What's new

[Chia sẻ] Nhật ký hành trình Trung Quốc - Tây Tạng bằng xe gắn máy

Kính chào toàn thể anh chị em diễn đàn phuot.vn,

Đối với những ai đã theo dõi topic "Nhật ký hành trình Châu Âu bằng xe gắn máy" chắc hẳn còn nhớ đoạn HDD82 gặp một lão già say xỉn tại một quán rượu ở Vienna - Áo, lão già khi mới gặp HDD82 có nói một câu bất hủ: "Tao sẽ không hỏi mày là ai, mày từ đâu đến, và tại sao mày lại đến đây... Chúng ta bắt đầu câu chuyện nào!"

Vâng, HDD82 cũng không bắt đầu topic này bằng cách giải thích tại sao lại chọn hành trình này, tại sao lại đi Trung Quốc, tại sao lại là xe máy, v.v... như các topic trước, bởi vì tất cả lời nói đều trở nên thừa thãi trước những vần thơ bất hủ:

"Người lữ hành đúng nghĩa là người đi chỉ vì được đi
Trái tim không hề vương vấn.
Như mây bay, gió thổi
Anh bước theo số phận của mình
Cần gì phải có một lý do?
Chỉ cần một tiếng hô thôi: Lên đường! "

Bỏ lại sao lưng những buổi coi thi Đại Học căng thẳng, công việc bộn bề chưa xong, và nhiều chuyện khác, HDD82 lên đường. Đơn giản tôi muốn sống đúng ý nghĩa như câu nói của Muhamed Ali cầm tay nói với người thân trước khi ông ra đi rằng:" Đừng khóc cho tôi. Tôi thấy thanh thản lắm! Tôi đã đạt được tất cả những gì mình muốn trong cuộc sống này rồi."

Với kỹ năng viết lách của dân kỹ thuật càng viết càng dở, viết càng dài càng đọc chán nên HDD82 sẽ không viết nhiều trong topic này. Nhưng nếu topic này có truyền thêm cảm hứng cho ai lên đường thì các bạn đã đứng về cùng phía với HDD82 rồi...

"Sống để Đi" - "Live to Ride"!

@Bạn Daingu_cuongquoc: Có điều kiện chắc bạn trở thành một nhà khoa học rồi...

Naloan lại đang stress lại lang thang qua đây.

Trong số ACE đang quan tâm đến topic này chắc Naloan là người đến Tibet trong thời gian gần đây nhất quá. Trước khi mình đi mình cũng đọc nhiều topic về Tibet trên các diễn đàn, xem hết Mê Kông Ký Sự, đọc hết bộ Mật Mã Tây Tạng, trong lúc đi cũng cặm cụi ghi chép lại các thông tin...nhưng những cái mình ghi nhớ, hầu như chỉ là cảm xúc và choáng ngợp, thế nên đọc topic này của anh HDD82, mình ngoài việc bị cuốn hút vào hành trình và những chia sẻ về hạnh phúc, về con người rất hay của anh HDD82, mình chẳng phát hiện được anh ấy mới đang đi vòng vòng bên ngoài chưa vào đất Tạng :)

Phải đi nhiều và tìm hiểu kỹ về Tạng thì mới có được những nhận định của anh Blackhill và chị Nheva, nên không nói chắc được anh HDD82 là vô tình hay là cố ý đâu bạn à.

Đến phút cuối topic đi theo một hướng khác, nhưng người theo dõi từ đầu đến giờ chắc chắn đã có được nhiều thông tin hay (bằng cách này hay cách kia :D), vậy sao ta không chọn cách vui vẻ đi với những gì đã đọc và cmt với nhau tới đây, nhỉ!

P/s: Rất cảm ơn anh Blackhill về những bức ảnh rất đẹp và hiếm về Tây Tạng mà anh đã chia sẻ!

