What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Hongkong - Macau

Status
Not open for further replies.
Cái phố cũ bác Babel nói hình như là Hutong thì phải

Nếu có nhiều xích lô như thế này là nó đấy

Last edited:
Tốt nhất là bác Babel cho bác mrbeu số phone và tên của cô bạn khựa của bác đi, hè hè, là ra hết các loại nhà hàng.

Bác hoaha ơi, từ Bắc Kinh đi Thượng Hải thế nào cho thuận ấy nhỉ?

Có một vấn đề thường ko phải là vấn đề nhưng trong thời điểm này lại có thể là vấn đề... đó là vấn đề xin Visa vào TQ. :LL

Trước thơi điểm diễn ra Olympic Bắc Kinh, việc xin visa vào Trung quốc khá khó khăn, thậm chí tháng 7 thì có còn xin Visa được không nữa. Tốt nhất bác nên check trước việc xin Visa rồi hẵng tính tiếp các việc sau. Nên thông qua một công ty du lịch nào đó, khả năng thành công sẽ cao hơn nhiều.

Vấn đề nữa là khách sạn ở Bắc Kinh dịp tiền Olympic, bác cũng nên check kỹ và đặt trước.

Chúc bác vui!

Tốt nhất là bác Babel cho bác mrbeu số phone và tên của cô bạn khựa của bác đi, hè hè, là ra hết các loại nhà hàng.

Bác hoaha ơi, từ Bắc Kinh đi Thượng Hải thế nào cho thuận ấy nhỉ?

Có lẽ phải 5 năm em chưa quay lại Thượng Hải nên thông tin lạc hậu hết cả

Nhà em cứ thấy đến ga đã có một bạn Tung Của dúi vào tay nắm vé thế là lên tàu, hôm nào may mắn nằm cạnh bạn Thượng Hải nào về thì còn yên tĩnh mà ngủ, sáng ra đã ở Thượng Hải.

Em nghĩ bác cứ ra ga Tây Bắc Kinh mà mua nếu bác không quan tâm nằm ngồi thế nào , chắc ăn hơn bác mua ngay tại đại lý du lịch gần khách sạn bác ở hay bên ngoài khu Hutong. Nếu bác có chính xác ngày đi như thế nào thì việc lại rất dễ. Bác chỉ cần PM cho em nếu bác ở HN.
Nghe nói thấy tàu cao tốc BK-TH đã đưa vào sử dụng rồi (Tàu Trắng) nhưng vé khó mua. Nếu đến Thượng Hải bác nhớ tìm ăn cua Thượng Hải nhé! (c)

Last edited:
Bác định đi tiết kiệm mà trót mua vé VNA à, tiếc thế, giá có thời gian làm chuyến tàu liên vận thì ngon. Ở Bắc Kinh có cái Di Hoà Viên (Summer Palace) em cho là đẹp nhất, bác chú ý cố leo lên cái Temple of Buddhist blah blah cái gì đó (tên dài quá em quên rồi) mà ngắm toàn cảnh: cả vùng hồ mênh mông, chim bay hàng đàn kêu réo rắt, lặng người luôn. Ngoài ra thì có Thiên An Môn, Tử Cấm Thành, sau ra travel agency ngay gần đấy mua tour đi Vạn Lý hôm sau. Có quả công viên Hồng Lâu Mộng gì đó nữa, em chưa đến, bác thử xem. Phố đi bộ có Wangfujing, Hutong là kiểu phố cổ lụp xụp giống cái gì mà "ngõ nhỏ phố nhỏ, nhà xí deck có" ở Hanoi ý :)). À buổi tối bác muốn thử thịt Khựa, báo thù dân tộc, em bảo (NT) bác mò ra khu Salintun nhá (đấy là em nghe đồn thôi =)) ).

Xuống Thượng Hải bác đi tàu đêm đi, vé giường nằm loanh quanh 500 tệ thôi, tàu chạy nhanh và êm ái lắm, lại có một đêm ngủ ngon lành tiết kiệm dc tiền khách san. Mà xuống Thượng Hải rồi nếu bác muốn đi ngắm cảnh cố gắng tạt xuống Hàng Châu đi, cái West Lake ở đấy đẹp khủng, có khi còn hơn Di Hoà Viên trên Bắc Kinh. Tô Châu gần đấy có mấy cái vườn tư gia cũng đẹp, cả mấy con kênh được mệnh danh Venice phương Đông nữa, nhân thể mua cho bác gái ít lụa là. À bác có tâm hồn thi ca thì tạt qua Vũ Hán xem cái Hoàng Hạc Lâu nó tròn méo thế nào, mặc dù theo con mắt em thì không có gì đặc sắc.

