What's new

Lang thang đảo Long Sơn

Thứ bảy có hẹn với một người bạn đi biển để chạy trốn cái nóng bức bực bội của Sài Gòn bằng một chuyến vi vu đi Long Sơn - Vũng Tàu 2 ngày 1 đêm. Kế hoạch có chút thay đổi vì người bạn ấy không đi được, thế là ông bạn già chơi với nhau mười mấy năm lập tức xung phong chở đi... dù thừa hiểu Takeko đi ra đó chỉ để chụp cảnh không có chơi bời. Cám ơn ông già nhá!

Long Sơn cách Thị xã Bà Rịa chừng 35 km, nằm bên tay phải đường quốc lộ. Con đường tráng nhựa mới toanh nhưng cũng đã xuất hiện ổ gà lởm chởm. Bù lại, vừa cua vào ngã ba, hai hàng cây ven đường mát rượi đã xua tan cái mỏi mệt. Cây phượng, đặc biệt được trồng nhiều ven đường, sắc hoa đỏ nhức nhối.

Một và bức hình chụp ven đường và tại cầu Long Sơn:

Do mắc mưa nên không kịp chụp nhiều hình ở trên con đường này. Cứ đi thẳng qua cầu, rẽ phải đi chừng 4km sẽ tới Bè Hàu, bạn gửi xe, đón đò đi ra đảo nhỏ hoặc lên bè mần một chầu hải sản phủ phê với giá phải chăng. Người dân hiếu khách và rất chất phác

Còn nếu rẽ trái tại ngã ba này, đi chừng 3 km, là gặp Khu văn hóa vào Nhà ông Trần, một quần thể kiến trúc xưa được giữ gìn nguyên vẹn bởi những người dân trong vùng. Tại đây, giờ đi tham quan từ 7-11h, trưa từ 1h-5h là nghỉ. Còn trường hợp khách thập phương lỡ đường, có thể ghé tá túc tại các nhà lớn (hiện có 4 khu nhà, trong đó có 2 mới được sửa sang lại) bất kể giờ giấc, bạn đều được phép ở lại nghỉ ngơi trên những tấm phản kê sát nhau thành một dãy dài (có thể nằm được 50 người/dãy). Ngoài ra, bạn được tắm rửa và mời dùng cơm chay miễn phí

Khi đi tham quan khách phải bỏ dép đi chân không nhưng nhà rất sạch. Dù đi giấc trưa hơn 10h, chân bạn cũng sẽ chẳng bị nóng bỏng vì ở đây sân được lót gạch Tàu kiểu xưa rất mát. Người hướng dẫn sẽ hướng dẫn bạn cách đi tham quan. Ở đây vẫn giữ nếp phong kiến xưa, nghĩa là đàn bà, phụ nữ chỉ được đi bên hông, đằng sau nơi thờ ông Trần. Chỉ có đàn ông mới được vái lạy ông chính diện haizzz... Tự dưng thấy ấm ức gì đâu. Qui định nơi đây, phàm chỗ nào có thờ cúng thì không được chụp hình, đặc biệt là các cổ vật. Quả thật, những bộ bàn ghế chạm trỗ đẹp như mơ, những mâm tách, chén lên men theo thời gian, những khuôn chữ (không biết dùng từ gì cho đúng) được khắc họa tinh tế, lộng kiếng... đủ làm cho bất kỳ tay mê đồ cổ phải thèm thuồng. Ấy vậy mà, khuôn viên nhà ông Trần tịch không có một người bảo vệ. Có lẽ nơi này rất thiêng và con cháu không dám động đến những vật cổ của cha ông truyền lại. Có thể nói, nơi đây, bạn có thể để đồ đạc nơi nhà lớn rồi đi long nhong các khu nhà mà không sợ gì đến trộm cắp, khẳng định với bạn điều đó.

Buổi trưa, cơm chay được bưng bê phục vụ tại khu bếp, dành cho khách thập phương, ăn xong, sẽ có người dọn. Chợt thấy chạnh lòng khi một vài người khách để cơm rơi vãi lung tung, khiến các vị phục vụ phải vất vả lượm từng hạt cơm rơi rớt. Haizzzz. Cơm chay thật ngon, nhất là món kho gồm tàu hủ chiên (rất mỏng), cà tím, khổ qua, dưa leo - là nông sản cây nhà lá vườn. Ngoài ra, có thể ăn cơm nóng với tương hột hoặc chao cũng... thật ngon quá sức tưởng tượng. Ở đây, bạn có thể nghe tiếng thời gian khẽ đong đưa qua những mái nhà lợp ngói âm dương, qua tiếng lá lào xào bên khung cửa gỗ đã lên màu thời gian. Đây, chùm ảnh về khu nhà lớn:

