What's new

Mở hàng độc đây!

lamchieu

Vô ảnh phượt
Mở hàng cái box này bằng tấm ảnh chụp cách đây khoảng chục năm, không cần đi ra khỏi nhà:

Bây giờ trang bị tân răng mà sao mình không có tấm nào như thế này nhỉ :(
Hàng độc của lamchieu đấy!

Lamchieu cho tớ hỏi, khí không phải. Cái này đẹp chỗ nào vậy?

Độc thì có vẻ đúng vì mấy ai mua được hai cây nên kiểu thế này, rồi cắm ra thắp lên để chụp. Công nhận rồi rình cho nó cháy được như thế cũng rất khó, phải nói là rất "xuân".

Còn về tay nghề hay súng ống thì tớ chả đánh giá được.

Thực ra cũng khó trả lời lắm bác ạ, cảm nhận mỗi người khác nhau, như bác chẳng thấy tấm ảnh này nói lên điều gì cả :)

Trước hết em nói về chụp hai cây nến này, không phải hoàn toàn xuân hay rất xuân mà là phái có "quá trình lao động và sáng tạo" mới ra được như thế =)) Thật sự như vậy, có chủ ý và làm đó bác, không rình rình đâu, đi hết 1 cuộn phim để làm nháp rồi mới chính thức chụp.
Bây giờ có digital rồi, có thể sửa sai liền nên không cần nháp nhiều như thế.

Thứ hai là ánh sáng, bác có thấy đạt hay không?
Em không đề cập đến tay nghề hay súng ống gì ở đây, một máy ảnh thô sơ vẫn chụp được như thế này.

Cái ánh sáng và cảm nhận tấm ảnh này theo ý em thì em sẽ nói tiếp sau, vì cũng liên quan đến nhau một chút. Xử lý ánh sáng làm cho chủ đề đẹp hơn, tấm ảnh hay hơn.

Mở một chút: lúc trước em có để tựa tấm ảnh này là "ấp ủ" hay "vỗ về" gì đó, em quên mất rồi :D , treo ảnh tại NVH TN Tp.HCM, em còn nhớ có 2 cô gái đứng nói chuyện với nhau, đại loại "thấy chưa, tao đoán tên ảnh sẽ là như vậy" vì ảnh nó nói lên điêu đó rồi!

em thấy tấm này hơi lì 1 chút ở cái nền, nếu sáng lên 1 chút ở chỗ nào đó, chỉ 1 chút thôi chắc sẽ cảm giác sâu hơn.

Hì, em scan tấm này và chẳng chỉnh sửa gì hết bác ạ, nên màu sắc không tốt, sắc độ không sâu, bác soi kỹ còn thấy bụi, vết tay, chỗ tiếp xúc loang lỗ của tấm ảnh lên mặt kính máy scan!

Nguyên bản phim thì chỗ nền đen sì ấy không còn tí thuốc nào hết, phim trong veo!

Em thấy ảnh phim thế là rất đạt . Ngoài ra còn tạo ra cảm xúc để mọi người nghĩ gì thì nghĩ . Có nhiều nội dung ẩn chứa sau tấm ảnh ( mà có khi chính tác giả cóc nghĩ đến )

Em cho điểm 9 ạ :p

Quá trình lao động sáng tạo thật. Nhưng tớ thấy vẫn cần xuân.
Nhìn ảnh, thoạt đầu tớ cũng thấy được cái chủ đề e ấp hay vỗ về gì gì đó như cậu bảo.
Tuy nhiên cái tớ không thích là nó trơn tru quá, bình lặng quá... như là lẽ tự nhiên vậy.

Cái tớ muốn có thêm một chút trong tấm hình này là... một ít xù xì của nến chảy ra ở chân ngọn nến mẹ (hoặc ngọn nến anh... ) và nếu cậu thực sự xuân thì sẽ chụp được (rình chụp được) 1, 2 giọt nến đang rực cháy trong vắt và lơ lửng trong không trung...

Đấy, muốn lao động nghệ thuật phải đi đến tận cùng lamchieu nhé, đừng bao giờ thoả mãn quá sớm với thành tích nửa vời thế này. Cố lên nhé, ở cậu hộ đủ yếu tố để trở thành một nghệ sĩ lớn đấy.

Há há há

Quá trình lao động sáng tạo thật. Nhưng tớ thấy vẫn cần xuân.
Nhìn ảnh, thoạt đầu tớ cũng thấy được cái chủ đề e ấp hay vỗ về gì gì đó như cậu bảo.
Tuy nhiên cái tớ không thích là nó trơn tru quá, bình lặng quá... như là lẽ tự nhiên vậy.

Cái tớ muốn có thêm một chút trong tấm hình này là... một ít xù xì của nến chảy ra ở chân ngọn nến mẹ (hoặc ngọn nến anh... ) và nếu cậu thực sự xuân thì sẽ chụp được (rình chụp được) 1, 2 giọt nến đang rực cháy trong vắt và lơ lửng trong không trung...

Đấy, muốn lao động nghệ thuật phải đi đến tận cùng lamchieu nhé, đừng bao giờ thoả mãn quá sớm với thành tích nửa vời thế này. Cố lên nhé, ở cậu hộ đủ yếu tố để trở thành một nghệ sĩ lớn đấy

Há há há
:LL :LL :LL :LL :LL :LL :LL

Bác són sâu sắc phết :D

Em có ý kiến là cái cây nến em (con) nếu cao hơn mợt chút thì cảm giác ấp ủ, vỗ về nó "chặt" hơn. Khoảng cách hiện nay giữ 2 ngọc lửa lớn quá.

Cool! Em mạn phép đánh giá 9.99 điểm (c)

Đấy, muốn lao động nghệ thuật phải đi đến tận cùng lamchieu nhé
Há há há

1. Em vốn chụp ảnh bình lặng, hơi buồn, vì thế phụ mẫu hạn chế treo ảnh của em trong nhà. :(

2. Nếu bác phóng lớn ảnh một chút thì sẽ thấy sáp đang chảy dài trên thân cây đèn cầy lớn.
Bản thân em cũng không thấy một hai giọt nến là cần thiết, nếu có thì em đã làm, và phải ghép! :D

Với cây đèn cầy và cái nền đen thui lui đó, bạn em - nhiếp ảnh gia thật sự - đưa ra rất nhiều ý tưởng hầm bà lằng để ghép vào, nhưng em thôi! Đối với em là chụp phát ăn ngay, không ghép ghiếc gì cả!

Bây giờ digital thì em có thể làm lại, không ghép nhưng vẫn có giọt nến như bác yêu cầu, nhưng em không có ý tưởng đó ;)

Em cảm thấy ok với việc mình làm là được, mỗi người một cách nghĩ một ý tưởng.

Nói chung ý tưởng là như vậy, còn theo tận cùng như bác thì em chịu thua (beer) (beer)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,593
190,143
Latest member
joneforex
Back