What's new

[Chia sẻ] Phượt Nam Cát Tiên : Mất máu vì vắt rừng Bàu Sấu.

[video=youtube;dNMi-mlD1os]http://www.youtube.com/watch?v=dNMi-mlD1os[/video]

Đăng trên http://dulich-phuot.blogspot.com
Ngày 27 & 28 tháng 4 năm 2013,nhóm phượt Mỹ Tho đi du khảo Vườn Quốc Gia Nam Tiên,cách Sài Gòn 150 Km về phía bắc, bao gồm phần đất rừng của ba tỉnh Đồng Nai, Lâm Đồng và Bình Phước.
Đây là khu rừng nhiệt đới thấp, rộng trên 70 ngàn ha,rừng nguyên sinh với nhiều động thực vật nằm trong sách đỏ. Muốn thấy được động vật quý hiếm phải ở nhiều ngày và đi vào ban đêm có đèn chiếu sáng.
Lần trước (2006) chúng tôi có dịp theo xe đi pha đèn ban đêm thì thấy nai,mển,nhím,thỏ rất nhiều. Lần này chỉ thấy vài con khỉ ven sông và chỉ nghe kể một bầy Min ( bò tót) mới về ăn cỏ ban ngày ở Bàu Sấu cách đây vài hôm.Còn tận mắt thấy thì ở Bàu Sấu có cả bầy...bướm và đường vào thì tha hồ bắt vắt bám đầy chân ! Vắt thì không thấy ở sở thú, nên ai muốn biết con vắt ra sao thì đến đây !
Gởi xe qua đêm mất 10K/xe , mua vé vào vườn 40 K/người ( bao gồm cả tịền đò khứ hồi), phòng trọ 420K cho phòng 3 người, (chúng tôi mang theo võng, ngủ ở nhà mát sân vườn, nên đở hao phần nầy ),muốn xem thú ban đêm thì thuê xe giá 500K/ xe mui trần 7 chỗ. Muốn vào Bàu Sấu chơi cho biết (vắt) thì mua vé theo xe giá 1730 K/ 7 người (bao gồm phí môi trường, thuê người hướng dẩn đi và cước xe).Nói chung, hơi đắt,nhưng đã đi Cát Tiên thì cũng nên biết thế nào là...
Giá cơm nước ở quán trong Vườn thì không cao, gần như hơi rẽ so với các điểm du lịch, cụ thể : hủ tíu 30K, café đá 10K, trà xanh 0 độ có tẩy 12 K,bánh mì đặt ruột 5K.Nhưng tốt nhất là đem theo đồ ăn.
Tóm lại, dân phải có máu phượt, máu đi rừng, thì đến đây không lấy gì hối tiếc.Tụi Tây còn rủ nhau bay đến đây ngủ bụi mà !
Xem video xong,bạn nào thấy tăng được kiến thức thiên nhiên, xin 1 cái like !

10 năm về trước mình còn là sinh viên, đi vào rừng cát tiên qua lối đi vào thủy điện trị an, rồi vào sâu thêm khoảng 50km nữa, lối này mới thật sự biết thế nào là rừng nguyên sinh (tre trúc trổ bông trắng bạt ngàn, hoa lan rừng đầy đường đi, trái cây lạ đầy lối mòn, đường đi lên dốc xuống suối chập trùng......cây gỗ to bị chặt ngổn ngang), nhóm 7 người của mình vào đi nguyên một ngày trong rừng do bị lạc, và cuối cùng lần ra dc do các bác lâm tặc dẫn ra.

chuyến đi nhớ đời, bây giờ nhìn thấy rừng là mình sợ lắm rồi.

oh, cho mình xin thêm thông tin bây giờ về Nam Cát Tiện được không, mình tính rủ 1 nhóm khoảng 6 > 8 người vào trong bàu sấu ngủ, cắm trại đó 1 đêm rồi về (do đi làm nên chỉ được 2 ngày t7, cn). Nhóm mình sẽ đi xe máy.

