What's new

[Hỏi đáp] So sánh đèo Đại Ninh_đèo Hòn Bà_Yersin

bienlao

Phượt thủ
Trước đây, mình đã đi đèo Đại Ninh (lâu rồi)
Các bạn cho mình hỏi giữa đèo Đại Ninh(DN) và đèo Hòn Bà (HB), cái nào nguy hiểm hơn
Nhìn hình ảnh đã có thì thấy HB hình như nguy hiểm hơn
Bạn nào có hình ảnh minh họa đèo DN, up hình ảnh giúp mình nhé, tư vấn thêm càng tốt

từ BMT tới đàlạt (QL27) , dốc thế nào các bạn, xuống hay lên (nếu xuống thì minh đi BMT trước, ngược lại thì minh sẽ đi dalat trước)

Cám ơn nhiều và mong tin

Re: so sánh đèo Đại Ninh_đèo Hòn Bà_Yersin

chào bạn,mình đã từng đi đl từ nt và bmt.theo ý kiến cá nhân thì đường từ nt dễ đi hơn(đi từ dl qua địa phận lâm đồng đường xấu kinh khủng,mình mới đi t12 năm rồi),đèo hb cũng dễ chịu hơn.

theo minh nghĩ thì đèo DN: đường hẹp dốc cua nguy hiểm, mặt đường xấu
đèo HB: đường đẹp, rộng, an toàn hơn
Nếu đi du lịch bạn nên đi đèo HB với quang cảnh núi rừng tuyệt vời kết hợp đi nha trang
Còn về QL 27 thì bạn đi từ hướng nào cũng được, vì mình thấy đi từ đâu cũng phải leo đèo ah :D
hay bạn thử đi từ BMT-Đà Lạt-Nha Trang đi, vì từ ĐL-NT chỉ phải đổ đèo

Cám ơn bạn đã trả lời
mình cứ tưởng HB sẽ khó hơn ĐN chứ :)
từ ĐL qua BMT, bạn cho hỏi mình sẽ đi phía sát núi hay phía ngoài?

theo minh nghĩ thì đèo DN: đường hẹp dốc cua nguy hiểm, mặt đường xấu
đèo HB: đường đẹp, rộng, an toàn hơn
Nếu đi du lịch bạn nên đi đèo HB với quang cảnh núi rừng tuyệt vời kết hợp đi nha trang
Còn về QL 27 thì bạn đi từ hướng nào cũng được, vì mình thấy đi từ đâu cũng phải leo đèo ah :D
hay bạn thử đi từ BMT-Đà Lạt-Nha Trang đi, vì từ ĐL-NT chỉ phải đổ đèo

Đèo Hòn Giao - Long Lanh chỉ có một đoạn xấu dài 200m ở Đạ Nhim, còn lại đường tốt, mình leo đèo hay đổ đèo 60-70km/h thoải mái. Cảnh đẹp. Dễ đi.
Đèo Đại Ninh hẹp hơn, hiểm trở hơn, có nhiều đoạn mặt đường không phẳng mà hơi nghiêng, cua cùi chỏ thì nhiều vô kể. Cảnh thì lại không đẹp bằng đèo Hòn Giao - Long Lanh. Nếu chưa đi, nên đi đèo Đại Ninh vì đó là một trải nghiệm cầm lái rất thú vị.
Đường từ Buôn Ma Thuột lên Đà Lạt là đường đi lên, qua đèo Giang Sơn (ngắn), đoạn dốc lên liên tục ở Krông Nô, đèo Chuối, đèo Phú Sơn và sau đó là đèo Prenn/Mimosa/Tà Nung. Đường xấu từ cầu Krông Nô đến trước đèo Phú Sơn 10km.

Cho mình hỏi đèo Đại Ninh các bạn nói có phải trên đường vào thủy điện Đại Ninh đó không? cách đây gần chục năm mình làm thủy điện trong đó đi lại suốt thấy cũng không nguy hiểm lắm mà, không rõ chất lượng mặt đường bây giờ thề nào nhỉ? mùa mưa nhiều đoạn có các dòng chảy nhỏ như thác nhìn cũng khá đẹp.

Đường đi thường nguy hiểm hay không phần lớn cũng phụ thuộc vào bản thân bạn ạ, Đại Ninh là một con đèo đẹp, đường đi quanh co, cảm giác cầm lái rất hay, một số hình ảnh mình vừa đi cách đây không lâu, nói chung đường tốt, chạy kỹ tí thì không có chuyện gì, hồ Đại Ninh rất rất đẹp:

Cảm ơn bạn, về thôn tin :"Đường từ Buôn Ma Thuột lên Đà Lạt là đường đi lên,"
mình hỏi đèo hòn bà, bạn trả lời hòn Giao :))

Đèo Hòn Giao - Long Lanh chỉ có một đoạn xấu dài 200m ở Đạ Nhim, còn lại đường tốt, mình leo đèo hay đổ đèo 60-70km/h thoải mái. Cảnh đẹp. Dễ đi.
Đèo Đại Ninh hẹp hơn, hiểm trở hơn, có nhiều đoạn mặt đường không phẳng mà hơi nghiêng, cua cùi chỏ thì nhiều vô kể. Cảnh thì lại không đẹp bằng đèo Hòn Giao - Long Lanh. Nếu chưa đi, nên đi đèo Đại Ninh vì đó là một trải nghiệm cầm lái rất thú vị.
Đường từ Buôn Ma Thuột lên Đà Lạt là đường đi lên, qua đèo Giang Sơn (ngắn), đoạn dốc lên liên tục ở Krông Nô, đèo Chuối, đèo Phú Sơn và sau đó là đèo Prenn/Mimosa/Tà Nung. Đường xấu từ cầu Krông Nô đến trước đèo Phú Sơn 10km.

Bạn cho hỏi hình đèo ĐN bạn chụp khi nào vậy?

Đường đi thường nguy hiểm hay không phần lớn cũng phụ thuộc vào bản thân bạn ạ, Đại Ninh là một con đèo đẹp, đường đi quanh co, cảm giác cầm lái rất hay, một số hình ảnh mình vừa đi cách đây không lâu, nói chung đường tốt, chạy kỹ tí thì không có chuyện gì, hồ Đại Ninh rất rất đẹp:

Mình đi hồi tháng 4 đó bạn, đường đẹp, có vài khúc khi lên gần ĐN thì hơi xấu, tầm vài trăm m là hết.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back