What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Myanmar

Chào các bạn, mình mới book dc vé rẻ đi cho cả nhà ngày 20Aug, do đoàn mình 5 người ( có người già và trẻ em) nên bạn nào biết có tour nào book dc tại Myanmar giá cả phải chăng thì chỉ mình với nhé, có HDV người Việt thì càng tốt.
Lịch trình của mình là hcm - yagon- bagan- golden rock-yagon. Total cộng 5 ngày. Cám ơn mọi người nhiều.

Trong đoàn của bạn có ai nói được một chút tiếng anh không, nếu có thì mình chỉ cho cách đi không cần book tour đâu, vừa tốn kèm mà vừa bị ràng buộc, đi Myanmar đơn giản hơn bạn nghĩ nhiều, nhất là bạn đi vào tháng 8 không phải mùa cao điểm, mình mới về cuối tháng 7, bạn có thể đọc kinh nghiệm mình chia sẻ đăng ngày cuối tháng 7, cần gì inbox mình hướng dẫn cụ thể.

Cho mình xin facebook của JJ Express và Elite nha, search facebook có nhiều page quá không biết cái nào có thể đặt được :(

Giữa Mandalay và Inle thì nên chọn cái nào vậy các bạn :)

Mình chỉ có 5 ngày, dự định dành 2 ngày cho Bagan, 1 ngày còn lại cho 1 trong 2 nơi bên trên.

Chọn Mandalay luôn và ngay, tuy nhiên 1 ngày thì không thể tham quan hết được các điểm ở Mandalay

Sao vậy bạn? Vì giá mắc hơn?

Vì khách du lịch có tiền nên hầu hết họ chọn xe vip, thế nên các xe vip luôn full chỗ mặc dù giá đắt gấp đôi xe thường.
Chất lượng xe vip: Luôn đầy chỗ, phục vụ chuyên nghiệp, đầy đủ tiện nghi, nhưng có 2 nhược điểm đó là chỉ có thể ngồi duỗi chân mà không thể nằm như xe của vn và điều hòa quá lạnh, sau 1 đêm ngồi như vậy thì sáng hôm sau cảm thấy khá là đau đầu nghẹt mũi và ê ẩm.
Chất lượng xe thường: Luôn thừa nhiều ghế, ghế ngồi thẳng như những tuyến xe khách quãng ngắn của vn, cũng phục vụ nước nôi đàng hoàng,vì là điều hòa không quá lạnh, kinh nghiệm xương máu là khi lên xe lập tức đi xuống hàng ghế cuối cùng nơi có 5 ghế sát nhau, đấy là chiếc giường vip dành cho bạn ngủ thoải mái cả đêm đấy.

Vì khách du lịch có tiền nên hầu hết họ chọn xe vip, thế nên các xe vip luôn full chỗ mặc dù giá đắt gấp đôi xe thường.
Chất lượng xe vip: Luôn đầy chỗ, phục vụ chuyên nghiệp, đầy đủ tiện nghi, nhưng có 2 nhược điểm đó là chỉ có thể ngồi duỗi chân mà không thể nằm như xe của vn và điều hòa quá lạnh, sau 1 đêm ngồi như vậy thì sáng hôm sau cảm thấy khá là đau đầu nghẹt mũi và ê ẩm.
Chất lượng xe thường: Luôn thừa nhiều ghế, ghế ngồi thẳng như những tuyến xe khách quãng ngắn của vn, cũng phục vụ nước nôi đàng hoàng,vì là điều hòa không quá lạnh, kinh nghiệm xương máu là khi lên xe lập tức đi xuống hàng ghế cuối cùng nơi có 5 ghế sát nhau, đấy là chiếc giường vip dành cho bạn ngủ thoải mái cả đêm đấy.

