What's new

[Chia sẻ] Kinh nghiệm chuẩn bị du lịch Hàn Quốc

M đang chuẩn bị đi Hàn cuối T9 này, hôm qua mới nhận được visa. M lập topic để share và cũng muốn mọi người share lại những thông tin để mọi người và m cùng có sự chuẩn bị hữu ích cho 1 chuyến đi Hàn.

Đầu tiên là kinh nghiệm xin visa. Có thể có rất nhiều bài đã có nói rồi, nhưng ở đây, m share kinh nghiệm thực tế của m, và thực sự thì m thấy m làm rất nhanh và cũng k mất nh công sức lắm. Chi phí xin visa m cũng note rõ nhé.
Các bạn cứ làm đúng như hướng dẫn trên web của ĐSQ Hàn Quốc là okie: http://vnm-hanoi.mofa.go.kr/worldlanguage/asia/vnm-hanoi/visa/type/index.jsp.

Hồ sơ xin visa gồm có (xếp theo đúng thứ tự từ trên xuống dưới)
1. Đơn xin visa. Các b lưu ý là mẫu visa trên web của ĐSQ Hàn là mẫu update nhưng bằng English. Lúc đầu m cũng fill mẫu này, xong hôm đến nộp thì thấy ĐSQ phát form bằng Vietnamese, xong lại mất công ngồi điền lại. M k sure là form bằng English của nộp được k, nhưng nếu có đk thì mọi người nên qua ĐSQ xin form trước, hoặc hôm nộp đến sớm lấy số, trong lúc ngồi đợi thì điền cũng được.
1 ảnh 3.5*4.5 nền trắng dán vào đơn này. M thấy nh ng cắt ảnh 4*6 dán vào cũng k thấy làm sao. Tuy nhiên, cẩn thận thì cứ nên chụp riêng. M mất 25k cho 1 tấm 4 ảnh.

2. Hộ chiếu gốc + bản công chứng CMND (k cần dịch). nếu có hộ chiếu cũ đã đi 1 số nứuoc ngoài thì có thể nộp cùng, photo thêm các trang có đóng dấu xuất nhập cảnh (k cần công chứng). Vợ m từng đi châu Âu 2 lần cách đây 6 năm ở hộ chiếu cũ nên làm đúng thế và ĐSQ vẫn nhận ---> giảm rủi ro fail hơn.

3. Hồ sơ chứng minh tài chính: sổ tk có số dư hơn 5.000 USD có thời hạn trên 3 tháng và đã gửi trên 1 tháng. M làm hẳn sổ tk hơn 200tr, thời hạn 13 tháng và gửi hẳn từ đầu năm nên mục này m pass luôn. Khi nộp chỉ cần: xác nhận số dư của bank (tốn 55k/bản xác nhận; 2 vc m gửi ở SCB); photo 2 mặt của sổ tk (k cần công chứng).

4. Hồ sơ chứng minh nghề nghiệp:
+ Hợp đồng lao động (bản công chứng): nếu hơp đồng có English thì chỉ cần công chứng. Còn nếu k có English thì các bạn chỉ cần tự dịch và in ra (k cần phải dịch công chứng, rất tốn tiền); và nộp cùng bản công chứng hợp đồng là okie. M thì hợp đồng có sẵn English rồi. Vợ m thì HDLĐ chỉ có Vietnamese, và làm đúng như này. ĐSQ cũng k yêu cầu gì thêm.
+ Giấy xác nhận nghề nghiệp và xin nghỉ phép của công ty: có thể xin E hay V đều được; xin cả trong 1 form cũng được (chỉ cần có 2 thông tin key là: ng này đúng là đang làm tại công ty (chức vụ; thời hạn HDLĐ); và cty đồng ý cho ng này nghỉ phép đi Hàn Quốc (từ ngày nào đến ngày nào; nêu rõ là nghỉ đi du lịch Hàn). Như m thì cty cấp cho form E luôn; còn công ty vợ m thì chỉ cấp cho form V. Vợ m cũng chỉ dịch form V đó ra E và in ra, nộp cùng bản V của cty cấp cho (cũng k cần dịch công chứng).
+ Sao kê lương: m thì nhờ công ty làm payslip và đóng dấu luôn. Vợ m thì k xin đc cty nên phải ra bank làm sao kê giao dịch và highlight các lần trả lương. Cả 2 cách đều okie nhé. Phí sao kê của VCB là 11k