@naloan:như mình đã nói,mình có cái điên khùng của bác chủ thớt nên cực kỳ ủng hộ chuyến đi của bác ý cũng như đã đắm chìm vào từng khoảnh khắc trên đường thiên lý của bác ý
Cái mà mình thấy gợn đôi chút (đôi chút thoi nhé )đấy là sau khi sang bên su đọc bài đầy đủ bác ý post trc đó +còm măng hâm mộ của các mem bên đó +đọc lại những com` của các bác Gò đen,nheva...mình mới nhận định lại thêm cố gắng cho khách quan trung dung hơn (tại thời điểm nay,chưa chắc đúng vào thời điểm sau).Vì tuy hay thì hay hữu ích thì hữu ích,nhưng cái động cơ nó thực tâm toàn phần như tác giả nói sẽ thì là hoàn hảo hơn(nếu ko thì cũng không có vấn đề gì lớn vì dù có chuyện gì thì tất cả chúng ta đều phải thực lòng cảm ơn những chia sẻ tuyệt vời của bác chủ ).
Cũng từ những phát sinh đó + những chia sẻ hình ảnh +thông tin bác Gò đen sau đó mình mới liên tưởng đến việc chúng ta nên gạt đi sự bằng lòng sẵn có khá dễ dãi mà mỗi amater rất nên học theo cách nhìn nhận cs,cách phượt của các bác phượt gộc để mà cố gắng hơn cho những hành trình sau này.để đi và cảm nhận,học hỏi được nhiều hơn nữa,đọc một cuốn sách hay thì càng đọc kỹ từng từ một rồi liên tưởng thật nhiều có phải sẽ càng cảm nhận và rút ra đc nhiều điều tuyệt vời hơn không
@ bác Gò Đen: ngoài người Tạng ra e cũng rất yêu mến và ngưỡng mộ 1 dân tộc thiểu số và bí ẩn nữa là người Miêu (H'mong) nữa bác ạ, yêu mến cái hồn hậu và cũng rất ngưỡng mộ cái cuồng tín,bất khuất thậm chí đến cực đoan bất chấp của họ.bác đi Vân Nam Quảng Tây nhiều có những chuyện gì hay về người Miêu thì sharing e với nhé,thanks bác

Chuyến đi đó cung cấp thông tin tiền trạm cho nhóm bạn Cutie Sexy thì phải, Blackhill sẽ cố tìm lại thớt và sẽ cung cấp thông tin cụ thể cho từng bạn trong khả năng của mình...sau đó 2009 thì xảy ra chiến sự ở Tân Cương...

Bạn Danngọc cố gắng dịch vài đoạn của Francis Garnier 1866, mình thì có chút tư liệu của Joseph Rock cứ tưởng J.R. là người đầu tiên...

Up thêm một tấm ... kinh điển...về điểm cao nhất trên lộ trình này...

Có một số bạn yêu cầu, và cũng chia sẻ với HDD82 (nếu bạn ấy quay lại topic này) nên sáng nay Blackhill có up Album ảnh trên mục cá nhân của Blackhill chỉ cần click vào tên sẽ thấy.

https://www.phuot.vn/album.php?albumid=3970

Xem ảnh của bác Gò Đen xong là đứng hình luôn! TFS...

Về topic của bác chủ, mình thấy bác viết có duyên, vừa có sự khúc chiết của người làm khoa học, lại vừa có vẻ tưng tửng, điên rồ và bất cần của tuổi thanh niên!

Chỉ hơi tiếc là bạn quá phóng đại và bất cẩn trong dật tít cũng như đưa thông tin (và theo tôi đây cũng là cái tật chung của phần đông người Việt minh) dẫn đến vài tranh luận không thật vui...

Dù sao, đây cũng là cơ hội tốt để bác chủ và cả chúng ta xem lại cách ứng xử trong cộng đồng.

Chúc cả nhà vui!