Cảm ơn bạn đã dành thời gian chia sẻ cho những người đi sau! Mình muốn hỏi thêm 1 chút: Nếu mình đến sân bay lúc hơn 18h, mình có thể bắt bus từ sân bay ra bến xe được ko? (Mình đi 1 mình nên ko muốn bắt taxi để tiết kiệm chi phí). Xe chạy đi Bagan vào buổi tối có nhiều ko bạn? Vì mình thấy mọi người đều nói ở Yangon tắc đường ghê lắm, nên nếu mình đi lúc 18h30, đến bến xe tầm 20h30, liệu mình còn bắt đc xe nào ko? Bạn nói xe thường ngồi cũng rất thoải mái và giá rẻ hơn. Vậy giá vé xe khách thường đều rẻ hơn JJ và Elite, tức là tầm 7,000-8,000 kyat đúng ko bạn?

Mình mới tìm hostel ở Bagan mà thấy có 1 dorm giá $10/bed nhưng reviews ko tốt. Còn mấy chỗ reviews tốt thì ít nhất là $17/bed. Như mình đi Myanmar vào cuối tháng 9, vậy mình có thể hy vọng tìm phòng giá rẻ ko? Vì mình thấy mọi người đều nói mùa du lịch bắt đầu từ tháng 10-tháng 2, giá phòng cao, chi phí các thứ đều cao hơn, còn trước đó giá rẻ hơn. Ngoài ra, mình đang phân vân ko biết ở Myanmar du khách có thể xin ngủ nhờ ở chùa được ko? Như mình là nữ thì xin ngủ nhờ có khó ko bạn?

Mình thấy có nhiều bạn chia sẻ nên giữ đô lẻ như $10 để trả phí du lịch. Vậy tức là mình dùng $ thì tỷ giá vẫn có lợi hơn đúng ko bạn?

Xin lỗi bạn nếu mình hỏi nhiều quá! Mình đi 1 mình nên muốn giảm chi phí hết mức có thể, và giờ mình mới lên kế hoạch. Nếu bạn có thêm kinh nghiệm gì, bạn chia sẻ cho mình với nhé! Mình cảm ơn bạn rất nhiều!

Cảm ơn bạn đã dành thời gian chia sẻ cho những người đi sau! Mình muốn hỏi thêm 1 chút: Nếu mình đến sân bay lúc hơn 18h, mình có thể bắt bus từ sân bay ra bến xe được ko? (Mình đi 1 mình nên ko muốn bắt taxi để tiết kiệm chi phí). Xe chạy đi Bagan vào buổi tối có nhiều ko bạn? Vì mình thấy mọi người đều nói ở Yangon tắc đường ghê lắm, nên nếu mình đi lúc 18h30, đến bến xe tầm 20h30, liệu mình còn bắt đc xe nào ko? Bạn nói xe thường ngồi cũng rất thoải mái và giá rẻ hơn. Vậy giá vé xe khách thường đều rẻ hơn JJ và Elite, tức là tầm 7,000-8,000 kyat đúng ko bạn?

Mình mới tìm hostel ở Bagan mà thấy có 1 dorm giá $10/bed nhưng reviews ko tốt. Còn mấy chỗ reviews tốt thì ít nhất là $17/bed. Như mình đi Myanmar vào cuối tháng 9, vậy mình có thể hy vọng tìm phòng giá rẻ ko? Vì mình thấy mọi người đều nói mùa du lịch bắt đầu từ tháng 10-tháng 2, giá phòng cao, chi phí các thứ đều cao hơn, còn trước đó giá rẻ hơn. Ngoài ra, mình đang phân vân ko biết ở Myanmar du khách có thể xin ngủ nhờ ở chùa được ko? Như mình là nữ thì xin ngủ nhờ có khó ko bạn?

Mình thấy có nhiều bạn chia sẻ nên giữ đô lẻ như $10 để trả phí du lịch. Vậy tức là mình dùng $ thì tỷ giá vẫn có lợi hơn đúng ko bạn?

