What's new

[Hỏi đáp] Mọi người cho mình xin ý kiến về Tour miền Trung xe lửa của mình nhé.

huunamk

Phượt tử
Mọi người cho mình xin ý kiến về Tour miền Trung xe lửa của mình nhé.

Như tiêu đề. Lịch trình của mình như sau. Mọi người xem qua rồi cho mình ý kiến nhé. Chuyến này kết hợp thăm quê và du lịch luôn. 9 năm rồi chưa về quê :(( (quê em Đè Nẽng) :D
Độ dài: 10 ngày (bao gồm cả thời gian di chuyển bằng xe lửa) từ 24/4 ~ 3/5
Lịch trình: Sài Gòn - Đà Nẵng - Hội An - Huế - Quãng Ngãi - Phú Yên
Số lượng: ~ 8 người
Ngày 1: 13h10 lên xe lửa
Ngày 2: ~8h30 đến ga Đà Nẵng.

+ Sáng, trưa, chiều: sắp xếp chỗ ở, thăm ông bà con chú bác :)
+ Tối: Dạo thành phố (Cầu sông Hàn, cầu Rồng,...) kết hợp ăn vặt. Em là cực mê cái khoản ăn vặt ;)
Ngày 3: Đà nẵng - Hội An - Cù lao Chàm
+ Sáng: Khởi hành đi cù lao Chàm. CHủ yếu là ăn hải sản, lặn biển, tham quan ngó nghiêng chút
+ Chiều: Về lại Hội An, dạo dạo một tý khoảng 5 6h về lại Đà Nẵng
+ Tối: BBQ tại gia :D
* Mình muốn hỏi một số vấn đề:
1. Mình muốn hỏi giá và giờ tàu của Cano và tàu chợ, giá hải sản, giá dịch vụ lặn biển, mình đi ra đó rồi thuê tàu để đi lặn biển hay là như thế nào?. Có tìm đọc những bài trong Forum rồi nhưng hầu như toàn bài cũ từ năm 2013, 2014. Mình muốn biết giá cần nhất để cân đối chi phí cho hợp lý vì chuyến đi này khá dài ngày.
2. Trên mạng mình thấy có bán Deal 1 ngày cho tour Cù lao Chàm giá 450k. Có nên mua deal không hay là tự túc thì rẻ hơn.
3. Hội An buổi chiều và tối có gì khác nhau hay không? Nếu đẹp hơn, có nhiều thứ hay ho hơn thì sẽ ở lại đến tối.
Ngày 4: Đà nẵng ->Huế
+ Sáng: phượt đèo Hải Vân, ghé Lăng Cô sau đó đến Huế tìm khách sạn, tham quan ngó nghiêng đây đó cung điện, lăng tẩm.
+ Chiều: Câu Trường Tiền, chùa Thiên Mụ,...
+ Tối: Ăn là chính, Huế có món gì ngon ăn cho bằng hết.
* Mình muốn hỏi một số vấn đề:
1. Giá vé vào tham quan các cung điện, lăng tẩm là bao nhiêu? Bán lẻ hay là có Combo không?
2. Đến Huế nên ăn những món nào? ở đâu mà giá cả phải chăng :)
Ngày 5: Huế -> Đà Nẵng
+ Sáng: Ăn uống, chợ Đông Ba,....
+ Trưa: về đến Đà Nẵng
+ CHiều: Chùa Linh Ứng
+ TỐi: Coi bắn Pháo bông (c)
À mình định coi bắn pháo hoa xong sẽ dạo thành phố tiếp đợi đến khuya xem cầu sông Hàn nó quay. Bạn nào ở Đà Nẵng cho hỏi mấy giờ thì cầu quay?
Ngày 6: Đà Nẵng - Quãng NGãi
Chưa có kế hoạch. Bạn nào có thể cho mình biết đến Quãng Ngãi thì ăn gì, chơi gì, ở đâu được không? Có thể thì cho mình giá luôn nhé :) Mình ở lại 1 ngày thôi, sáng hôm sau đi Phú Yên rồi.
Ngày 7: Quãng Ngãi - Tuy Hòa
Sáng: lên tàu
Chiều: ~ 3h30 đến ga Tuy Hòa
Tối: Dạo thành phố. Thành phố Tuy Hòa buổi tối ăn gì chơi gì ở đâu vậy? Mọi người có thể tư vấn cho mình được không?
NGày 8 và 9 mình cũng chưa biết phải sắp xếp như thế nào? Có bạn nào có thể cho mình 1 kế hoạch hợp lý không vì mình dự định sẽ đi: Gành đá dĩa, cảng Vũng Rô, Mũi Đại Lãnh,... Tư vấn thêm với :)
Mình hỏi luôn là: ở hải đăng Đại Lãnh gửi xe máy ở đâu? vì định là sẽ đến đó sớm để đón bình mình và theo mấy thông tin mình đọc được thì phải cuốc bộ một đoạn mới vào trong được.
Ngày 10: Sáng lên tàu tối tới Sài Gòn.

Cảm ơn các bạn, các anh, chị đã đọc và tư vấn. Vì đây là lần đầu em đi xa như thế nên muốn có một kế hoạch thật chi tiết để chuyến đi nó thật trọn vẹn. Mong là các anh chị và các bạn sẽ tư vấn giúp đỡ.

Re: Mọi người cho mình xin ý kiến về Tour miền Trung xe lửa của mình nhé.