Minh chưa từng đi Nam Cát Tiên, nên chưa biết địa hình đó như thế nào, nhưng có đọc trên mạng và hình dung được là: (nếu sai bác nào đi rồi chỉnh sữa giùm nhé, vì mình đọc toàn thông tin cách đây 1 - 2 năm sợ thay đổi)

+ Đi xe máy đến của rừng (gọi là Ban Quãn Lý rừng gì đó) ở đây mua vé vào tham quan, gữi xe, đi đò qua để vào rừng.

+ Ở đây có 2 cách đi đó là đi bộ và đi xe của Ban Quản Lý (cái này như topic thì tốn 1tr7, nếu mình không cần hướng dẫn viên thì sao nhỉ, ai) ai cho mình xin sdt Ban Quãn Lý mình hỏi giá cả và cách đi như thế nào được không ? Thanks nhiều. Nếu có gì sai ở đây về thông tin đi đến bàu sấu thì cho mình biết nhé (tình huống đi bộ 15km chắc nhóm mình k đi).

+ Đi vào bàu sấu thuê phòng giá nhiêu ? thuê liều tập thể giá nhiêu ? có được đốt lữa, nấu cơm gần bàu sấu không các bạn ?

Mình cần thông tin, di đến cửa rừng Nam Cát Tiên, thong tin giá cả đi vào Bàu Sấu = xe của Ban Quản Lý, thông tin ăn, ngủ, ở, nấu nướng ở Bàu Sấu.

Mong các bạn hướng dẫn, thank nhé.

1730K/ 7 người ,thì tiền xe chỉ có 700 k ,còn thuê hướng dẩn 200K- (bắt buộc! nhằm bảo vệ khách không lạc rừng đồng thời quản lý khách có thể săn -câu).Trong Bàu Sấu có phòng nghỉ 420 K/ 3 người ,tuy nhiên ,nếu đem võng theo thì cũng có chỗ mắc. Trong Bàu Sấu không thể ngủ lều,không an toàn vì có thể rắn rết . Bếp nấu nướng do kiểm lâm Bàu Sấu quy định , vì sợ cháy nên không thể nấu tự do. Họ nấu sẳn cháu cá thì giá cũng hơi cao ! Đi cho biết chứ nơi nầy đi 1 lần không ai quay lại đâu nhé !

Thanks thông tin chia sẽ từ bác, có vẻ chi phí ở đây khá mắc nhỉ, chắc sẽ tính toán chỉ nên cắm trại ở trụ sở vườn.

Thanks bác nhiều

các bác cho e hỏi là về phần mướn hướng dẫn viên thì là bắt buộc ạ ? tại có mấy lần bạn của em đi Nam Cát Tiên thì nói là ko cần hướng dẫn viên , mà em cũng thấy trong 4rum , có nhiều topic của các bạn đi trước , thấy cũng không có hướng dẫn viên đi theo , có vấn đề nữa là nếu như người nước ngoài có phải phụ thu gì không ạ ? do theo kế hoạch thì năm sau vài người bạn nước ngoài của e qua VN và muốn khám phá rừng của VN , nên mong mọi người hướng dẫn chi tiết ạ , thanks mọi người nhiều :)

Chào bạn linhatm,

Bạn đã nhận một lời nhắc nhở tại Phuot.vn - The Real Phuot.

Lý do:
-------
Lỗi trình bày bài viết

Vui lòng viết hoa đầu câu, đầu dòng.
-------

Bài viết gốc:
https://www.phuot.vn/showthread.php?p=875459
10 năm về trước mình còn là sinh viên, đi vào rừng cát tiên qua lối đi vào thủy điện trị an, rồi vào sâu thêm khoảng 50km nữa, lối này mới thật sự biết thế nào là rừng nguyên sinh (tre trúc trổ bông trắng bạt ngàn, hoa lan rừng đầy đường đi, trái cây lạ đầy lối mòn, đường đi lên dốc xuống suối chập trùng......cây gỗ to bị chặt ngổn ngang), nhóm 7 người của mình vào đi nguyên một ngày trong rừng do bị lạc, và cuối cùng lần ra dc do các bác lâm tặc dẫn ra.

chuyến đi nhớ đời, bây giờ nhìn thấy rừng là mình sợ lắm rồi.

Lời nhắc nhở này nhằm mục đích nhắc lại cho bạn về nội quy của diễn đàn mà bạn phải hiểu và tuân theo.

Kinh dị......bye

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,579
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back