What's new

[Hỏi đáp] Cần tư vấn lịch trình TP.HCM - Huế (Đi QL 1A - Về QL 14). Cuối 4/2012

ledanh89

Phượt tử
Tình hình là đang chuẩn bị thi tốt nghiệp, sắp ra trường rồi, nên mình cũng mong muốn thực hiện dự định phượt xa 1 chuyến, đã ấp ủ bấy lâu. Nên mình hy vọng, mọi người có thể góp ý, chia sẽ 1 chút kinh nghiệm về những cung đường, những địa điểm nổi bật cần tham quan trong hành trình của mình.
Dự định của mình như sau, sẽ đi từ TP.HCM ra tới Huế bằng con đường QL 1A (và những khúc đường cập biển), còn lúc trở về thì đi đường QL 14 đến Buôn Ma Thuột rồi đi QL 27 về Bảo Lộc, cuối cùng quẹo qua QL 20 về lại TP.HCM.

Lịch trình dự kiến

Chặng 1: TP.HCM - Phan Rang ~350km (1 ngày)
_ Cầu SG (Đi QL 1A) -> Đồi Cát Phan Thiết ~ 207km
_ Đồi Cát Phan Thiết (Đi TL 706, trở về QL 1A) -> Bãi đá 7 Màu ~80km
_ Bãi đá 7 Màu (QL 1A) -> Phan Rang ~ 63km
=> 350km vào ngày đầu tiên là khá khoai, nhưng ngày đầu tiên sức lực còn lênh láng nên chơi ráng xíu ko sao . Đang phân vân điểm dừng là Phan Rang hay Cam Ranh nữa (thêm ~50km), mong mọi người góp ý thêm. Còn đi thẳng ra Nha Trang thì tổng cộng ~450km ( sức người có hạn , vả lại mình cũng tò mò về 2 cái địa danh kia nữa, nên chắc chắn là sẽ ghé)

Chặng 2: Phan Rang - Nha Trang ~100km (2 ngày)
_ Phan Rang - Vịnh Cam Ranh ~50km
_ Vịnh Cam Ranh - Nha Trang ~50km
=> Chặng này xả hơi, nên thong thả, lấy lại sức + với tgian đến Nha Trang sớm để chơi bời. Mình tính ở đây 2 đêm (ngày đầu tiên đến Nha Trang thì ra Vine Pearl Land, còn ngày thứ 2 thì tìm hiểu cho hết các nơi khác)

Chặng 3: Nha Trang - Quy Nhơn ~ 220km (1 ngày or là 2,3 ngày vì tùy thuộc đứa bạn có về quê trong dịp này không nữa, nếu đc thì ở ké)
=> Chặng này không biết có địa danh hay thắng cảnh nổi bật nào không, nên dự tính là thấy đâu đẹp thì ghé đó 1 chút rồi đi, hoặc là sẽ tham khảo, bổ sung sau ^^!

Chặng 4: QUY NHƠN – Đà Nẵng ~375km (1 ngày)
=> 1 chặng này mình sẽ tìm hiểu và bổ sung sau, anh em cảm phiền góp ý thêm dùm mình nhé

CHẶNG 5 : Đà Nẵng - Huế ~100km (1 ngày or 2,3 ngày- tùy theo 1 đứa bạn nữa )
=> Dự tính sẽ chưa ghé hội an vội, quay lại sau

Chặng 6: Huế - Hội An ~ 125km (1 ngày)
=> Sỡ dĩ mình đi ngược như thế này là để rút ngắn chặng tiếp theo, dự định sẽ đi đường AH 17 về Tp. Kon Tum. Hơn nữa cũng là cách lấy lại sức cho chặng 4 và bổ sung cho những ngày gian khổ tiếp theo

Chặng 7: Hội An - Tp.Kon Tum ~ 280km (1 ngày)
Chặng 8: Tp.Kon Tum - Tp. Buôn Ma Thuộc ~230km (1 ngày)
Chặng 9: TP. Buôn Ma Thuộc - Bảo Lộc ~ 255km (1 ngày)
Chặng 10: Bảo Lộc - Cầu SG ~ 185km (1 ngày)
=> 4 chặng này mình rất phân vân, không biết đường xá như thế nào + có gì hấp dẫn không đây, nhưng thôi kệ, đăng lên trước, ae góp ý thì có gì sữa sau cũng không muộn.