Suýt quên, ấn tượng khó phai nhứt phải kể đến chầu ăn tối tại quán Cát Biển, TP Vũng Tàu, số 38 Quang Trung. Phong cách phục vụ hết sức ân cần, niềm nở. Khách order món thì luôn được hướng dẫn nên ăn món này, món kia, bổn quán sẽ làm vừa đủ cho 2 người ăn thôi và tuyệt đối CHẲNG CHO KHÁCH BIẾT GIÁ đâu. Thực đơn gồm 1 con cua, 4 con hàu (quán nói là làm 2 con lúc order đó), 2 con tôm (cũng chẳng nói giá, chẳng nói loại nào...haizzz), 1 cái lẩu nhỏ (nhưng thiệt ra là to chảng). Bi kịch xuất hiện khi kêu tính tiền. Tổng cộng cho 2 người ăn (ko bia bọt ráo trọi): 2.190.000 đồng. Con số làm cả hai choáng váng vì có đời nào ăn một bữa vượt quá 200 ngàn đâu. Híc...còn hên là có đem theo thẻ rút tiền, chứ không thì... ở lại rửa chén cả tháng quá.

BÀ KON CẢNH GIÁC KHI ĐI VŨNG TÀU NHÁ. QUÁN NÓ ĐÂY:

Last edited by a moderator:
Chia vui với bạn vì chuyến đi thiên nhiên thú vị chia buồn và cám ơn thông tin cảnh báo của bạn về quán Cát Biển, vấn nạn này làm giảm rất nhiều khách đến với Vũng Tầu, chính quyền có làm , nhung chắc phải mạnh hơn nữa. Mình cụng định thưởng cho thằng boy ở nhà sau kỳ thi tốt nghiệp này một chuyến Vũng Tầu, hỏi thăm bạn rằng mình định xuất phát ở Biên Hòa khoảng 13h, chay vào Long Sơn ăn hải sản, ghé tham quan nhà lớn rồi ra Vũng tàu vậy từ Long Sơn có thể qua VT duoc luôn hay phai quay ra duong cũ( mình đi otô), ra dến VT thì tắm ở bãi nào và ks nào tiện nghi,giá hợp lý, phòng gia đình ở,mình ngủ lại ,sáng hôm sau tắm biển ăn sáng rồi tà tà về
mong thông tin của bạn. Xin cám ơn.
Linh Ngọc

Chia vui với bạn vì chuyến đi thiên nhiên thú vị chia buồn và cám ơn thông tin cảnh báo của bạn về quán Cát Biển, vấn nạn này làm giảm rất nhiều khách đến với Vũng Tầu, chính quyền có làm , nhung chắc phải mạnh hơn nữa. Mình cụng định thưởng cho thằng boy ở nhà sau kỳ thi tốt nghiệp này một chuyến Vũng Tầu, hỏi thăm bạn rằng mình định xuất phát ở Biên Hòa khoảng 13h, chay vào Long Sơn ăn hải sản, ghé tham quan nhà lớn rồi ra Vũng tàu vậy từ Long Sơn có thể qua VT duoc luôn hay phai quay ra duong cũ( mình đi otô), ra dến VT thì tắm ở bãi nào và ks nào tiện nghi,giá hợp lý, phòng gia đình ở,mình ngủ lại ,sáng hôm sau tắm biển ăn sáng rồi tà tà về
mong thông tin của bạn. Xin cám ơn.
Linh Ngọc

Đường Long Sơn qua Gò Găng về Vũng Tàu cơ bản đã thông rồi, xe ô tô đi tốt. Bác chạy qua Nhà lớn Long Sơn một đoạn bên tay trái có con đường mới mở, theo đường đó chạy qua 2 cây cầu (cầu Chà Và, cầu Gò Găng) là ra Ql51, rẽ phải chạy thẳng về Vũng Tàu.

Last edited:
tuyệt đối CHẲNG CHO KHÁCH BIẾT GIÁ đâu. Thực đơn gồm 1 con cua, 4 con hàu (quán nói là làm 2 con lúc order đó), 2 con tôm (cũng chẳng nói giá, chẳng nói loại nào...haizzz), 1 cái lẩu nhỏ (nhưng thiệt ra là to chảng). Bi kịch xuất hiện khi kêu tính tiền. Tổng cộng cho 2 người ăn (ko bia bọt ráo trọi): 2.190.000 đồng. Con số làm cả hai choáng váng vì có đời nào ăn một bữa vượt quá 200 ngàn đâu. Híc...còn hên là có đem theo thẻ rút tiền, chứ không thì... ở lại rửa chén cả tháng quá.

BÀ KON CẢNH GIÁC KHI ĐI VŨNG TÀU NHÁ. QUÁN NÓ ĐÂY:

Cảm ơn bạn đã post nó lên đây để mọi người tránh xa.

