What's new

Phượt từ thiện

Babel

Phươt... kính lúp :)
Theo tôi được biết, các phượt gia phố phượt nhà mình là những người đi nhiều, hiểu rộng, những người có cảm nhận tinh tế, dễ lay động trước vẻ đẹp thiên nhiên, con người ...

Bên cạnh những cái đẹp mà các phượt gia lượm lặt được, để chúng ta cùng chia sẻ còn có những góc khuất của cuộc sống. Những góc khuất đó cũng rất dễ nhận ra, những hoàn cảnh khó khăn, những con người bất hạnh ... không phải họ không cố gắng, nỗ lực, nhưng thượng đế dường như không mỉm cười với những con người như vậy.

Chúng ta có thể nhậu nhẹt, chi tiêu, mua sắm, ăn chơi ... dĩ nhiên là chúng ta tiêu tiền do chính bàn tay, khối óc mình làm ra nhằm bù lấp đắp những cố gắng của chính mình, không ai chê trách cả.

Tại sao chúng ta không dành ra một phần nhỏ trong những lần bù khú, vui vẻ của mình để bù đắp cho những số phận không may mắn nhỉ, sẽ thật thú vị và đáng quý biết bao!

Làm một cốc beer, cũng rất ngon và thú vị. Cũng với số tiền đó để mua cái cần câu cho người nghèo, giúp họ vượt qua khó khăn sẽ thật ý nghĩa biết bao.

Các cụ ta đã dậy, "một miếng khi đói bằng một gói khi no", "bầu ơi thương lấy bí cùng" ...

Tại sau phượt không có góc từ thiện nhỉ ???

Đề nghị các phượt gia cho ý kiến, iem góp trước một vài bức ảnh.

Vietnamnet - BlogViet:
Nhà cụ ở cách bãi biển Cửa Lò 3km. Cụ có mấy người con - nhưng đều đã chết hoặc bệnh nặng cả. Bây giờ cụ đang phải nuôi dạy một đứa cháu nội - còn rất nhỏ. Cụ kiếm sống bằng nghề cào hến, nhặt ốc, ngao, sò... trên bãi biển Cửa Lò. Hàng ngày, cụ thức dậy từ 3-4h sáng để đi bộ ra đến bãi biển kịp lúc thuỷ triều xuống, cặm cụi trên bãi biển đến 1-2h chiều rồi mới lại lọ mọ đi bộ về nhà...

http://vietnamnet.vn/blogviet/2007/07/720495/

Cụ già 77 tuổi đang cào hến trên biển Cửa Lò vào một sớm hè... ảnh: Ngọc Oanh - Theo Blog CuA

Cụ già cào hến và công cụ kiếm sống hàng ngày. Ảnh: Ngọc Oanh - Theo Blog CuA

Một ngày cụ già này kiếm được 2000-3000 đồng

Còn nhiều lắm :(

Last edited:
EM đồng ý với ý kiến của anh Babel. Chúng ta nên tạo một box từ thiện, trong đó hàng tháng nếu chúng ta có dịp đi phượt thì tìm kết hợp đến với một hoàn cảnh khó khăn nào đó gần địa điểm phượt, để có thể tặng quà và giúp đỡ những hoàn cảnh khó khăn đó.
Hoặc chúng ta có thể có những lần hoạt động thường kỳ mang tính chất từ thiện thì hay biết mấy.
BĐH làm một box (quỹ) cho vấn đề này đi, và em xin đóng góp trước một phần nhỏ vào quỹ này sau khi quỹ được thành lập.

Last edited:
Các hoạt động liên quan đến tiền nong của thành viên đóng góp BDH và các sáng lập viên chỉ được tham gia với tư cách cá nhân.

Việc mở các boxes (1 hay nhiều) thì sẽ do BDH quyết đinh, anh CVN hay anh anhminh tất nhiên là không có quyền tự mở, họ chỉ là những người trợ giúp kỹ thuật cho BDH hiện tại

Các hoạt động liên quan đến tiền nong của thành viên đóng góp BDH và các sáng lập viên chỉ được tham gia với tư cách cá nhân.

Việc mở các boxes (1 hay nhiều) thì sẽ do BDH quyết đinh, anh CVN hay anh anhminh tất nhiên là không có quyền tự mở, họ chỉ là những người trợ giúp kỹ thuật cho BDH hiện tại

Vâng, em quên mất lãnh tụ.......:LL :LL :LL
Ý em là ban điều hành ạ hố hố hố.....
Mà lãnh tụ hình như nhầm việc đóng góp từ thiện với chuyện đóng góp cho diễn đàn thì phải??????:)) :)) :))

Đóng góp từ thiện là hoạt động riêng của các thành viên, anh cho là các admin sẽ không phản đối... nhưng đằng nào cũng là thu tiền... mà dính đến tiền là lằng nhằng...

Đóng góp từ thiện là hoạt động riêng của các thành viên, anh cho là các admin sẽ không phản đối... nhưng đằng nào cũng là thu tiền... mà dính đến tiền là lằng nhằng...

Em nhớ rồi :LL :LL :LL
Hay là cứ mỗi lần đi phượt, mình sẽ kết hợp giúp đỡ những hoàn cảnh khó khăn, nhưng trong chuyến đi đó mỗi cá nhân sẽ đóng góp theo những gì mình có.
Em nghĩ vậy, có lẽ sẽ giải toả nỗi băn khoăn của anh chăng????:) :) :)

Như vậy là hoạt động của từng nhóm khi Phượt cùng thôi... và cũng theo từng trường hợp cụ thể.

Cá nhân anh thì không phản đối cũng chả ủng hộ. Chúc các chú thành công, ít nhất là cũng tự thoải mái được với bản thân qua những việc mình làm và làm được.

Đúng rồi cụ tê tê, cá nhân thì ai cũng có thể tự làm được, làm vì mình thích thế, mình cảm thấy thoải mái làm chuyện đó.

Riêng về phượt nhà mình, iem cũng chưa kỳ vọng sẽ lập quỹ để anh chị em cùng làm, tuy nhiên em có mong ước nho nhỏ rằng trên các cung đường phượt, những dòng cảm xúc, những khuân hình của nhà phượt có hướng đến những góc khuất như vậy!

Từ từ rồi mọi chuyện sẽ tiến xa hơn :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,586
190,138
Latest member
NgoDieu
Back