What's new

[Tổng hợp] Thăm quan và tìm hiểu những nhà thờ đẹp của Miền Bắc

Em muốn có chuyến đi thăm quan và tìm hiểu về nhà thờ nổi tiếng ở miên bắc, Bác nào có kinh nghiệm tư vấn giúp em với ạ. Hoặc có thể tổ chức một tour được không ạ?

Theo mình miền Bắc có 2 khu đạo lớn là Bùi Chu và Phát diệm
Phát diệm: nổi tiếng nhất là nhà thờ đá ở Kim Sơm - Ninh bình. Trên đường đi bạn có thể tham nhà thờ sở kiện, các nhà thờ quanh Ninh Bình
Bùi chu: có nhà thờ phú nhai (mọi người bảo cao nhất đông dương), nhà thờ bùi chu gồm nhà thờ chính xây từ năm 1900 và nhà thờ mới xây lại có hầm mộ để quan tài các thánh tử vì đạo của Vn, có vườn nhạc cụ lớn,.. Đi quá sang hải hâu cũng là khu xứ đạo
Đường đi là HN- hà nam Ninh Bình (đường 1a) thăm khu phát diệm rồi quay sang đường 10 nam định - ninh bình để về bùi chu (huyện xuân trường) và Hải hâu

Theo mình bạn nên đi nhà thờ Phú Nhai Nam định mê hồn đẹp và nhà thờ đồ ở đồng muối Nam Định...Nam định là nơi xứ đạo phát triển nhất miền bắc:)

đợt này Noen nên làm 1 chuyến á. Noen năm ngoái tớ về bùi chu thấy vui lắm. Cả khu như hội ý. Cứ 300 m có 1 nhà thờ thắp đèn sáng trưng. Còn mỗi xóm thì dựng 1 hang đá ở đầu xóm hình như thi giữa các xóm.

Nhà thờ ở ngoài bắc nhiều chỗ đẹp lắm. Riêng giáo phận BÙI CHU [giáo phận có diện tích nhỏ nhất] thôi có tới khoảng 130 giáo xứ, bác tha hồ mà ngắm và tìm hiểu.

Trong giáo phận BÙI CHU, cá nhân em thì thích nhà thờ chính tòa giáo phận BÙI CHU + khu các thánh tử vì đạo [Xuân Ngọc, Xuân Trường], nhà thờ PHÚ NHAI [một trong 04 vương cung thánh đường ở Việt Nam][Xuân Phương, Xuân Trường], nhà thờ Ninh Cường [kiếu trúc đẹp][ở Trực Phú, Trực Ninh], nhà thờ Khoái Đồng [ở tp. Nam Định] và nhà thờ đổ Xương Điền [nghe nói là đã đổ hẳn rồi][ở Hải Thịnh, Hải Hậu]

Topic nhạt quá. Bác nào cho ít muối (ảnh ọt) vào đi. Đẹp mà toàn nói không quá là nhem nhem nhau.

Cái này là Nhà Thờ Nam Cường - Hải Hậu, nhái kiến trúc Phát Diệm.

Theo mình bạn nên đi nhà thờ Phú Nhai Nam định mê hồn đẹp và nhà thờ đồ ở đồng muối Nam Định...Nam định là nơi xứ đạo phát triển nhất miền bắc:)
Nhà thờ đổ là xã Hải Lý - Hải Hậu -Nam Định. Đã có topic ảnh trong phuot.com rồi. Bác nói đồng muối Nam Định ai mà tìm được. Nam Định quê tớ cũng là nơi nhiều xứ đạo phát triển nhưng nhất thì chưa chắc.

Em góp thêm tí muối cho Topic mặn mà

Một số nhà thờ ở Hải Hậu- Nam Định

Nhà thờ An Lộc

Nhà thờ Đông Biên - 1894

Nhà thờ Phạm Rỵ

Nhà thờ Hai Giáp - 1906

Nhà thờ Phương Đức

Nhà thờ Đất Vượt - 1924

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,082