What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

Ko phải là liều đâu bác ơi. Theo quy định, nước cấp visa Schegen là 1 trong các trường hợp: (1) Nơi nhập cảnh đầu tiên; (2) Nơi ở lâu nhất hoặc điểm đến chính. Và trong nhiều trường hợp (nếu t nhớ ko nhầm thì trong diễn đàn này cũng có 1 vài bạn nói gặp phải), chính cơ quan xem xét cấp visa của nước nhập cảnh đầu tiên lại yêu cầu bạn đến xin visa ở nơi ở lâu nhất hoặc điểm đến chính.

Trên thực tế, tôi đã hỏi rất nhiều người đã từng đi như vậy. Vài chục người đi cũng có 1,2 người ko được nhập cảnh. Tuy nhiên khi hỏi ra, những người đó đều ko có hồ sơ tài liệu gì để chứng minh việc họ sẽ đến nước cấp visa và/hoặc rời nước nhập cảnh. Vì vậy, họ ko được nhập cảnh là đúng thôi. Việc mang các giấy tờ để chứng minh nơi ở lâu nhất là nước cấp visa để chứng minh điều đó + thêm các giấy tờ chứng minh mình sẽ rời khỏi nước nhập cảnh để đến nước cấp visa.

Tất nhiên, an toàn nhất là bạn nhập cảnh ở nước cấp visa và cũng là nước ở lại lâu nhất. Nhưng ko phải lúc nào cũng tiện để bạn làm việc đó, vậy thì hãy đọc kỹ quy định và thực hiện theo đúng thôi.

Thường khi xét thì ĐSQ đã kiểm tra và hỏi cái này. Hồi mình xin visa đi Finland năm ngoái,ở đó có 3 ngày còn sang Đức gần 10 ngày. Họ xem xong bảo về Đức mà xin vì đó là nới ở nhiều nhất. Nhưng bọn mình lý luận: đó là nơi tao vào đầu tiên và nơi tao cần làm việc với đối tác. Nếu ko cho thì thôi bọn tao ko cần sang Đức. Thế là các đ/c đó cấp thôi. Còn bay quá cảnh Pari cũng chẳng thấy hỏi gì, nhưng có hỏi ko ngại vì mình có vé bay nối chuyến.Nói chung đi với giấy tờ OK có lẽ cũng ko ngại gì lắm

Hiện tại có những nước nào nhận visa schengen đc hả các bác. Theo e biết là pháp, hà lan, tây ban nha, ý.
Nước nào có khả năng cao nhất đc visa 5 năm ạ

Hiện tại có những nước nào nhận visa schengen đc hả các bác. Theo e biết là pháp, hà lan, tây ban nha, ý.

Về nguyên tắc tất cả các nước thuộc khối đều nhận và cấp visa.Tuy nhiên ở đâu được 5 năm thì mình ko rõ. 4 năm nay mình sang đó đều đặn mà chỉ duy nhất năm ngoái mới được 1 cái 1 năm, vừa hết hạn xong

1. Nước cấp visa là nước mình đến đầu tiên, hoặc (hoặc chứ không phải và nhé) nước ở lâu nhất. Nếu nước đến đầu tiên khác với nước ở lâu nhất thì thường phải xin visa của nước ở lâu nhất, trừ phi nước có người mời mình họ chấp nhận cấp visa do mình đấu lý với họ.
2. Khi mình xin visa 1 nước và nhập cảnh ở nước khác (không ở lâu nhất) là bình thường và đó là quyền của mình do các lý do như tối ưu hóa lịch trình, vé máy bay rẻ... Trong trường hợp này ngay từ khi xin visa và khi nhập cảnh mà họ hỏi, mình phải trình vé máy bay hoặc phương tiện nối chuyến sang nước mình xin visa và ở lâu nhất. Tờ lịch trình và các bằng chứng về chỗ ở, vé giao thông (nếu đã book trước) cộng vé returne phải luôn sẵn sàng để trình cho nhà chức trách sân bay nhập cảnh. Địa chỉ chỗ cư trú chính hoặc nơi ở đầu tiên phải nhớ hoặc sẵn sàng trình nhà chức trách vì câu hỏi họ hay hỏi ngay khi nhập cảnh là chỗ ở của ngài ở đâu trong schengen.
3. Trường hợp multi entry cũng phải chuẩn bị khá kỹ khi xuất cảnh và nhập cảnh, nhất là từ schengen mình đi sang các vùng phức tạp như Thổ nhĩ Kỳ, Nga, Ucraina... Khi xuất cảnh, mình phải đủ bằng chứng là nước mình đến sẽ cho phép mình nhập cảnh (visa, hiệp định miễn thị thực ...), khi nhập cảnh cũng phải chuẩn bị y như nhập cảnh lần đầu.

Cần nhớ là nhân viên và cả quản lý các hãng vận chuyển và kiểm tra xuất nhập cảnh không phải ai và lúc nào họ cũng rành rọt về luật pháp xuất nhập cảnh. Họ hay phải đi hỏi cấp trên hoặc gọi điện thoại hỏi các cơ quan chức năng... đôi khi làm chậm việc ra vào hàng nửa tiếng/ thậm chí 1 tiếng là bình thường. Mình cần chuẩn bị các giấy tờ phòng bị hỗ trợ cho họ để họ tự tin quyết định, kể cả khi bị ách lại phải bình tĩnh thuyết phục và nói lý với họ nếu bạn tin rằng giấy tờ của mình là hợp pháp.