Tổng thiệt hại dự tính

Tổng số km : 2250km + phát sinh 150km = 2.400km @,@!
Xăng TB 50km/1lít=> 48 lít ~ 1.100k
Bảo trì xe + nhớt 2 bình (~ 1000km/1b) = 190k
Thời gian dự kiến: 11(15) ngày + phát sinh 2 ngày = 13 (17) ngày
**Chữ đỏ là có nghĩa nếu bạn mình về quê kịp và típ mình thì mới phát sinh thêm, tuy nhiên, nếu được vậy thì sẽ giảm được 1 ít tiền trọ, ăn uống
Tiền ăn 100k/ngày x 13 = 1.300k
Tiền phòng trọ, nhà nghỉ : ~200k/1ngày x 13 ngày = 2.600k
Tiền tham quan : 800k
Tiền phát sinh : 2.000k (quà, tiền linh tinh...)
=>> Tổng thiệt hại ước tính ~ 8t

Thanks mọi người trước vì đã chịu khó đọc qua. Hy vọng nhận được những lời khuyên, chia sẽ từ những anh em trên diễn đàn. Nếu ai có nhã hứng thì tham gia cho vui, cùng bàn luận lịch trình với mình (vì hiện h đang dự tính là độc hành ), nếu đi 2 người thì ít nhất mỗi người sẽ giảm được 50% tiền xăng, nhớt, nhà nghĩ ^^. Sẽ cập nhật chi tiết sau

Last edited by a moderator:
Re: Cần tư vấn lịch trình TP.HCM - Huế (Đi QL 1A - Về QL 14). Cuối 4/2012

tôi nghĩ từ đà nẵng bác way về Quãng Ngãi rồi hướng lên đường Hồ Chí Minh qua Kon Tum vì phong cảnh rất đẹp.

Đã có những topic hỏi đáp cùng chủ đề với bạn, nên Mod sẽ gộp những topic có nội dung tương tự nhau lại. Những chủ đề bạn muốn hỏi rất có thể đã có nhiều thành viên đã hỏi và đã được trả lời.

@tysieuthi: mình hiện đang tìm thêm thông tin về tuyến đường này, do lúc trước nhòm thử khoảng cách, thấy nếu đi đường đó sẽ xa hơn đường mình dự định ~200km và nghe nói tuyến đường đường xá khó đi, hơi vắng vẻ, nên với 1 người lần đầu phượt xa cũng hơi ngại. Với lại, chủ yếu mình chờ xem những ai đã đi gần đây, xác nhận xem như thế nào rồi mới quyết định sau. Hì, thanks bạn đã góp ý
@dovesky: mình cũng đã xem sơ qua 1 số bài viết có tuyến đường đi tương tự, nhưng mà những chuyến đi gần đây nhất thì hầu hết là oto, còn những chuyến đi chi tiết hơn thì bằng xe máy nhưng mình thấy hầu như là những người đã từng có kinh nghiệm, or cũng đã lâu quá rồi, không còn cập nhật đúng tình hình đường xá hiện giờ nữa :( Bởi thế, mình mới mạo muội post tiếp và có ý kiến, mong là các mod cũng hiểu tâm trạng lo lắng của người mới đi lần đầu :D Thanks mọi người đã đọc và góp ý ^^

mình cũng cố gắng sắp xếp 1 chuyến như bạn.khi nào bạn khởi hành zậy?

Chào cả nhà,
Gia đình mình cũng dự định đi Tp.HCM - Huế - Phong Nha , cũng đi QL 1A về đường Hồ Chí Minh. Nhưng thú thật với cả nhà, gia đình mình mù tịt đường.
Quảng đường QL 1A thì dễ (vì gia đình mình đi bằng ô tô 16 chổ) nhưng về cung đường Hồ Chí Minh thì mình không rõ lắm. Có nghe người bạn nói từ La Vang có đường qua KonTum, mình cũng lên google maps tìm mà vẫn không được (có đường nhưng mình dỡ quá nhìn không ra). Có bạn nào rành về đoạn này hướng dẫn giúp mình. Hoặc đường từ Phong Nha (hoặc Đồng Hới) đi KonTum. Gia đình mình sau khi tham quan Phong Nha - Động Thiên Đường xong sẽ đi KonTum - Pleiku.
Cám ơn cả nhà.

Ko bik bạn đã đi chưa,sau ko thẳng tiến ra Hà nội luôn nhĩ :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back