Theo dõi topic đến đây tôi lại liên tưởng đến vụ um sùm bên âm nhạc giữa các đại gia âm nhạc Nguyễn Ánh 9 và Đàm Vĩnh Hưng với một kết thúc thật có hậu xứng danh với những bậc danh tài.
Rất mừng là topic này đang đi đến chỗ kết gần giống như vậy. Ít nhất, nó làm cho những phượt gia rất có tiềm năng và rất liều lĩnh như bạn daingu-cuongquoc đã không giữ im lặng như bao lâu nay, cất lên tiếng nói rất tâm huyết từ lòng mình về phượt. Tôi rất cảm động khi đọc comment của bạn và thấy có trách nhiệm hơn nếu sẽ chia sẻ những topic tiếp theo sau này...
Rất cám ơn HDD82, người mà tôi ngưỡng mộ từ khi đọc hành trình châu Âu bằng xe gắn máy... Qua topic này tôi mới hiểu thêm về đất Tạng.
Cám ơn bạn Blackhill đã chia sẻ những tấm ảnh đúng là độc nhất vô nhị và những thông tin quý giá về đất Tạng và người Tạng.

Thớt này rất đáng nhớ, hay, tuyệt. Khám phá được nhiều điều từ thớt này: cuộc sống, ứng xử, văn hóa, địa phương, dân tộc và cả chính bản thân mình nữa....

HDD82 ơi, chị của em đây, đồng nghiệp cũ đây. Topic này là điều mà Tây Tạng muốn em hiểu được nó đấy. Tất cả đều là nhân duyên tốt lành của em, em sẽ gặp được cái "hiểu" đó... Chúc em mọi điều an lành!!! Trân trọng.

Đi là để hưởng thụ thú vui xê dịch, để trải nghiệm bản thân, viết là để trải lòng, để cám ơn đời, cám ơn những con người xa lạ đã giúp đỡ mình trên hành trình... viết như 1 lời cảm ơn truyền tay, có biết bao giờ gặp lại những con người xa lạ đó đâu để cảm để ơn. Hãy sống với cái tâm cho không phải mong nhận lại. Cũng không nên suy nghĩ to be first, to be number 1 or 2. Còn nếu có thực sự PR thì đã sao nào, cuộc sống mỗi người mỗi hoàn cảnh.
Nếu các bạn chú ý ngay từ trang 1 của topic này tác giả đã kể việc kiếm được bến xe ở Kunmin đi Daili...rồi bình 1 câu ..." Anh đúng là nhà hùng biện tài ba" như thể tác giả đã muốn nói lên "độ khó" or to be first tìm ra cái bến xe này. Với 2 cities quá nổi tiếng như Kunmin và Daili, thì cái bến xe đó quá bình thường, người xưa có nói con đường ngay trong lưỡi của bạn, chưa kể là ê taxi chở tao ra bến xe Kunmin đi Daili, hay hỏi hostel nơi mình ở Kunmin. Thì
việc "nhầm" 4000m thành 6000m là chuyện dễ hiểu, càng thăng hoa hơn khi mọi giấy tờ tiền bạc treo lủng lẳng yên sau rồi đánh mất...
Tác giả tuy không còn trẻ nhưng so với mọi người già thì bạn ấy còn trẻ. Trẻ thì đã sao, già thì đã sao nào, ngay như bác kimvanchinh viết topic về Nga cũng đầy sạn.
Đối với dân phuot cái hiểu khi vào Tibet là phải có permit, vấn đề bạn Nheva cũng như người "phuot nhiều" hỏi về cách xin permit, ở đâu rẻ, cách xin là hoàn toàn chính đáng ở mức thông tin tối thiểu. Thôi thì ai muốn to be number 1 hay PR thì kệ họ, thông tin thì nên chính xác cái cần thiết, âu cũng là cái tâm của mình cám ơn những con người xa lạ đó.

