What's new

Hà Giang - Yên Minh- Quản Bạ- Đồng Văn- Mã Pí Lèng 11-15/10/2012

Hà Nội - Quản Bạ-Lũng Cú- Đồng Văn- Ba Bể 11-15/10/2012

Mình ở Sài Gòn, dự định phượt Hà Giang vào giữa tháng 10 này từ 11-15/10, hy vọng ngắm lúa và hoa tam giác mạch. Đây là lần đầu mình đi phượt nên còn có nhiều điều học hỏi. Mình đặt vé Jetstar ra Hà Nội từ 10/10. Nhóm mình hiện mới có 4 người (2 nam - 2 nữ) nên muốn rủ thêm vài đi cho vui.
Bạn nào có nhã hứng đi phượt Hà Giang cùng nhóm mình đợt này thì nhào vô nhé. Các bác có nhiều kinh nghiệm phượt Hà Giang xin chỉ giáo giúp em đường đi nước bước, ăn nghỉ như thế nào. Xin đa tạ!!

Đây là lịch trình dự kiến của mình:

Ngày 1 : 11/10: Hà Nội _ Hà Giang
Ngay 2 : 12/10 : Hà giang _ Lũng Cú _ Đồng Văn
Ngày 3 : 13/10 : Đồng Văn _ Mã Pì Lèng _ Mèo Vạc _ Bảo Lạc
Ngày 4 : 14/10 : Bảo Lạc _Tĩnh Túc_ Ba Bể
ngày 5 : 15/10 : Ba Bể _ Hà Nội

Ngày 1; Hà Nội – Phúc Yên – Hương Canh – Vĩnh Yên – Phú Thọ - Tuyên Quang – Việt Quang – Hà Giang – Quản Bạ. Quãng đường ~ 350 km.

• 7h sáng khởi hành từ Hà Nội – Vĩnh Yên theo đường 23 qua Hàn Thôn - Thương Lệ - Phúc Yên đường 2 đi thẳng Vĩnh Yên (40 km) nghỉ ăn sáng tại Vĩnh Yên (đoạn Phúc Yên – Vĩnh Yên đường xấu)
• Vĩnh Yên – Tuyên Quang (nghỉ ăn trưa tại Tuyên Quang) Từ Vĩnh Yên đi quá 3 km. Từ Vĩnh Yên - thành phố Tuyên Quang ~ 86 km
Địa điểm dừng chân: Ăn trưa có thể ăn ở các quán bên trái đường đoạn cách Tuyên Quang 9 đến 10 km hoặc các bạn sau khi ra khỏi Tuyên Quang 10 km sẽ gặp một quán to mặt bằng rộng, đồ ăn ngon bổ, rẻ nhất trên toàn tuyến (mình hay dừng chân ở đây).

• Tuyên Quang – Việt Quang – Vị Xuyên - Hà Giang : 140km. Nghỉ uống nước ở Hà Giang rồi chạy thẳng lên Quản Bạ (40km) kiếm nhà nghỉ ở Quản Bạ - ăn tối dạo chơi thị trấn Tam Sơn - lên tháp truyền hình Quản Bạ
Trên tuyến này có một suối khoáng nóng các trục quốc lộ 2 khoảng 5 km là khu có Bệnh viện điều dưỡng của tỉnh Hà Giang, có dịch vụ tắm nước nóng của suối khoáng (nếu có nhiều thời gian thì rẽ vào)
Địa điểm cần quan tâm tại thành phố Hà Giang: Quảng trường 26/3 có tượng đài Bác Hồ và các dân tộc. Ngay gần quảng trường là cột mốc km số 0 của quốc lộ 2 (chỗ này bạn nên chụp ảnh)