5. Lịch trình bằng E (k cần công chứng gì cả) + vé máy bay in ra + booking hotel in ra.

6. Nếu đi cùng người thân (trong trường hợp này là 2 vc m), thì cần nộp bản công chứng giấy tờ chứng minh quan hệ (ở đây là ĐK kết hôn); kèm theo bản dịch công chứng của Tư pháp quận huyện. Khoản này m tốn 40k/1 mặt tiền dịch + 25k/mặt công chứng ---> tổng là 65k.

7. Lệ phí xin visa: 20 USD/ng. Có thể pay bằng USD hoặc VND đều được. Pay ngay tại ĐSQ luôn (k cần phải ra Shinhan bank như 1 số bài có viết)

Tổng chi phí xin visa của 2 vc m là: 40 USD ~ 900k + 65k (dịch công chứng ĐK kết hôn) + 110k (xin xác nhận số dư bank cho 2 vợ chồng) + 11k (sao kê tk VCB) + 30k (công chứng giấy tờ các kiểu) + 10k (2 lần gửi xe) + 50k (tiền chụp ảnh 2 vc) = 1.250k cho cả 2 vc.

cho mình hỏi con bạn bnhiu tuổi vậy? thời tiết bên đó có lạnh lắm nếu đi ngoài đường không? 10 ngày nữa mình đi nhưng mình lại đang lo thời tiết quá lạnh vì check thì thấy thời tiết rất thấp nên sợ con ốm. cám ơn bạn nhiều.

ôi ôi, đi nhiều kiểu này thì phải mang quà về cho em đấy nhé =]]]

Ai biết chỗ dịch vụ nào làm visa hàn quốc ok không ? Chỉ em với , em đi làm nên có ít thời gian rãnh lắm , tính nhờ dịch vụ tư vấn rồi đem nộp LSQuán 1 lần luôn

Ai biết chỗ dịch vụ nào làm visa hàn quốc ok không ? Chỉ em với , em đi làm nên có ít thời gian rãnh lắm , tính nhờ dịch vụ tư vấn rồi đem nộp LSQuán 1 lần luôn

vậy là bạn tự đi nộp hay là nhờ dịch vụ? Nếu là nhờ dịch vụ thì quăng hết hồ sơ cho người ta làm và trong trường hợp này bạn cũng phải tự chuẩn bị tài liệu để đưa cho người ta nhé. Còn nếu muốn tự đi làm thì mình nghĩ lên website DSQ coi thủ tục là khỏe nhất, hồ sơ cần gì thì chuẩn bị cái nấy. Nếu công việc ok, tài chính ok thì mình nghĩ bạn không nên quá lo lắng về visa Hàn đâu. Tự làm thì hôm nay gom hồ sơ, mai đi dịch, có bản dịch xong rồi thì hoàn thành hồ sơ và lựa ngày đi nộp. Còn dịch vụ đưa tiền và tài liệu ra thôi, ngồi chơi dợi visa và giá dịch vụ cũng cao lắm. Bạn có thể vào fb tham khảo Visa Năm Châu

vậy là bạn tự đi nộp hay là nhờ dịch vụ? Nếu là nhờ dịch vụ thì quăng hết hồ sơ cho người ta làm và trong trường hợp này bạn cũng phải tự chuẩn bị tài liệu để đưa cho người ta nhé. Còn nếu muốn tự đi làm thì mình nghĩ lên website DSQ coi thủ tục là khỏe nhất, hồ sơ cần gì thì chuẩn bị cái nấy. Nếu công việc ok, tài chính ok thì mình nghĩ bạn không nên quá lo lắng về visa Hàn đâu. Tự làm thì hôm nay gom hồ sơ, mai đi dịch, có bản dịch xong rồi thì hoàn thành hồ sơ và lựa ngày đi nộp. Còn dịch vụ đưa tiền và tài liệu ra thôi, ngồi chơi dợi visa và giá dịch vụ cũng cao lắm. Bạn có thể vào fb tham khảo Visa Năm Châu