Tôi tự xưng tuổi thì già nhưng tuổi phượt lại trẻ hơn nhiều bạn rất nhiều. Kinh nghiệm phượt và cả kinh nghiệm viết bài, chụp ảnh và post ảnh mới chỉ ở mức tập toạng học trò thôi chứ sao so được với các cao thủ trong làng phượt. Mới tháng 6 vừa rồi, do động lực phượt và tham gia diễn đàn này, tôi mới sắm con Miroless Nex 5R để có thể nâng cấp chút về chụp ảnh và cũng chỉ mới sử dụng chế độ Auto là chính... Post ảnh thì bọn photobucket cho việt vị hoài mặc dù đã lập trang mới... Đi phượt thì chủ yếu đi máy bay, ô tô, tàu, kết hợp đi bộ và nếu có xe máy chạy vòng vòng vài chục cây đổ về.
Cám ơn diễn đàn và những cao thủ kiểu như HDD82, mỗi người mỗi vẻ nhưng đã đánh thức khát vọng phượt trong tôi để tôi dám đi một số tour mà tự tôi cho rằng với tuổi tôi là sự thách thức phải nỗ lực để vượt qua. Thường thì tôi phải lấy thông tin từ diễn đàn này, chủ yếu để lấy cảm hứng và kinh nghiệm của người Việt mình. Kiểm chứng chúng thì phải qua các trang mạng tiếng Anh phong phú hơn. Các bạn già dặn hơn tôi về phượt đã cho tôi những kinh nghiệm và bài học thật đáng quý làm cho tôi trở thành học trò nhỏ trên lĩnh vực này mà rất thích thú...
Khi đi trên những nẻo đường Á, Âu, được gặp các bạn phượt quốc tế nam nữa đủ các lứa tuổi, màu da, mới thấy mình còn phải học hỏi nhiều hơn nữa...
Mong các bạn còn trẻ tuổi, dù đã "già" hay chưa già dặn về phượt, hãy đóng góp cho sự nghiệp phượt của người Việt mình ngang tầm khu vực hay quốc tế càng hay...

