What's new

Thiền Viện Trúc Lâm Bạch Mã

tình hình là Tết này em thăm cố đô Huế, sẽ dự kiến đi thăm ngôi Thiền Viện Bạch Mã, nghe nói cách Huế khoảng 30 km về hướng Đà Nẳng, nên hỏi các anh - chị đã đến đó rùi và các anh - chị Huế giúp dùm em đi như thế nào? Không biết là đường vào Chùa cho xe nào chạy vô được? em nghe hình như phải qua Phà nữa.
các anh - chị nào có hình ảnh san sẻ kinh nghiệm với em với!
cám ơn thật nhiều!

Từ Huế bạn đi về hướng Đà Nẵng, đến Cầu Hai (dưới cầu sắt), rẽ phải theo con đường dọc sông khoảng 15km, đến một đập nước lớn. Qua đập đến khu vực lòng hồ đi thuyền/phà qua. Dạo trước mình đi bằng xe gắn máy, theo quan sát xe dưới 24 chỗ ngồi vào được. Bạn nào vui lòng thêm/cập nhật thông tin giúp nhé!:)

Từ Huế bạn đi về hướng Đà Nẵng, đến Cầu Hai (dưới cầu sắt), rẽ phải theo con đường dọc sông khoảng 15km, đến một đập nước lớn. Qua đập đến khu vực lòng hồ đi thuyền/phà qua. Dạo trước mình đi bằng xe gắn máy, theo quan sát xe dưới 24 chỗ ngồi vào được. Bạn nào vui lòng thêm/cập nhật thông tin giúp nhé!:)

Cái vụ này em cũng đang hóng hớt, đặc biệt là vườn quốc gia Bạch Mã và hồ Trùi (hông biết viết đúng tên không), mong được sự chia sẻ của những bạn đã đi trước, thanks

Cái vụ này em cũng đang hóng hớt, đặc biệt là vườn quốc gia Bạch Mã và hồ Trùi (hông biết viết đúng tên không), mong được sự chia sẻ của những bạn đã đi trước, thanks

Núi Truồi! Hồ chứa nước là hồ Truồi dưới chân VQG Bạch Mã, mùa Hè là mùa đẹp nhất đến với Bạch Mã. Các bạn tìm lại trong box miền Trung các có thông tin!

em đã tìm trong box miền trung rùi, mà chưa thấy cụ thể, nếu đã có thì anh cho em link dẫn được không?
Cám ơn anh trước!

Em không phải tìm thông tin Chùa đâu anh ah, em chỉ tìm đường vô Thiền Viện Bạch Mã thôi! những link này em mở thấy khu Bạch Mã - thác Đổ Quyên thui! em đã đi thác này 2 lần rùi!

Last edited by a moderator:
Mình đọc 1 trong vô số link đã gửi cho bạn thấy nó ghi thế này:
Thiền viện Trúc Lâm Bạch Mã - Huế - 12-06-2008, 05:41 PM
Cách thành phố Huế 30km, theo đường quốc lộ 1 xuôi về phía Nam. Đến cầu Truồi (huyện Phú Lộc), rẽ phải thêm 10km, sừng sững trước mắt là đỉnh Bạch Mã quanh năm chìm trong mây trắng, mênh mang dưới chân Bạch Mã là hồ Truồi xanh biết chạy dài hết tầm mắt. Bên kia bờ nước, thấp thoáng giữa ngọn linh sơn là những lầu chuông, phương trượng, chánh điện, tháp xá lợi...sáng rực lên một cách lung linh huyền ảo trong nắng chiều. Bước xuống chuyến phà của nhà chùa luôn luôn chờ sẵn, băng ngang lòng hồ mênh mông nước, bao nhiêu bụi trần như được giũ bỏ hết trước khi đặt chân tới chốn thiền môn.
Sang đến bờ bên kia, cao vút trước mắt là 172 bậc tam cấp như thử thách cuối cùng cho khách hành hương. Sừng sững phía trên cùng là cổng Tam Quan của chùa. Đứng trước cổng phóng tầm mắt nhìn xuống bắt gặp một vùng non nước xứ Truồi in bóng trời mây. Mặt nước hồ Truồi lung linh như dát vàng, dát bạc. Bước chân vào chùa, khách hành hương như ngẩn ngơ trước vẻ hùng vĩ và trang nghiêm của những chánh điện, tổ đường, trai tăng...những mái chùa cong vút in hình trên nền trời xanh hay những ngọn núi mây trắng vờn quanh. Thiền viện Trúc Lâm Bạch Mã nối dòng thiền phái Trúc Lâm Việt Nam với các thiền viện Yên Tử, Tây Thiên, Đà Lạt. Xứ Huế nay có thêm một địa chỉ cho khách hành hương tìm về với cố đô.
http://vnphoto.net/forums/showthread.php?t=20913

