What's new

Phượt... bị say sóng

convitque

Phượt thủ
Các bạn thân mến!

Phải nói rằng không gì đau khổ hơn đối với dân phượt mà bị say sóng, say xe..nói chung là bị khó chịu khi đi các phương tiện như ô tô, tàu biển, và máy bay. Từ khó chịu chút chút đến rất khó chịu có khi còn cả nằm vật ra và bất tỉnh, người lả và nhũn ra như sắp gặp Diêm Vương thì không có nỗi kinh hoàng nào hơn.

Có người nói, "như thế mà còn đèo bồng làm gì, yếu thì liệu mà đừng có ra gió chứ!" Là biết thế, là hiểu thế. Là cứ mỗi lần đi đâu về là phải nghỉ thêm vài ngày cho người tỉnh ra, và tự thề với lòng mình là sẽ không đi nữa, vì .... Nếu ai đã bị say sóng đến mức nôn hết những gì trong người ra vẫn còn nôn, và luôn cả mật xanh mật vàng cũng đội nón ra nốt, người nhũn như con chi chi thì sẽ hiểu cảm giác này: thà chết còn hơn là tiếp tục đi, và không ít vài lần năn nỉ bác tài cho em đi bộ.

Nhưng khổ một nỗi là có cái máu phượt trong người rồi thì làm sao mà ở yên một chỗ cho được. Nên có thề có thốt mấy sau mỗi lần đi nhưng rồi ai rủ thì vẫn hào hứng như chưa từng bị gì cả.

Tôi đã từng là thế. Từng muốn "chết đi còn hơn" từ khi mới 5 tuổi theo ba đi công tác xa. Tôi thấy cái xe thì sợ, còn bác lái xe thì thấy tôi cũng sợ, rất sợ nữa đằng khác vì lúc nào cũng sản xuất toàn những thứ khó ưa, cái xe của bác ấy trước sau cũng biến thành "không thể nào chịu nổi". Từ đó đến giờ tôi vẫn cứ bệnh "sợ xe, sợ tàu" và nhiều lần suýt chết, nghĩ đến ô tô là choáng váng và muốn say rồi, nói chi là trèo lên đó và đi.

May sao một vài năm gần đây, tôi đã học được một cách chống say xe cực kỳ hiệu quả. Bằng chứng là kỳ đi Huế bằng ô tô bảy ngày và đi các tỉnh Miền Tây hơn 2.000km mất cả tuần cũng bằng ô tô mà tôi khỏe như vâm. Lại thêm chuyến phượt Fan hồi 2/9 cho thấy phương thuốc này có hiệu nghiệm. Chuyến phượt Fan, tôi phải đi máy bay từ Nha trang đến Hà nội, đi tàu lửa lên Lào cai, rồi đi xe lên Sa pa mà vẫn giữ được bình tĩnh và sức khỏe để leo Fan. Bình thường chỉ đi xe từ Nha Trang đến Sân bay Cam Ranh là biết tay ngay, nhưng kỳ vừa rồi đúng là tốt thật. Từ Sân bay Nội bài về Hà nội, tôi còn dám đứng để nhường chỗ cho các cụ già ngồi.

Thử nghiệm qua nhiều chuyến đi hơn 2 năm trời, tôi dám chắc cách chữa say xe của tôi có hiệu quả. Tôi dám chắc không có ai say xe bằng tôi cả. Bạn bè tôi cũng khẳng định vậy, nhất là sếp khi đi công tác mà thấy tôi là ớn luôn. Vậy mà bây giờ tôi đi vô tư và giữ được sức khỏe tốt, nhất là không còn "sợ xe" nữa. Tôi xin chia sẻ với các bạn thích đi chơi mà cùng cảnh ngộ của tôi. Bạn nào cần thì ới lên nhé.

em thì không bị say tầu xe nhưng biết đâu sẽ có lúc dùng tới, nếu bác có mẹo nào thì chỉ luôn cho anh em đi ạ. :)

Nhà mình có người say xe đấy. Bạn bật mí bí quyết đi nào.
Có lần đi ăn nhà hàng Việt ở khá xa trường, 1 cô bạn học gắp đồ ăn vào chén mình rồi nói câu thấy thương "Anh ráng ăn đi, ngon lắm, em ăn thì chút xíu nữa cũng ói hết, uổng lắm". :help