Mình thấy rằng nhiều người vào D Đ rồi nhảy vào Topic ai đó nói về một vùng đất nào đó ngoài Việt nam Bởi vì biết những vùng miền ở trên VN thì không oai cho lắm , vì là nội địa nên thường thôi !!! và khi nhảy là liếc Tóp vào là bắt đầu phóng vào Gu Gồ xợt lia chia tranh thủ moi móc tìm kiếm tài liệu rồi bắt đầu ra oai lên diễn đàn và múa đủ kiểu... phê chổ này nói chổ nọ rồi đả kích người khác khi họ không nhớ con số thực tế hay địa danh đã đi qua mà chỉ mang máng thôi còn người ngồi xợt Cu gồ thì con số hay tư lịu nào đó là chánh xác hoặc cũng hơn người viết mang máng....
Thậm chí có những người chưa hề bước ra khỏi ông táo !!! mà cứ huynh thiên '' Thông Thiên văn- đạt địa lý'' bất cứ nới nào trên trái đất này !!! họ nói vanh vách còn lên giọng cao thấp dạy đời hoặc là chỉ bảo sửa lưng người khác !!!
Ví dụ như nói đi Tây Tạng thì cũng nhảy vào toe toe... nhưng khi có người nào đó lên tiếng xin một vài hình ảnh bạn đó đi TẠNG hay đề nghị Bạn mở 1 tóp bịch cho ACE vào thưỡng ngoạn thì lại ấm a ấm ớ !!!
Mình đã định không comt thêm nữa ở đây vì thấy bạn Black Hill gần như nói thay hộ bọn mình rồi.
Nhưng nhìn thấy ý kiến của bạn này mình nghĩ có lẽ phải nhắn bạn ý 1 câu, đơn giản thôi:
Nếu bạn cho rằng chúng tôi chỉ ngồi ở nhà Gúc ra các thông tin để bắt bẻ thì bạn thật nông cạn và có tính chụp mũ
Vì sao?
- Thứ nhất, cứ cho là chúng tôi search trên mạng đi, thì tác giả topic cũng hoàn toàn có điều kiện để search như chúng tôi cơ mà! Bởi vì t/g đã về nhà, lại còn tái bản thì càng có điều kiện sửa sai chứ !
Hơn nữa nếu là tác giả, lại còn làm nghề khoa học thì càng nên cẩn trọng nghiêm túc và có trách nhiệm hơn với chính bài viết của mình chứ phải không các bạn?
Vả lại chẳng ai lúc nào cũng viết đúng được hết cả, có sai sót cũng là chuyện thường nên mọi người vào góp ý chỉnh sửa cũng là bình thường và nên cảm ơn chứ sao lại coi là đả kích nhỉ.
Nếu vậy thì chắc tất cả những người làm nghề biên tập hoặc hiệu đính sẽ bị coi là chuyên đi đả kích ư? ;)
Chúng tôi cũng từng viết topic và cũng từng được góp ý, "sửa lưng", nhưng chúng tôi đâu có tự ái mà trái lại rất cảm ơn các bạn đã chỉ ra lỗi của mình. Có ai viết bài mà không cần biên tập đâu bạn?
Nữa là ở đây chúng tôi chỉ correct (chỉnh sửa) những thông tin mà chúng tôi nắm chắc bằng kinh nghiệm thực tế lăn lộn ở những vùng đất này của mình, cốt để mang lại thông tin sát thực hơn cho các bạn thôi chứ đâu có từ ngữ nào đả kích tác giả?
- Thứ hai, bạn bảo có những "người không bước ra khỏi ông Táo mà cứ huynh (!?) thiên" thì có lẽ bạn suy từ chính mình ra chăng?
Chứ không lẽ chúng tôi lại phải kể ra đây đã đi những đâu, đã viết gì trên các diễn đàn du lịch, trên báo chí?
Trước khi nói đổng khơi khơi kiểu thế bạn nên tìm hiểu đã nhé.(NT)

Nếu bạn biết được tên thật và nghề nghiệp cũng như các chuyến đi của chúng tôi (như bạn Black Hill đã viết) thì bạn sẽ phải hiểu rằng chúng tôi đâu cần ăn theo mấy cái topic này để ghi điểm, kiếm danh.
Chúng tôi cố giấu còn chẳng hết nữa là.
Chẳng qua tự dưng nhìn thấy tên topic dính đến Tây Tạng , miền đất mà chúng tôi mê đắm và từng đặt chân nên chúng tôi mới hồi hộp theo dõi xem có gì mới, thấy gì lạ thì hỏi, tiện thể thấy chỗ nào chưa chuẩn thì hiệu đính lại mong làm cho topic hoàn thiện hơn thì có gì là không nên?

Last edited:
Mình đã theo dõi topic này từ đầu và thấy rằng quả thực chủ thớt đã kể một hành trình quá hấp dẫn, tuy nhiên vì mình đã đến Tây Tạng và thấy được sự kiểm soát gắt gao như thế nào ở các check point nên cũng khá tò mò không hiểu làm sao chủ thớt một mình một ngựa đến Tây Tạng được, đó cũng là tâm lý chung của những người đã yêu mảnh đất này, tìm hiểu và đã đến cũng như mong được đến đây. Nên chăng nếu đã hiểu sai việc đến Tây Tạng hay rìa Tây Tạng thì chủ thớt cũng nên lên tiếng, không ai là hoàn hảo cả vì mọi người cũng đâu muốn phải đôi co qua lại như thế này. Phượt là diễn đàn chuyên nghiệp của những người từng đi phượt, đang phượt và sẽ phượt nên thông tin cũng cần chính xác ở mức độ nhất định để không bị đánh giá là "chém gió" hay "không chịu tìm hiểu". Chào thân ái.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back