Cảm ơn anh/chị , tại em mới lần đầu xin visa Hàn , công việc ,tài chính đều ok , muốn tìm dịch vụ uy tính , tư vấn rồi làm cho khỏe , em đi làm nên công việc cũng lu bu ít thời gian rãnh lắm

cho mình hỏi con bạn bnhiu tuổi vậy? thời tiết bên đó có lạnh lắm nếu đi ngoài đường không? 10 ngày nữa mình đi nhưng mình lại đang lo thời tiết quá lạnh vì check thì thấy thời tiết rất thấp nên sợ con ốm. cám ơn bạn nhiều.

Thằng cu nhà mình đón sinh nhật 3 tuổi bên Hàn luôn bạn ạ. Nhà mình chuẩn bị cả miếng dán nhiệt mua ship từ HN vào, cứ trước khi ra đường là dán 1 miếng qua 2 lớp mỏng, xong mặc thêm 1 áo gió Uniqlo & 1 áo dạ bên ngoài. Mũ & khăn cổ & găng tay đầy đủ. Với cả mình vẫn mang theo xe đẩy, chỗ nào gió quá thì lại che vào. Không rõ bé nhà bạn bao nhiêu tuổi, nhưng thực tế từ 2 tuổi trở đi, trẻ con đề kháng tốt rồi, người lớn mình cảm thấy sao thì trẻ con như vậy thôi.

Nhưng rất may mấy hôm mình đi nhiệt độ dao động từ 5-13 độ, như vậy cũng chỉ ngang với HN :D

Các anh chị ơi, tình hình là hôm trước em có gọi lên cty dịch vụ làm visa hỏi thì có 1 chị nói với em : nếu hồ sơ xin visa hàn rớt thì họ sẽ đóng mọc xấu vào hồ sơ (hay passport) của mình, sau này sẻ không xin visa hàn được nữa.
Anh chị có thể chia sẽ giúp em ít kinh nghiệm được k ạ huhu.

Các anh chị ơi, tình hình là hôm trước em có gọi lên cty dịch vụ làm visa hỏi thì có 1 chị nói với em : nếu hồ sơ xin visa hàn rớt thì họ sẽ đóng mọc xấu vào hồ sơ (hay passport) của mình, sau này sẻ không xin visa hàn được nữa.

Mình nghĩ là bạn vẫn sẽ xin lại visa được nhé, vấn đề là lần xin visa trc vì sao bạn lại bị trượt và lần tiếp theo xin visa bạn có chuẩn bị giấy tờ cẩn thân hơn ko thôi

Vẫn xin lại bình thường nhé

Theo như trên website của ĐSQ thì mỗi người là 5000$, trẻ con hay ng lớn là như nhau đó ạ. Gộp chung cả nhà 1 sổ cũng được, nhưng phải đáp ứng mỗi người 5000$
Bạn nào từng đi du lịch cả nhà confirm giúp mình cái này phát. Chẳng nhẽ đi 3 người thì phải có sổ tiết kiệm 15000$? Tại mình đọc trên web ko thấy nói rõ ràng vụ này. Với lại cho mình hỏi nếu ko có sổ tiết kiệm thì có thể chứng minh bằng sổ đỏ nhà đất hay giấy đăng ký xe ô tô mang tên mình ko, hay bắt buộc phải mở sổ tiết kiệm?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,593
190,143
Latest member
joneforex
Back