What's new

[Hỏi đáp] Ướp thịt đưa vào rừng nướng?

Runner

Phượt thủ
Chào các bác,

Mình không rành về bếp núc lắm nên có vấn đề này nhờ các bác giúp đỡ.

Chuyện là mình có tour cắm trại trong rừng vào buổi đêm, thì buổi sáng mua thịt ướp luôn đưa vào tối nướng hay là mua thịt và gia vị rồi vào tới nơi mới ướp?

Và làm sao để bảo quản tốt trong điều kiện di chuyển từ sáng sớm tới 8 - 9 tối mới bắt đầu nướng?

Mong các bác giúp sức.

Thanks.

Kinh nghiệm của mình là :
1. Hôm trước đi chợ về ướp thịt/cá nhạt hơn 1 tí , gói kỹ cho vào ngăn đá tủ lạnh . Hôm sau đi lấy ra thì đã đông cứng và để chiều tối nổi lửa lên là vừa nướng luôn .
2. Đi chợ về rửa thịt / cá , để ráo gói kỹ ; làm nước ướp xong cho vào bao nylon cột chặt -> cho cả 2 vào ngăn đá sáng hôm sau đem đi . Đến nơi trộn vào ướp khoảng 15' là nướng được
Cả 2 p/á có cái tiện là kg đem theo gia vị nhiều , lỉnh kỉnh cho 1 chuyến đi rừng . Cái nữa là đảm bảo vệ sinh khi sơ chế , trữ đông giúp bảo quản thực phẩm , ...
Chúc bạn có 1 chuyến đi vui . :D

Cảm ơn bác mechuotchit,

Nhưng bọn mình xuất phát từ SG từ ngày trước, vào tới TT gần nhất của "chân rừng" mới bắt đầu mua thực phẩm thì phải làm sao?

Vậy là bạn mua thực phẩm xong , nhờ người bán rửa hộ và cắt theo ý thích . Mua gia vị ướp luôn , nhớ là kg cho hành tỏi vì dễ có mùi ,khi gần nướng mới cho vào . Món nướng mà có xả sẽ thơm và át mùi thịt ( nếu có ) .
Ướp thịt mới bảo quản được tới chiều tối bạn ạ , kg thì thịt sẽ có mùi .:)

Mỗi lần đi với Mẹ Chuột đều được ăn món nướng thiệt ngon, tất cả là nhờ công đoạn chuẩn bị kỹ từ trước hôm đi :)

Nhưng không phải ai cũng có nhiều thời gian để chuẩn bị, nên nếu như trường hợp anh Leubui thì khi đến chợ hoặc nơi bán thịt cá, anh nhờ người ta làm sạch rồi mình có thể ướp muối liền luôn (ít muối thôi vì mình còn ướp thêm gia vị khác nữa), sau đó cột chặt bao nilon. Khi đến địa điểm cắm trại thì lấy ra ướp, nướng... Có cần em hướng dẫn luôn cách "mần mồi" với rượu luôn không :))

P/s: chắc hỏi cho chuyến rừng U Minh, Cà Mau phải không :D

e thì hay tẩm ướp nướng qua o nhà . gói vào giấy bạc. bọc túi ni lông buộc chặt ném lên ngan đá
lúc cần ăn chỉ bỏ ra nướng qua là ok rùi

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,593
190,143
Latest member
joneforex
Back