Khách sạn bác vào đây nhé: http://ineedhotel.com/, đặt qua bọn này giá rẻ đi vài chục %, lại không cần đặt trước tiền, nó sẽ gửi mail và gọi điện để mình confirm là xong. Nếu vẫn thích bay nội địa bác vào http://www.travelchinaguide.com/ tham khảo nhé, tàu hoả cũng nó luôn http://www.travelchinaguide.com/china-trains/. Thiếu gì cứ hỏi Lonelyplanet, Wikitravel với cả anh Gúc nữa.

@ Bác Babel: Tnks bác, em sẽ ra N Xí.
@ Bác Toet: Sao bác cứ như đang đi guốc trong bụng em ấy nhể... xin vote bác đẻ thay lời thán phuc.
@ Bác vn: Cảm ơn bạc Em sẽ đi hỏi ngay, nhưng em lại đang công tác tại PNH nên hộ chiếu không có ở VN, 13/07 em đi nên đang căn ngày gửi về, nghe bảo giờ phải mất gần 1 tuần thì phại
@ Bác Hoaha: Tàu cao tốc vé chắc là ''xot' lắm bác nhỉ?
Thế khéo còn đắt hơn giá vé máy bay giá rẻ mất!
@ Bác Baixinhnho: Đúng là em có trót mua vì có người nhà xin hộ vé giảm 90%, tuy nhiên lại phải trả thuế và phí xăng dầu rất đặt Em cung khoia vụ đi tàu nhưng lại vướng sức khoẻ 2 cụ thân sinh đi cùng không cho phẹp Cảm ơn bác đã chỉ bảo rất tận tình với rât nhiều thông tin tin bổ ích mới mẻ. Em sẽ tham khảo các trang web đó ngay.

Trời, sao mà đi bụi Macau , Hongkong lại phải vòng qua tận Băng cốc vây.... dù giá có rẻ thì phí sân bay cũng đắt thời gian đi lại cũng tốn.

Đi Macau, Hongkong giá rẻ này
Hà nội - Quảng châu, chạy xe qua một đêm sáng sớm là tới, lấy tiếp xe đi Macau chỉ chậm nhất 11h sáng là tới.

Ở Bằng tường bán cả vé xe buýt đi Hongkong luôn đấy. Chi phí tất cả khoảng 300-350 tệ + vé từ Hà nội đi Lạng Sơn.

Visa Hongkong vẫn là loại khoai, nó khoai bởi vì nó ủy quyền cho SQ China cấp. Mấy bác này lại rắc rối, đúng nguyên tắc. Chắc muốn dân Việt sang China thôi, vào HK làm gì. Nhờ dịch vụ thôi ( nếu không có giấy mời ) giá dịch vụ khoảng 100$ thì phải.

Macau không cần làm visa trước, làm tại cửa khẩu được rồi. Phải có tiền kèm theo cho nó xem, khoảng 2000$ nếu không có đặt phòng ks trước.

Bạn ndda84 đi du học thì cứ đi thôi, đi chơi ở Ấn với đi học ở Ấn khác nhau nhiều. Tớ thấy sống ở Ấn cũng na ná VN, mỗi tội chỉ toàn tiệm ăn chay hoặc thịt gà.

India mà "nổi tiếng" ít cái hay cái đẹp??? Tớ e là bạn đi tàm tạm nước này thôi thì một năm cũng chả đủ.

Cần giúp đỡ: tour cho trẻ con đi chơi Hồng Kông

Mình định cho trẻ con đi Hồng Kông chơi từ ngày 18/7.

Mấy điểm sẽ phải tới sẽ là Disneyland và Công viên Đại duơng. Cũng muốn có một đêm cho trẻ con ngủ trong Disneyland luôn.

Các bác tư vấn cho mình đi lại, ăn ở như thế nào cho thuận tiện, thời gian bao nhiêu là đủ với nhé! Cọng thêm cả mấy chỗ mua sắm gì đó luôn :)

Cảm ơn các bác trước!
:help

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back