What's new

Yogyakarta - Bromo 5/9 - 10/9/2013

Yogyakarta - Bromo - Surabaya 5/9 - 10/9/2013

Năm 2004, mình tính làm một cú tam tuyệt để ngắm bình minh trên 3 đền Phật Giáo lớn nhất ở Đông Nam Á (Bagan, Angkor, Borobudur). Trong 3 thì đi được 2 là Angkor và Bagan nhưng tới cuối năm chuyến đi Borobudur bị hủy do sóng thần năm ấy. Từ đó đến nay, ước nguyện vẫn còn nhưng vì nhiều lý do nên chưa làm được. Mấy hôm nay, đọc các chuyến đi các bạn thấy nao nao nên quyết định đi luôn.

Hiện thời, mình tạm có chương trình như sau:

5/9: Bay SGN-SIN-JOG: Tới buổi chiều nên chắc hụt hoàng hôn nên chỉ đi tham quan Yogyakarta về đêm. Ngủ lại Yoji hay đi thẳng tới Borobudur rồi nghỉ ở đó.
6/9: Đi sớm ngắm bình minh Merapi trên đỉnh Suroloyo, ghé Candi Mendut. Checkin Manohara Hotel trong khuôn viên Borodudur. Ngắm hoàng hôn trên đền Borodudur.
7/9: Đi ngắm bình minh trên đền Borobudur, về ăn sáng, checkout về lại Yogyakarta. Thăm quan xung quanh Yogyakarta, Ngắm hoàng hôn ở Prambanan. Đi xe lửa đêm tới Malang.
8/9: Mướn xe từ Malang đi Cemara Lawang xuyên qua Công Viên Quốc Gia Bromo, tham quan Whispering Savannah và hồ Ranu Pani nếu thời gian cho phép, thăm quan hoàng hôn trên Bromo. Nghỉ lại ở Ceromo Lawang.
9/9: Bình minh trên Bromo, thăm quan vòng vòng Bromo, Seremu, ngắm hoàng hôn Bromo. Nghỉ lại ở Ceromo Lawang.
10/10: Hoàng hôn trên Bromo. Mướn xe riêng về lại Surabaya. Bay SUB-SIN-SGN.

Mình thích chụp hình nên thường đi tham quan lúc bình minh và hoàng hôn. Còn buổi trưa thì thường là trốn nắng để dưỡng sức già để đi tiếp buổi chiều. Trong kỳ đi này mình nhắm chính là Borobudur, Prambanan và núi Bromo. Thời khóa biểu thì tệ hơn giây thung, thời tiết nào đẹp nhất thì mình sẽ để dành cho hai địa điểm trên còn các địa điểm còn lại sẽ du di. Mình không chạy theo các địa điểm du lịch (ngoài 3 điểm trên ;) ) và thích đi lang bang hơn.

Vé máy bay
SGN-SIN-JOG: $164 - Tiger Air bay sáng đến Yogya buổi chiều cùng ngày. Đây là chuyến duy nhất mà không phải ngủ đêm ở sân bay nào hết. Hiện tại, Air Asia có vé cỡ $120.
SUB-SIN-SGN: $101 - Jetstar

Vé xe lửa
Yogyakarta - Malang: 112,000 IDR = ~$12

Chổ ở
- Mình muốn ngắm bình minh/hoàng hôn sớm ở Borobudur nên lấy được một phòng (2 giường) ở Manohara. Vì hotel này đã ở trong khuôn viên của Borobudur nên không còn cần mua vé tham quan (nhưng muốn ngắm bình minh sớm lúc 4:30AM thì mỗi người phải thêm 230,000 IDR nữa). Mình chỉ book được 1 đêm (và cũng là phòng cuối cùng) hôm thứ Sáu 06/09, giá là $75.

Hiện tại mình đã có phòng tại Manohara (Borobudur) còn trống một giường (miễn phí).
Những đoạn mình mướn xe riêng (Malang - Ceromo Lawang, Ceromo Lawang - Surabaya), bạn nào muốn đi chung (miễn phí và phần nào cũng được nếu còn chổ) thì báo cho mình biết.