Mình ở Vũng Tàu cũng rất búc xúc về nạn chặt chém này. Báo chí làm rầm rộ một thời gian, tỉnh "hứa thật nhiều thất hứa rồi cũng thất hứa thật nhiều" nên dân mình mới phải khố thế này đây. Hỏi ra mình được biết có một lũ bất lương chuyên kiếm ăn bằng nghề chặt chém. Mánh khóe của chúng là khách order ít chúng làm nhiều, mập mờ trong tính giá cả và ăn bớt cân lạng. Khi bị phát hiện, bị lên báo và rút giấy phép chúng thường đã vơ vét được đầy túi còn dư tiền nộp phạt. Sau đó chúng đổi tên người đăng kí kinh doanh, đổi tên quán nhưng chủ đầu tư vẫn là nó và lại bắt đầu một chu kì chặt chém mới. Thủ đoạn của chúng là thường câu kết với một bọn xe ôm, tắc-xi và cò mồi để dắt mối về cho quán. Có quán chiết khấu cho tài xế đến tận ... 45% tổng hóa đơn.

Để tự bảo vệ mình trong lúc chờ các cơ quan chức năng vào cuộc đề nghị các bạn ở xa nên làm như sau:

1-Ăn ở các địa chỉ quen thuộc. Tất cả các quán ở Long Sơn chưa thấy có complain gì. Quán hải sản Gành Hào số 3 Trần Phú, QUán Thành Phát ở Sao Mai cũng đường Trần Phú, Quán Hoàng Gia Trang 239/27 Lê Hồng Phong, Quán Nghĩa trên đường 30/4 phường 12(quán có con thuyền bên phải đầu đường vào thành phố VT), QUán Gió, Quán Tre, Quán Lá trên đường Thống Nhất mới, Quán Cơm Niêu Rau Tập Tàng trên đường Nguyễn Thái Học...các quán do các tạp chí, website du lịch gợi ý.

2-Trước khi order xem kĩ thực đơn. Hỏi giá kĩ các món "theo thời giá".

3-Nếu bị chặt chém thì giữ hóa đơn lại, chụp ảnh rồi post lên đây cho mọi người tránh xa. Gửi cho các báo tuổi trẻ, thanh niên để public rộng rãi. Gọi điện cho UBND phường sở tại: UBND Phường 1 (064)3852545 hoặc Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch VT 064.3852299

Hy vọng với nỗ lực chung của tất cả mọi người bọn bất lương này sẽ ko còn đất sống.

Last edited:
Mọi người ơi, thứ 7 CN tuần này: em định về đảo Long Sơn chơi, cần mọi người chỉ giáo một tí đường xá. Chứ em không rành đường gì cả:

1/ đường đi đảo Long Sơn: đi Quốc Lộc đến ngã Ba Long Sơn rẽ phải; cần phải đi thêm 1 đoạn khoảng bao xa thì mới đến Khu nhà Cổ và khu bè gỗ dựng trên biển (dừng như gọi là Đảo Long Sơn)

2/ Đường lên Núi Dinh đi như thế nào? Và từ Núi Dinh chạy sang Long Hải thì bao xa?

3/ Khách sạn? địa điểm ăn uống nào ở Long Hải giá rẻ?

4/ Ở Long Hải còn có thể tham quan địa điểm nào nữa không?

Mình dự định tour sẽ đi như sau:

Sáng 6h xuất phát, 8h đến Đảo Long Sơn (Ko biết thời gian có gấp quá không)

9h khởi hành đi Núi Dinh - thì khoảng 10h đến. Chơi đến 2h, chạy qua Long Hải

3h có mặt ở Long Hải.

Vì mình chưa đi lần nào nên không có nhiều kinh nghiệm, không biết các điểm này có gần nhau không và thời gian vậy có đi đc ko?

Ngoài ra, đến Long Hải có khách sạn nào giá tốt 1 tí không? Nhóm mình đi 7 - 9 người!

Rất mong được tư vấn!

Cám ơn mọi người nhiều!

Cái link face của bạn vungtaubienhat là từ phiên bản mobile, nên chỉ có mỗi 1 ảnh ah.. Bạn gởi link lại các quán ăn ở VT được ko?
Cho mình hỏi luôn là chợ xóm lưới ở Bãi Trước thường bán lúc mấy giờ vậy bạn, mình ra sát bãi biển mua hay sao? Với bãi tắm nào ở VT đẹp và sạch nhất nữa.
Mình hỏi hơi nhiều nhưng ra VT vài lần nhưng chưa khám phá hết được, bạn giúp mình với nhé.
Cảm ơn bạn nhiều.

chợ xóm lưới khoảng 3h chiều đó bạn, thường thì giờ đó hải sản tươi mới từ trên tàu lên, lần mình đi có hỏi người dân, ngta chỉ!

Ngược làng bè về hướng QL51 khoảng 3' đi gắn máy, rẽ vào con đường đan bên tay phải. Từ đây xuyên rừng, ruộng muối để đến Gồng Găng.

Con đường râm mát

Những ngôi nhà heo hút

Con đường vắng bóng người

Những ngã ba, ngã tư chi chít trong rừng. Nhưng đừng lo, cứ nhắm hướng biển mà đi và cũng đừng lo khi hỏi dân địa phương họ bảo không có đường ra Gò Găng. Mình đã hỏi, đã được nghe trả lời như thế, cứ đi đại và đã đến. Đường cũng dễ chạy.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,614
190,146
Latest member
sportifiles
Back