm.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,491
190,104
Latest member
tranvouu12
Back