Last edited:
Mình đang xem kế hoạch 2 là thay vì bay JOG-SUB vào ngày 8 thì mình sẽ mướn 1 chiếc xe chở mình đi từ 9PM ngày 7 từ Yogyakarta - Cemara Lawang luôn, chắc khoảng trưa ngày 8 sẽ tới. Mình nghĩ vậy không biết có tốt không, các bạn cho ý kiến với.

Mình xem lại hành trình thì thấy đi trong ngày từ Bromo tới hồ Ijen không thể làm được vì quá ít thời gian nên mình sẽ bỏ chương trình đi Ijen và ở lại Bromo thêm một đêm nữa.

Mình cũng sẽ đổi chương trình từ Yogyakarta - Bromo thay vì bay JOG - SUB thì mình có thể mướn xe đi từ Yogyakarta tới Bromo từ đêm ngày 7. Hoặc có thể lấy xe lửa từ Yogyakarta - Surabaya rồi mướn xe đi từ Surabaya - Bromo.

Nghe anh tả lại nhớ cảm giác ngắm Boroburdur trong sáng sớm. Tuy nhiều khả năng không chụp được mặt trời mọc - dù ks luôn quả quyết là hôm nay sẽ có - nhưng bỏ tiền để tận hưởng và chụp ảnh Boroburdur trong sáng sớm vắng vẻ thì cũng xứng. Chứ nửa tiếng sau là đông nghịt khách rồi :).
Lên Bromo sáng sớm hơi lạnh, anh nhớ mang áo có mũ và găng tay, ko mua 1 bộ găng và mũ trên đó làm kỷ niệm vậy, khoảng 10 IDR :D.
Chúc anh vui vẻ :)

Nếu anh định đi đường bộ Yogya - Surabaya thì tính yếu tố thời gian nhé, vì 1 quãng đường chỉ khoảng 300km nhưng em đi private bus - ko đón trả khách mà mất gần 12 tiếng :D. Nếu tìm dc vé máy bay giá rẻ nên đi máy bay cho tiện anh ạ :)

@ung_tu_kien: Cám ơn tin tức của em. Chuyện ngắm mặt trời mọc thì mưu sự tại nhân, thành sự tại... duyên thôi :). Anh nhớ lúc đi ngắm bình minh ở Bagan, vị sư trụ trì mang ấm trà lên tặng và ngồi uống với nhau cho tới lúc bình minh lên. Quên là mình lọc cọc đạp xe đạp từ 4g sáng tới đó để chụp hình mặt trời luôn, đôi lúc có quên cái máy hình cũng là điều hay.

Yogya - Surabaya 12 tiếng đường bộ lận hả em? Ủa sao đi tàu lửa có khoảng 5 tiếng vậy ta, nếu vậy chắc anh đi tàu lửa hay bay quá. Giá private bus của em là bao nhiêu vậy? Em có biết thời gian đi private bus hay xe từ Surabaya - Bromo là bao lâu không?