Cũng cần nhớ là hồ sơ visa của mình khi làm ở sứ quán được lưu trên mạng kiểm soát nhập cảnh toàn châu âu (từ nơi đến, đi, hộ chiếu và vân tay...). Những ai làm visa có lịch trình 1 đằng, khi đi một nẻo cần hết sức cẩn trọng, nhất là điểm đến đầu tiên và xuất cảnh. Còn sau khi vào địa giới schengen rồi, mình thay đổi kế hoạch đi lại là quyền của mình và tùy ý từng người thôi.

Qua trải nghiệm cá nhân tôi có những lời khuyên như vậy. Không nên sợ sệt nhưng cũng không được chủ quan trước nhà chức trách.

Năm ngoái khi vợ chồng tôi đi châu Âu, tôi không chuẩn bị kỹ chiếc vé máy bay chiều về hãng Germanwing của vợ tôi (thay vì in bản PDF thì mình in luôn cái email bản word từ email). Ở ngay sân bay Nội Bài, viên quản lý VN của hãng Aeroflot dứt khoát khẳng định là vé của vợ tôi chỉ là giữ chỗ, chưa phải vé thật, anh ta lý giải vé thật xuất ra phải có số vé theo quy định quốc tế). Trong khi đó nhiều hãng máy bay quốc tế hiện nay họ bỏ cách ghi vé có số vé, chỉ có mã vé thôi. Viên quản lý này còn ngớ ngẩn ở chỗ khi tôi liên lạc với hãng Germanwing thì anh ta từ chối hỏi theo điện thoại với cớ là không nói được tiếng Anh!!! Tôi nói lý mãi rồi anh ta cũng cho đi.
Mình cũng phải tự tin là nếu mình đúng mà nhân viên vận chuyển hoặc kiểm soát hộ chiếu sai, mình có quyền kiện họ nếu họ làm nhỡ chuyến bay của mình. Do vậy phải nắm chắc luật đi lại và chuẩn bị sắn các giấy tờ cần thiết.

Chả có nước nào cấp ngay visa 5 năm và nước nào cũng có thể cấp visa 5 năm nếu bạn cần nó và đủ điều kiện.
- Trường hợp bạn có con định cư dài hạn bên đó (hợp pháp và việc làm tốt), bạn sang liên tục nhiều lần thì có thể xin 5 năm, có thể lần đầu xin dài hạn họ cho 1 năm rồi sang năm xin tiếp họ cho 5 năm ngay (với điều kiện con bạn bảo lãnh tài chính cho bạn)
- Trường hợp bạn là doanh nhân hay nhà nghiên cứu/ hoạt động văn hóa nhiều lần được mời hoặc tự đi mục đích thương mại, bạn có thể xin visa dài hạn, thậm chí thẻ APEC miễ thị thực luôn, với điều kiện công ty của bạn phát triển tốt, sổ thuế xác nhận OK. Nhà khoa học có các hợp đồng mời...

Không nên sợ sệt nhưng cũng không được chủ quan trước nhà chức trách.

Chính xác là như câu chốt này của bác Kimvanchinh. Mình hiểu rõ quy định và chấp hành đúng thì mọi việc sẽ đơn giản chứ ko phải may mắn gì cả. Chỉ có một số rất rất ít trường hợp làm đúng mà gặp phải củ chuối thì gọi là ko may mắn thôi (còn lại đa phần là do chủ quan, ko hiểu rõ hoặc ko làm đúng nên gặp trục trặc).

Cập nhật tình hình Visa hà lan nhé:
Mình đi có Visa EU 3 lần đều xin ở Pháp,lần này "nghe đồn" hà Lan cho nhiều (3 5 năm) mon men xin Hà lan, kết qua sau 2 tuần chờ đợi:
- 6 THÁNG MULTY
- 30 NGÀY STAY
Thiệt là cay
Mình có gặp em trai ở Cty Travel uy tín nhât Saigon chuyên Visa cho khách du lịch của cty, em ấy nói nếu chị xin Pháp luôn có thể Pháp cho chị 1 hoăc 3 ăm multy, còn đây tuy là c xin nhiều lần nhưng chị chỉ mới xin Hà lan lần đầu nên họ cấp vậy cho chị là nhiều chúe thường chỉ 3 tháng. Lần sau tài chánh mạnh chút c xin chắc nhiều hơn.
Đay là kinh nghiệm đấy các bạn.

Chào mọi người, mình là mem mới, mọi người cho mình hỏi có ai nộp hồ sơ Hà Lan tại VFS HCM mà có kết quả trong 1 tuần chưa ạ?
Mình dự định đi du lịch Hà Lan ngày 20/10, nhưng đến ngày 6/10 mới apply hồ sơ vào VFS thì đã không còn đủ 15 ngày làm việc theo quy định rồi. Nhưng bên VFS họ xem hồ sơ xong vẫn đồng ý nhận thì chắc là kết quả vẫn sẽ trả ra kịp ngày đúng không ạ?

Chào mọi người, mình là mem mới, mọi người cho mình hỏi có ai nộp hồ sơ Hà Lan tại VFS HCM mà có kết quả trong 1 tuần chưa ạ?
Mình dự định đi du lịch Hà Lan ngày 20/10, nhưng đến ngày 6/10 mới apply hồ sơ vào VFS thì đã không còn đủ 15 ngày làm việc theo quy định rồi. Nhưng bên VFS họ xem hồ sơ xong vẫn đồng ý nhận thì chắc là kết quả vẫn sẽ trả ra kịp ngày đúng không ạ?

Có nha, bạn mình nộp đúng 1 tuần có kết quả luôn mặc dù ngày đi còn xa.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,594
190,145
Latest member
dangky4gviettel
Back