Nói đến chuyện say sóng... :(

Gớm... nhớ cái lần đi Côn Đảo, cả bọn leo lên boong tàu đánh chén no say, ngủ khò khò đẫy giấc... trong khi đó thì phải ngồi chơi với bạn toilet cả đêm. huhu... hận X(

Bạn có cách nào thì chỉ cho mọi người đi :) tớ thì cũng thuộc loại vô địch về say xe, cứ lên xe là phải uống thuốc rồi lăn ra ngủ chứ không thì không chịu nổi :D Công nhận là lúc say xe chỉ muốn chết đi cho xong, nằm vật vã cứ thề lên thề xuống đây là lần cuối cùng em đi xe, không bao giờ còn đi lại nữa, thế mà về nhà 1 thời gian là lại máu lên muốn đi :LL

Tớ thì khác. Tớ chỉ bị say với các loại ô tô từ 24 chỗ đổ xuống còn tất cả các thể loại khác như tàu lửa, tàu nước, ô tô trên 24 chỗ, máy bay, máy bò, xe máy, xe đạp tớ chơi tất.

Nhớ lần đi cù lao chàm. đến giờ ông chủ ghe chắc vẫn hận tớ :D. Đi ra không sao đến lúc đi vào cả ghe lử đử mình tớ đứng giữa ghe nhún phải một nhát nhún trái một nhát. Cái ghe sạch sẽ của ổng bỗng chốc biến thành bãi chiến trường với những tiếng a lô rồi huế rồi đủ các loại địa danh khác :D

Nói thì nói dzậy chớ gặp xe 24 chỗ đổ xuống là tớ tắt điện. Vậy nên bạn có phương thuốc nào thì phím cho tớ với nhé :D

Hi hi!

Nghe tâm sự mọi người mới biết không chỉ riêng mình thấm cái nỗi khổ say xe này. Có lẽ đời là thế, không có gì trọn vẹn, niềm vui lại càng không nốt. Nhưng dù sao thì mình cũng phải vui, cũng phải vượt qua hoàn cảnh.

Tôi đã chống say xe, say tàu bằng cách uống thuốc nautamin - thuốc chống say xe và không đau đầu. Chắc nhiều bạn sẽ nói ngay là mình uống rồi mà cũng không thấy xi-nhê gì. Đúng vậy, vì tôi cũng từng nghĩ thế.
Sau này nghiên cứu thật kỹ nguyên nhân say xe, tôi tự rút ra các nguyên nhân sau:

Có 2 loại say xe:

1- Chỉ chóng mặt, nhức đầu, khó chịu trong người
2- Chóng mặt, buồn nôn và nôn ra hết.

Nguyên nhân:

1. Tiền đình yếu – làm cho tín hiệu của não bị nhiễu, không xử lý được giao động nhất thời của xe và người làm rối loạn khả năng điều kiển của não lên thần kinh thực vật và thế là ngoài đau đầu còn dẫn đến nôn mửa.
* Đây là nguyên nhân bẩm sinh không thay đổi được, chỉ có dùng thuốc và nhắm mắt khi lên xe để hạn chế sự rối loạn giữa tín hiệu của tiền đình.
2. Dạ dày có vấn đề - nếu ăn những thức ăn khó tiêu, có nhiều dầu mỡ thì khi cơ thể bị rối loạn thần kinh thực vật dễ dẫn nôn mửa.
3. Dị ứng mùi xe ô tô, mùi dầu tàu biển

Với tôi thì hội đủ 3 nguyên nhân trên, nếu ai giống tôi thì làm như sau, còn nếu bị ít hơn 3 nguyên nhân trên thì tuỳ cơ ứng biến.

Cách giải quyết:

* Tiền đình: thuốc nautamin, ngồi im và nhắm mắt khi lên xe khoảng 60-100km đầu
* Dạ dày yếu: ăn cháo hoặc bánh mì không, những món ăn dễ tiêu. Tuyệt đối không nhịn đói.
* Mùi xe: ngửi cà phê bột, mùi cà phê rất hay, có thể khử mùi xe rất tốt, làm thơm cả xe ô tô.

* Một ngày uống 3 viên nautamin -sáng trưa chiều. Uống hơi nhiều đấy nhưng được cái này đành mất 1 chút cái kia.