Em vừa đi tháng 5 vừa rồi, nên thông tin là chuẩn luôn đó anh. EM cũng ko hiểu sao nó lâu dã man vậy, em có hỏi người INdo, họ cũng ko hiểu ( họ bảo chắc do traffic jam, bad road, many motorbikes- mấy cái này nổi tiếng ở Indo, nhưng không đúng vì em đường ngon lắm, đường nhựa chả tắc j), em cũng chả hiểu luôn. Thành ra em đi từ trưa từ Bromo xuống mà nửa đêm đến Yogya, lang thang thuê xe máy đi săn bình minh ở Boroburdur luôn. Bình minh ở Boroburdur rất khó tìm được mặt trời, thời gian dễ có nhất là tháng 5 và 6, mà em cũng chả xem được. Nhưng đi sớm yên bình thảnh thơi, còn 6h hơn nó mở cửa thì đông khủng khiếp luôn, chụp ảnh đâu cũng có người chen vào khung ạ.
Đi tầu thì đúng chuẩn là 5h đấy anh, nhưng tại giờ nó không thuận tiện nên em phải đi oto. Thực ra là em mua 1 tour ở Yogya, trọn gói đi đến Bromo ăn ngủ ks rồi lại về Yogya - do Bromo ko nằm trong lịch ban đầu nhưng nhìn trên máy bay núi lửa đẹp quá nên em đổi ý. Xe 16 chỗ rất đẹp, rộng và chỉ có vài khách nên coi như private bus. Nếu anh cần em có thể tìm lại địa chỉ của travel agency ở Yogya để anh viết mail tham khảo giá. Giá nó rất ok, vì em tính tự đi hết còn ko rẻ và tiện như bọn nó được.
Từ Surabaya, nếu anh tự đi rẻ nhất sẽ take bus đi Probolingo ( khoảng 3h ), rồi từ Probolingo đi Bromo khoảng 1h. Nếu ko dư giả thời gian,anh có thể mua tour đưa đón từ Surabaya - Probolingo - Bromo rồi quay lại sân bay, có cả khách sạn và jeep đi ngắm núi lửa luôn, tuy nhiên giá khoảng 200-300.000 IDR. Chả hiểu nó đắt thế, em đi từ Yogya cả tour đi lại hết có 280.000 IDR.
Anh cần thêm thông tin j cứ hỏi, em sẵn sàng share, vì em mê Java lắm và muốn chia sẻ với nhiều người.:)

@ung_tu_kien: Nếu em còn địa chỉ của travel agency thì hay quá, cho anh xin tin tức của nó. Vì anh bay từ SUB - SIN lúc 13:45 nên anh đang tính phải mướn luôn chiếc xe chạy cho nó chắc ăn từ Bromo - SUB. Em có biết là mình có thể tới Cerama Lawang rồi mướn xe riêng được không? Hay là phải mướn trước vậy?

Anh tính thì đoạn từ Cerama Lawang - SUB là chắc chắn rồi, còn đoạn xe còn lại thì một là Yogyakarta - Cerama Lawang, hoặc SUB - Cerama Lawang thì anh chưa tính ra.

Những chặn đường mà anh mướn xe riêng, có bạn nào muốn đi ké miễn phí thì cứ báo cho anh biết.

Em vừa đọc lại tour của anh. Vậy anh định bay từ Surabaya - Sing đúng không ạ. Vậy thì quá đơn giản.
Option 1: Từ Yogya, anh book tour trọn gói đi Bromo, nhưng ko quay lại Yogya mà kết thúc sẽ trả anh tại sân bay Surabaya. ( tour có cả khách sạn- 3 option mức giá khác nhau, có jeep hoặc ko jeep ). Em sẽ gửi anh contact của travel agency. Em đã tham khảo mấy agency,giá nó same same nhau hết nên a có thể dùng được.
Option 2: Anh tự đi ( bay hoặc tầu ) Surabaya, rồi đi bus đến probolingo. Tại đây anh có thể tự mua package khách sạn và jeep. Hoặc anh tự bắt tiếp bus lên Probolingo, tự thuê xe sáng sau đi bình minh. Nhưng nếu anh tính thời gian đến muộn thì hơi khó tìm.
Bên du lịch Probolingo thường quy về 1 mối, tức là có ít agency, nếu a book ở đâu ở Yogya thì cũng chỉ do 1-2 agency ở Bromo tổ chức, nó gom lại nên làm giá ok lắm, rõ ràng.
Tối em sẽ tìm và pm anh sau, bg thì đang ở cơ quan chịu rồi :).
Nếu anh định chụp ảnh nhớ mang chân nhé, hehe.

Có phải là nếu anh muốn mua tour từ Surabaya - Cerama Lawang, anh phải mua tour ở Probolingo chứ ở Cerama Lawang thì quá trể phải không em?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,571
190,130
Latest member
lam_phuotthu
Back