What's new

Đường Lâm kỷ niệm

VictorPhung

Phượt thủ
Chuyến đi Đường Lâm đã hơn một năm, giờ mà ngồi viết lại cũng không còn nóng nửa. thôi, gởi vài tấm hình chia sẻ với nhà phượt.

Từ HN, thuê một chiếc xe máy, mình và một người bạn hỏi đường loạn lên thế mà cũng đi lạc một đoạn về Hà Đông. sau đó quay lại đượng Láng để đi. Đến Đường Lâm cũng xế chiều. Chụp vội vài tấm hình

Cây Đa cổng làng. Nghe nói cây này suýt chết. Phải bỏ ra cả chục tỉ mới cứu được

Cạnh bên cổng làng là ao làng, thấy trâu bò đi ngang đây có con không chịu đi nữa. phải dừng lại cho chúng uống nước rồi mới chịu đi tiếp

Đường vào làng, mùa này là mùa gặt, mọi người tấp nập gặt lúa, chở lúa, phơi lúa thật nhộn nhịp.

Cụ bà cũng ra đồng với áo nâu khăn mỏ quạ (không hề dàng dựng)

Thanh niên cũng tham gia gánh việc nhà

Last edited:

Vào đến sân làng gặp ngay đình Mông Phụ

Bên trong sân đình

Cạnh bên là quán nước chè (ở đây gọi là điếm hay xích hậu). Bà cụ bán nước rất vui, bà kể cho mình nghe rất nhiều chuyện về cái làng này, lâu lâu cao hứng còn đọc thơ nữa chứ. Đêm đó mình tá túc ăn cơm và ngủ lại nhà anh con trai của cụ. anh Hải. Hai vợ chồng anh rất nhiệt tình,

Hôm sau lang thang quanh làng

Những ngôi với mái ngói tường ong đơn sơ mộc mạc thật đẹp

ngôi nhà này có trên 300 năm tuổi.

Nhà của nhà văn Hà Nguyên Huyến. Làng có nghề làm tương, Trông vậy chứ rất sạch, tìm một con ruồi cũng khó.

Last edited:

Sân làng được tận dụng làm nơi phơi rơm

Quán ngoài đồng cũng thành nơi tập kết lúa chờ máy tuốt (ngoài này gọi là máy thổi)

ngoài đồng mọi người hối hả

Bên rặng duối nghìn năm lũ trẻ trông bò, chiếu tướng

Tạm biệt Đường Lâm, tôi sẽ trở lại.

ảnh của bác đẹp quá.Em rất thích những bức ảnh này.Cho hỏi bác xài máy gì mà màu lên đẹp thế
em kết nhất bức đầu + bức cuối, cũng định hỏi giống Ricky là bác chụp máy gì mà màu lạ thế ạ ?

Cảm ơn hai bạn đã khen, mình chụp bằng... Nikon D70 (gần 6 năm tuổi). :D. Chúc cả nhà năm mới phượt nhiều phượt khỏe.

E kg biết j về nghệ thuật hay sao mà thấy màu ảnh nó kg thật nhỉ???:D Nhưng dù sao em thấy ảnh cũng sinh động lắm, muốn về quê!!!:((

Bác dùng HDR nhiều quá nên em thấy không thật lắm :D Em nghĩ làng cổ thì cứ dùng kiểu dân dã thì đẹp hơn bác ạ!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back