Mình có vài ý về các vấn đề của bạn nha.
1. Giá vé tàu, lặn biển, hải sản thì bạn cứ tham chiếu giá của các bài của các bạn khác khoảng thời gian cuối năm 2014 vì giá cả không thay đổi quá nhiều nhưng bạn đi dịp lễ tết nên vẫn phải chuẩn bị một phần dự phòng nhé.
2. Deal cù lao chàm thì 450k là biện pháp hay nếu bạn không muốn phiền phức về thời gian cũng như ăn uống. Nhưng sẽ mắc hơn so với tự túc và cũng sẽ thiếu tự do khi bạn mún tham quan đảo.
3. Hội An vào buổi chiều thì sẽ bắt đầu cấm xe có động cơ vào. Và thời gian tốt nhất theo mình là nên đến Hội An lúc 4h chiều và chơi tới tối để cảm nhận hết một cách rõ nét về Hội An. Buổi chiều thì bạn có thể mua vé đi tham quan các khu bảo tàng cũng như nhà cổ để chụp hình (80k/ 3 địa điểm hoặc 120k/5 địa điểm), đi ăn uống các đặc sản như Cao Lầu, Bánh nậm, bánh mì Phượng,... Và đặc biệt Hội An đẹp nhất khi lên đèn nên tối là thời gian bạn không nên bỏ qua.
4. Giá vé vào các Lăng tẩm và Hoàng thành Huế thì như sau:
Hoàng thành 75k và bạn có thể đi dạo hết tất cả mọi thứ trong đó. Nếu cảm thấy sức khỏe không cho phép thì có thể thuê xe điện.
Lăng Khải Định, Minh Mạng, Tự Đức thì 55k/ng và bonus phí gửi xe cho các cô bán nước theo giá nước bên đường ( từng bị chém 15k ly nước mía :(( )
Vé tham quan các bảo tàng thì là 30k/ng.
5. Ăn gì ở Huế ?
Theo mình thì món ăn Huế rất lạ và ngon. Mình thích Chè Huế ( Bạn có thể ăn ở các cô bán hàng gánh ven đường vì rất rẻ và ngon) 5k/ly.
Thứ 2 là Bánh Canh Cua ở đường Phạm Hồng Thái. Hương vị rất lạ và để lại nhiều ấn tượng 30~35k/tô.
Thứ 3 là các loại bánh như bánh bèo, bánh khoái,...
Thứ 4 là cơm hến khi bạn thăm Thôn Vĩ Dạ.
Và đặc biệt mình yêu thích nhất là món Cháo Bò Đập Đá. Quán gần cầu Đập Đá nhé, rất ngon và đáng tiền, 1 ngày mình ăn 2 chập ở đó mà vần thèm 30k/tô nhưng đầy ắp thịt.
5. Cầu quay sông Hàn thì tùy lúc à bạn, mình đi hồi tháng 9/2014 thì cầu quay lúc 1h sáng nhé. Thức đêm chờ đợi cầu nó quay cũng vui lắm.
6. Quảng Ngãi thì mình ghé không lâu nên ko rành lắm.
7. Tuy Hòa thì bạn có thể thử ăn Cơm Gà Tuyết Nhung nhé 30k dĩa. Hoặc ra Quảng trường ăn đồ ăn vặt ún nước mía hay ra bờ kè dưới cầu Hùng Vương ăn các loại hải sản (nhưng giá khá chát).
8. Nếu bạn mún đi Mũi Đại Lãnh và Gành đá dĩa thì nên bắt đầu đi từ sáng sớm nhé. Qua cầu Hùng Vương rồi cứ chạy thẳng theo con đường ven biển rất đẹp là tới mũi Đại Lãnh. Gửi xe thì có nhà 1 chú ở dưới chân hải đăng rồi cuốc bộ lên không xa lắm đâu, bạn có thể rẽ qua hải đăng hoặc qua cột mốc Đại Lãnh đều được.
Tiếp theo là Gành Đá dĩa, nó ngược đường so với mũi Đại Lãnh tức là bạn nên đi khi bạn từ Quy Nhơn chạy vào Tuy Hòa.
Thứ nhất, là đi theo cây cầu dân làm bằng gỗ bắc qua 1 nhánh sông gần cửa biển rất đẹp và có đôi chút cảm giác mạo hiểm, giá vé thì 1 chiều khoảng 4k/xe. Đường này thì sẽ gần hơn (nên đi đường này nếu đi xe máy).
Thứ hai, là chạy theo quốc lộ 1 lên phía trên rồi vòng vào thì đường dễ đi và xa khá nhiều (dành cho xe oto).
Xong đó là vài kinh nghiệm của mình về các địa điểm bạn hỏi. Nếu có gì sai sót thì mọi người góp ý cho hoàn thiện kế hoạch của bạn huunamk nha. Thân chào và chúc bạn có chuyến đi an toàn và vui vẻ!

Nhớ thăm Nhà Thờ Mằng Lăng ,nơi đây có quyển sách " Phép rao giảng 8 ngày ,bằng chữ quốc ngữ đầu tiên của Việt Nam !

P1060641 by thienbao1165, on Flickr

Sao bạn ko đi thẳng ra Huế luôn rồi đi từ từ vào luôn. Mình cũng đi như bạn nhưng mình bắt đầu từ Huế. Quảng Ngãi nếu bạn chỉ ở 1 ngày thì có thể bỏ qua mà đi Phú Yên luôn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,590
190,140
Latest member
inhopanphat
Back