- Trước khi đi:
+ Chuẩn bị thuốc Nautamin, 1 gói cà phê bột
+ Trước khi đi 30phút: uống 2 viên Nautamin để thuốc có tác dụng. Ăn cháo thịt heo, bánh mì không hoặc những thức ăn theo bạn là dễ tiêu hoá và không làm bạn có chịu nếu như bị ợ lên. Tuyệt đối không được để bụng đói, quan niệm không ăn thì sẽ không ói là sai lầm. Nếu bạn mệt và đói nữa thì người sẽ không còn sức chịu đựng nữa. Nói gì thì nói nội lực vẫn là quan trọng nhất.

+ Lên xe thì mang cà phê ra ngửi ngay để khỏi bị mùi xe làm khó chịu.
+ Nguyên tắc này quan trọng: nhất định phải thực hiện:
Khi bắt đầu lên xe phải
- Ngồi im,
- Đừng để đầu lắc lư,
- Không nói chuyện
- Chịu khó nhắm mắt dù không buồn ngủ 1 đoạn đường khoảng 60- 100km .
* Mục đích: cho cơ thể quen với giao động của xe, làm tiền đình của mình nó không bị rối loạn. Khi nào bạn cảm thấy trong người yên ổn và thoải mái thì hãy mở mắt ra và hoạt động bình thường, nhưng tốt nhất là không nên đứng lên ngồi xuống, chỉ hoạt động nhẹ thôi.
- Vượt qua được đoạn đường đầu tiên này mà không bị khó chịu gì thì là tốt rồi, có thể đảm bảo sức khoẻ cho cả chuyến đi.
- Tiếp đó, bạn cũng phải duy trì trạng thái này là phải uống thêm Nautamin. Cứ khoảng 400km hoặc cảm thấy hơi đau đầu là phải uống thêm 1 viên. Nếu bạn đi xe liên tục thì pảh uống 1 ngày 3 viên, phải cầm theo túi cà phê để giữ cho mình cảm thấy dễ chịu. Phải duy trì việc uống thuốc này nếu bạn là người có hội đủ 3 nguyên nhân say sóng như tôi.

Tôi đã thực hiện như trên và thấy rất hiệu nghiệm. Đi xe liên mấy ngàn km, đi canô hơn 240km đường biển ra đất Mũi Cà Mau mà vẫn OK.

Sau một lần vượt qua sự kinh hoàng thì sự tự tin khi đi xe sẽ tăng lên gấp bội.

Hy vọng giúp bà con được chút nào, giảm thiểu sự kinh hoàng xe cộ và tối đa sự thoải mái của những chuyến đi.

Dù sao cũng cứ phượt thôi.

Mình có bổ sung thêm chút là
+ ngồi không dựa vào ghế nhiều quá vì khi đó người mình với xe thành 1 khối chuyển động, dễ bị tác động bởi xe
+ mua cái gối ngủ trên xe, nó cố định đầu của mình
+ ko ăn các thức ăn khó tiêu như lạc (đậu phộng), trứng luộc..

Với mình: cứ đi xe nhiều là hết. Khi đi xe mà càng nói chuyện vui, càng không bị say xe

Bây h thì ko còn say xe nữa rồi, tàu biển thì ít đi lắm
Chúc vui

Tớ thì cứ mong có cách nào triệt để cơ chứ phụ thuộc vào thuốc thì ghét lắm, thấy bảo châm cứu cũng chữa được tiền đình nhưng chưa tham khảo được ai cả :D
Nếu dùng thuốc thì tớ hay dùng loại thuốc chống say của Canada (ko nhớ nổi tên), màu cam, giá khoảng 400đ/viên, đi xa thì làm 2 viên 1 ngày còn gần gần thì 1viên là đủ. Loại này thì tớ chưa thấy ai uống mà bị say cả, uống vào là vô tư. Đợt tớ đi Lào chẳng lo gì chỉ lo mất gói thuốc chống say :))

Với mình: cứ đi xe nhiều là hết. Khi đi xe mà càng nói chuyện vui, càng không bị say xe
Iem càng nói, mắt càng mở là càng mau tèo :))

Hồi giờ thì thuốc thang nào cũng vô tác dụng.
Chỉ được cái quen tật leo lên xe là ngủ :">
(thậm chí đi xe bus còn ngủ được)

Dưng mà đôi lúc ồn quá (dù đã bịt lỗ tai + gối du lịch) không khò khò là tèo thật :shrug:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,589
190,138
Latest member
NgoDieu
Back