THIỀN VIỆN TRÚC LÂM BẠCH MÃ
Thành phố Huế xuôi về Nam khoảng 30km, sẽ gặp cầu Truồi. Bên phải, men theo dòng sông thấp thoáng dưới lũy tre làng thơ mộng, là đường dẫn vào Đập Truồi. Qua khúc quanh, ta gặp vùng đất khô cằn, xóm làng thưa thớt. Thỉnh thoảng lại xuất hiện những vùng đất đỏ toàn mồ mã, cứ như không còn sự sống. Nhưng không.

Núi mòn, biển cạn ngờ hết lối

Liễu biếc, hoa tươi riêng một thôn

Sơn cùng thủy tận nghi vô lộ,

Liễu ám hoa minh biệt nhất thôn.

Vượt hết dốc thoải bên lưng đồi, một bức tranh thủy mặc sinh động bất ngờ hiện ra trước mắt : Núi núi chập chùng, ngọn mờ, ngọn tỏ như có như không soi mình trong gương nước. Muôn chim đua hót, hòa cùng suối reo giữa đất trời thênh thang. Con người như bị thu nhỏ, tan biến vào cõi thênh không vô tận.

Nằm giữa hai miền đất nước, nơi mảnh đất Thần Kinh, Bạch Mã hiển hiện trầm hùng, kỳ vỹ mà ôn hòa, như mang cái mát lành của cao nguyên Đà Lạt về trên xứ Huế. Cuối dãy Bạch Hổ là mỏm núi Lưỡi Cái. Cuối dãy Thanh Long là đỉnh núi Truồi, lấy ngọn Trì Giang làm Án Sơn. Quả đồi nơi thiền viện Trúc Lâm Bạch Mã tọa lạc hiện lên giữa lòng Hồ Truồi như một đóa hoa, gối đầu vào núi rừng Bạch Mã trải dài đến hút mắt, có Long chầu Hổ cứ, có thủy bảo sơn bao.
http://thuongchieu.net/index.php?option=com_content&view=article&id=456

Em không phải tìm thông tin Chùa đâu anh ah, em chỉ tìm đường vô Thiền Viện Bạch Mã thôi! những link này em mở thấy khu Bạch Mã - thác Đổ Quyên thui! em đã đi thác này 2 lần rùi!

Thiền viện Bạch Mã - dân ở đó vẫn gọi là chùa. Theo chỉ dẫn của bác BM ở trên bạn đến hồ/đập Truồi rồi qua Thiền Viện. Thiền Viện nằm dựa núi hướng ra hồ Truồi. Còn nếu bạn đã đi đường mòn Đỗ Quyên từ trên Bạch Mã đến thác Đỗ Quyên rồi thì cũng dễ hình dung. Vì cũng từ trên đỉnh Bạch Mã có đường mòn đi xuống đập Truồi - là cái "vũng nước" nhỏ nhỏ giữa núi là núi mà bạn nhìn thấy từ trên Vọng Hải Đài.

Tình hình là Vườn Quốc Gia Bạch Mã đang sửa chữa đường đi trên ấy nên không thể qua đêm trên đỉnh Bạch Mã được vì tất cả nhà nghỉ đã đóng cửa rồi. Cũng đồng nghĩa với việc sẽ không có lửa trại và sáng sớm lên Hải Vọng Đài nghe tiếng chim hót vang cả vùng mây trời. Thi công sẽ hoàn thành vào tháng 4 này đấy bạn (không biết có kịp tiến độ hay không nữa)

Còn Thiền Viện Trúc Lâm thì theo mình là cách Lăng Cô khoảng 50km, nếu đi từ Huế, bạn cứ đâm mãi đường 1A, qua khỏi cầu Truồi, chịu khó nhìn bên tay phải sẽ thấy biển báo rất nhỏ ghi "Thiền Viện Trúc Lâm Bạch Mã" 9km. Sẽ phải đi qua hồ Truồi bằng đò và giá khoảng 10k/người cho thuyền 15 người. Nếu đi ít hơn thì sẽ đắt vì tuần trước mình đi 2 người hết 100k

Chúc bạn vui

Một vài hình về Trúc Lâm Bạch Mã mình đã chụp

Hồ Truồi bạt ngàn

Từ trên cổng chùa nhìn xuống

Trúc Lâm Bạch Mã

Chánh Điện

Nắng..

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141