What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Trung Quốc

Status
Not open for further replies.
mình trả lời hộ cho, cũng vừa đi về.
Cứ vào trong trạm đầu tiên sau cổng soát vé (Dry Sea) là chỗ mua vé cáp treo (gần 200 tệ) lên 4400m (Glacier Park) , mua xong sẽ phải đi xe bus của khu du lịch (thường vé xu bus họ sẽ bán luôn cho mình lúc mua vé vào cửa) lên điểm 3300m, từ đó sẽ có cáp lên 4400m. Thông thường là khách du lịch lên 4400m, nên điểm này rất đông, mùa thấp điểm xếp hàng vào cáp cũng phải cả tiếng đồng hồ, mùa cao điểm 2-3 tiếng đợi là bình thường. Nhiều ng đi vào mùa cao điểm thường chọn 2 độ cao còn lại để tránh đám đông.

Cảm ơn bạn nhé ! Mình xác định là đi thật sớm cho đỡ phải đợi :)

+ Shangrila:
Có thể nói đây là thất bại nhất của hành trình vì đến Shangrila mùa đông. Cái lạnh đã hạn chế mọi hoạt động, chỉ biết đi được cái tu viện là chui vô phòng khách khách sạn sưởi ấm và bàn bạc chuyện Trung Việt với anh chủ khách sạn.

Vé từ Lệ Giang lên Shangrila: 55 tệ, 60 tệ, 75 tệ tùy bạn chọn. 75 tệ, xe êm, chất lượng tốt, sau 4 tiếng bạn đã có mặt ở Shangrila.

Anh chủ khách sạn dễ thương, cứu bọn này khỏi cái rét mùa đông tại trạm xe bus. Chở về KS, cho uống trà nóng để lấy lại hồn phách, rùi khi được hỏi đường đến tu viện, anh đã nhiệt tình chở bọn này mà ko lấy đồng nào. Anh nói vé tu viện là 110 tệ, còn nếu mua vé của anh chỉ có 105 tệ thôi. Bọn này nói có thẻ SV, anh nói cứ giữ vé, nếu thẻ SV dùng được thì trả lại vé cho anh. Nói chung cũng muốn ủng hộ vé anh nhưng thẻ SV giúp bọn này giảm xuống còn 75 tệ nên dù thấy tội nhưng thôi cũng kệ.

Bus ở Shangrila bước lên bước xuống 1 tệ. Từ tu viện muốn đến chùa Quy Sơn thì bắt xe bus số 3, nó nằm đợi sẵn trong tu viện và trạm cuối cũng là chùa Quy Sơn.

Bạn cho mình hỏi là phố cổ Shangri-La hiện giờ còn nhiều không. Mình thấy có vẻ như Shangri-La như một công trường khổng lồ.

E ở TpHCM thì có đườg bay thẳg đến CônMinh ko ạ. E check trên VNairline, air asia, jetstar thì ko thấy

Thanks bạn ne, nhưng mà mình không muốn bay đến đó rồi bị mấy tay hải quan (vốn không khác gì HQVN) hạch sách đâu. . . (mình chưa đi TQ bao giờ nhưng chắc ko khác hoặc còn tệ hơn). Vì mình đọc, dù là transit visa cũng chỉ là single entry = 1 lần xuất và nhập cảnh mà thôi. Còn sau đó thì hên xui, tuỳ vào suy nghĩ trực quan của công chức HQ. Làm vậy giống như đánh bạc, 5 ăn 5 thua. Không sure nên mình không làm đâu. :(

May tay hai quan trung quoc rat la nice ban nhe.

mình xin hỏi trên các tuyến xe bú bên TQ có xài kí tự latinh của mình ko: VD như bus số 4, 6, 8 thì trên xe có số latinh ko , hay họ vẫn dùng kí tự số của họ

Thấy em lơ xe quá, anh trả lời giúp bay giá rẻ A A thì HCM- Bangkok/ KL- Kunmin mua được vé rẻ bay cho khỏe hơn là ra Hanoi xe Laocai xe Kunmin.
Bên China public bus trong thành phố rất rẻ có 1 đồng thôi, Thượng Hải là 2 đồng (7kVnd). Buýt này có đánh số 1,2,3... như em hỏi nên tra cứu internet tuyến số mấy đi đến đâu... mà có đi sai cũng chẳng sao coi như đi dạo city đó hết 2 đồng (2 chiều) . Em mà du lịch các nước lớn nhiều sẽ hiểu anh nói, chẳng có nước nào dulich buýt qua cửa sổ thư giãn với giá đó.
Còn buýt đi từ city này qua city khác ghi chữ hoa.
Cách biết cũng dễ, lên internet in cái chữ hoa loằng ngoằng này ra 1 tờ giấy vidu Kunmin là chữ gì, Đại Lý, Lệ Giang, Hàng Châu ...hay các địa danh city bé bé khi ra bến xe đối chiếu cái tờ giấy này với bảng hiệu xe + hỏi người ta là OK.
Tương tự khi ra Ga xe lửa, trên ga ghi ký tự chữ hoa vidu ga Nanjing đối chiếu trên tờ giấy đem theo...đúng yên tâm! Kinh nghiệm đó em.

Thấy em lơ xe quá, anh trả lời giúp bay giá rẻ A A thì HCM- Bangkok/ KL- Kunmin mua được vé rẻ bay cho khỏe hơn là ra Hanoi xe Laocai xe Kunmin.
Bên China public bus trong thành phố rất rẻ có 1 đồng thôi, Thượng Hải là 2 đồng (7kVnd). Buýt này có đánh số 1,2,3... như em hỏi nên tra cứu internet tuyến số mấy đi đến đâu... mà có đi sai cũng chẳng sao coi như đi dạo city đó hết 2 đồng (2 chiều) . Em mà du lịch các nước lớn nhiều sẽ hiểu anh nói, chẳng có nước nào dulich buýt qua cửa sổ thư giãn với giá đó.
Còn buýt đi từ city này qua city khác ghi chữ hoa.
Cách biết cũng dễ, lên internet in cái chữ hoa loằng ngoằng này ra 1 tờ giấy vidu Kunmin là chữ gì, Đại Lý, Lệ Giang, Hàng Châu ...hay các địa danh city bé bé khi ra bến xe đối chiếu cái tờ giấy này với bảng hiệu xe + hỏi người ta là OK.
Tương tự khi ra Ga xe lửa, trên ga ghi ký tự chữ hoa vidu ga Nanjing đối chiếu trên tờ giấy đem theo...đúng yên tâm! Kinh nghiệm đó em.

Cũng may vợ em người hoa, nên ko lo ba cái vụ ngôn ngữ ^^

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back