Xin lỗi bạn nếu mình hỏi nhiều quá! Mình đi 1 mình nên muốn giảm chi phí hết mức có thể, và giờ mình mới lên kế hoạch. Nếu bạn có thêm kinh nghiệm gì, bạn chia sẻ cho mình với nhé! Mình cảm ơn bạn rất nhiều!

Mình đã chia sẻ 1 bài rất dài ở trang 88 bạn nhé, bạn kéo lên 1 chút sẽ thấy, sẽ có rất nhiều thông tin hữu ích cho bạn, vì mình cũng đi 1 mình. giờ mình xin trả lời những thắc mắc của bạn

Với khung thời gian bạn nói thì khuyên bạn nên bắt ngay 1 cái taxi thỏa thuận giá rồi đi luôn, chỉ 1 quốc taxi không đáng để bạn phải mạo hiểm đánh đổi thời gian như thế, mà quãng đường giữa sân bay và bến xe không quá xa, xe buýt và phương tiện công cộng nói chung ở myanmar còn lạc hậu, thông tin không rõ ràng nhất là đối với du khách nên đi xe buýt là hơi '' hên xui''.
Các chuyến xe buýt đêm theo mình biết thì hầu hết khởi hành vào lúc 6h, 7h, hoặc muộn là 8h. Tuy nhiên mình không chắc chắn hoàn toàn, bạn vẫn còn cơ hội đi bagan ngay đếm đó nếu ngay khi gặp tài xế taxi nhờ họ gọi điện check hộ xem có kịp chuyến nào không thì mới nhờ họ chở ra bến xe (và phải đảm bảo mua được vé đi bagan mới trả tiền taxi). Giá vé dao động từ 9000 đến 11000 tùy chặng nhé, mình đi mandalay về yangon là 11000, xe vip thì gấp đôi.

Bạn đi vào tháng 9 thì không cần phải nghĩ ngợi về việc đặt phòng nhé, khách sạn nào cũng có rất nhiều phòng trống, tìm lên list 1 vài cái mình ưng rồi đến đó đặt trực tiếp, bạn có thể ép giá được, nhé, phòng riêng thì 15-20$. bed thì thậm chí 6$. xin ở chùa thoải mái, thậm chí có thể ngủ ở các ngôi đền tham quan ở bagan ( không khuyến khích người sợ mà nhé, nhất là phụ nữ vì 1 mình 1 cõi)
Giữ đô thì lợi hơn không đáng kể, giả sử bạn phải chi tiêu cái gì tính bằng $ nhưng mà bạn trả bằng tiền Miến thì cũng tính bằng tỷ giá quy đổi ở sân bay, bạn chỉ thiệt 1 chút xíu chỗ lẻ thôi.

Mình đã đọc chia sẻ của bạn ở trang 88 nên mới hỏi bạn đó :) Cảm ơn gợi ý của bạn. Có lẽ mình sẽ bắt taxi ra bến xe vậy, ra đó vẫn kịp bắt xe của Elite.

Giờ em đến sanbay và giờ đi xe khách sát nhau, nên em không có lựa chọn nào khác là đi taxi, vì sanbay gần bến xe (bến xe rất rộng!). Mặc dù em solo 1 mình.
Trường hợp khi bay về Việt Nam, nếu đêm trước đó hostel tại Yangon mà em còn thời gian thì đi xe buýt ra sanbay cũng được vì rẻ và hợp với tiêu chí của em...(xem xe buýt số mấy ra sanbay), xe buýt này rất nhiều, chạy bình thường như các xe buýt tại VN mình, xe đi ngang sanbay, rồi em đi bộ vào (giống như xe ngang qua sân vận động quân khu 7, rồi đi bộ vào TanSonNhat vậy), còn nếu không đi bộ được thì phía ngoài lúc xe buýt stop có xe nhỏ như soongtheo vào sanbay...nhưng đi bộ chủ động hơn vì cự ly không xa.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,590
190,140
Latest member
inhopanphat
Back