What's new

Phượt:đơn giản chỉ là chuyến đi?

taydoc

Phượt thủ
Định nghĩa thế nào nhỉ, Phượt là từ không có trong từ điển, và từ nhỏ đến bây giờ, 5 tuổi rồi, tui cũng chẳng nghe ba mẹ nói gì đến từ Phượt. Một chuyến đi, một cuộc hành trình dù có chủ đích hay không chủ đích, hay đơn giản chỉ là cho thỏa chí tang bồng, ấy là Phượt. Thì biết vậy.
Nhưng mà đi để làm chi?
Không biết ngày xưa ông Huyền Trang đi thỉnh kinh có gọi là Phượt hay không nhỉ? Chân dung của một Phượt tử thế nào đây. Đi đến một phương trời mới lạ, người ta cảm nhận được cái gì đó trong lòng vậy? Mình đã gặp những chàng Phượt, quần áo đầy bụi đường, lóng nga lóng ngóng giữa con đướng đất đỏ Gia Lai. Mình cũng gặp một cô sinh viên, cũng balo, cũng bụi đường và thật lạ là mặt cô ta buồn rười rượi bên bờ biển lúc chiều xuống. Dường như khi đi xa, ai đó cũng mang theo một nỗi niềm gì đó mà chỉ có người trong cuộc mới hiểu.
Thế thì Phượt là cái nghĩa mà ai muốn hiểu sao cũng được.
Đi xa không chắc chỉ để cho thỏa cái thú tìm kiếm cái mới cái lạ. Có những người Phượt, họ phượt đi phượt lại một điểm mà không biết mỏi mệt. Tôi có một đứa bạn học, cứ mỗi lần rảnh là bạn lại chạy về với Vũng Tàu- về với biển. Mà về với biển cũng chẳng để làm gì cả, chỉ là đến nơi gành đá quen thuôc và ngồi cho đến khi biển vắng người rồi...về. Bạn có gia đình hạnh phúc. Bạn chưa từng biết đến yêu đương, nếu phải tìm một lý do nào đó để diễn giải cho hành động kia thì tôi chịu. Dường như nhiều người đi xa, hoặc cố đi xa là cốt để tìm lại được cái Ngã của mình. Tìm cái Ngã của mình chẳng qua cũng chỉ để hiểu mình hơn qua những chuyến đi.
Có người Phượt, họ lang thang góc phố này, con đường kia ở những nơi xa lạ, nhưng trong tâm trí họ thì lại nhớ nhung về những người, những vật nơi họ đang sinh sống, để rồi khi quay về lại chốn cũ, họ lại bồi hồi nhớ về những điều họ đã lơ mơ lúc lang thang. Thật lạ.
Đi đến một ngôi chùa chưa chắc tôi thích xem chùa. Đến sông suối ao hồ biển cả cũng chưa chắc tôi muốn tìm kiếm điều gì mới lạ. Nhưng tôi vẫn đi để được đến, và đến là để tìm cách hiểu mình. Đã có bao nhiêu Phượt tử quẳng ba lô xuống đất, ngồi bên vệ rừng Bà Nà mà ngẩng ngơ nghe chim hót. Hoặc đã có Phượt tử nào đứng trơ nhìn chùa Hương cũng bình thường nhưng lại lâng lâng ngắm nhìn suối Yến yên bình trên đường vào Hương Tích. Hiểu mình qua những chuyến đi là vậy. Có đôi khi mình lại như người dưng trước một nơi mà mình muốn đến, nhưng khi đến rồi thì mình lại chết lặng trước những cái bất ngờ, những điều gì khác chẳng ăn nhập gì với điều mình đã ngóng trông, như suối Yến, như vạt rừng Bà Nà với tiếng chim, hay một cây gạo chợt xuất hiện đâu đó ven đường.
Xem trên kênh ESPN tôi thấy mẫu quảng cáo "Life is journeys" Ừ, có lẽ đời cũng là những chuyến đi . Đi để biết đời, biết mình, âu cũng là một cách để tự hiểu mình nhất.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back