Ngày 2: Quản Bạ - Yên Minh – Đồng Văn 175km
- Quản Bạ - Yên Minh 48 km
o Băng đèo đổ dốc về Yên Minh,
o Qua Quản Bạ 11km vào thăm làng văn hóa Quốc Gia Lùng Tám (option mở rộng vì phải đi ngược đường
o Cách Yên Minh 10 km là rừng thông đẹp nhất Việt Nam suốt dọc đường toàn thông là thông
o Nghỉ trưa
- Yên Minh – Phố Cáo – Phó Bảng – Đồng Văn 120km
o Yên Minh - Phố Cáo – Phó Bảng - 1 trong những cửa khẩu chính của Hà Giang chụp ảnh tại cột mốc gianh giới Việt Trung.
o Rời khỏi Phó Bảng. Qua đèo Na Khê, đứng trên đỉnh đèo có thể nhìn toàn cảnh thung lũng + bản của người Mông Trung Quốc! Đến Sà Phìn đến thăm Dinh vua Mèo (Vương Chí Sình) ở Sà Phìn. Sà Phìn – Đồng Văn ( nghỉ tối tại Đồng Văn) ăn tối tại Đồng Văn.
Các địa điểm cần tham quan: Ngoài các cảnh núi đá, vực sâu, đường ngoằn ngèo, đồi.. thì một trong các địa điểm cần chú ý là:
-. Mã Pí Lèng (còn gọi là đường Hạnh Phúc nối huyện Mèo Vạc với huyện Đồng Văn);
-. Cột cờ Lũng Cú (cột cờ lớn mới được đầu từ xây dựng lại, lá cờ to x 54)
-. Nhà Vương (nơi Vua của người H’mong ở - địa thế phong thủy rất đẹp)
-. Phố cổ Đồng Văn (khu phố gần chợ huyện Đồng Văn – vào quán café Phố Cổ
(nghỉ đêm lại Đồng Văn)

Ngày 3:
Đồng Văn – Lũng Cú (26km)– Đồng Văn – Mã Pí Lèng – Mèo Vạc (25km)– Bảo Lạc(89km) Tổng 166km
- Sáng thức dậy ở Đồng Văn lên đường đi Cột cờ Lũng Cú (26km)
- Quay lại Đồng Văn – chạy đèo Mã Pí Lèng – con đèo huyền thoại đẹp nhất Việt Nam đứng trên đỉnh đèo ngắm sông Nho Quế. Nghỉ trưa ăn trưa tại Mèo Vạc
Đồng Văn đi ra có 2 đường rẽ phải đi Lũng Cú, từ Lũng Cú đi ra nhà Vương (đường này là gần hơn) hoặc có thể đi theo đường tỉnh lộ 4C đến Nhà Vương trước sau đó đi Lũng Cú – Lũng Cú quay lại quốc lộ 4C về Yên Minh.
- Mèo Vạc – Bảo Lạc (nghỉ đêm tại Bảo Lạc)

Ngày 4: Bảo Lạc -Tĩnh Túc (56km) -Ba Bể (87km) Tổng 143 km

Ngày 5: Ba Bể -Hà Nội (213 km)

Chi phí dự kiến:

Bữa chính: 10 x 70k = 700k/ng
Bữa phụ: 05 x 30 = 150k/ng
Xăng xe đổ chung: ~300k/ng
Thuê xe: 05 x 100k =500k :2 =250k/ng
Ngủ đêm: 04 x 80k = 320k/ng
Chơi bời, đi thuyền Ba Bể: 100k/ng
Đồ ăn uống + phát sinh: 50k/ng
Tổng cộng: ~1triệu 9/ng Nếu ai có sẵn xe máy: 1 triệu 6/ng

Mọi người đăng ký để lại mail và số điện thoại liên lạc nhé. Có gì mình sẽ bàn bạc thống nhất cung đường thêm.

Last edited:
Tháng 10 em cũng đi Hà Giang, nhưng hành trình này đi ít quá, 5 ngày em muốn đi thăm một số nơi nữa. Tháng 10 nhiều nhà đi Hà Giang lắm, nhưng 11-15/10 thì hy vọng hoa tam giác mạch đã nở.

Re: Hà Nội - Hoàng Su Phì - Quản Bạ- Đồng Văn- Mã Pí Lèng 11-15/10/2012

...
Bạn nào có nhã hứng đi phượt Hà Giang cùng nhóm mình đợt này thì nhào vô nhé. Các bác có nhiều kinh nghiệm phượt Hà Giang xin chỉ giáo giúp em đường đi nước bước, ăn nghỉ như thế nào. Xin đa tạ!!
Bác ơi, cho các bà kon, đồng bào nghía qua cái lịch trình nhà bác định đi như thế nào, thì mới biết giúp đường đi nước bước, ăn nghỉ như thế nào chứ? Nhà bác cứ viết như thế, ai biết bác đi 1 ngày? 10 ngày hay 1 tháng đấy ạ? Chứ bác viết thế em cũng chỉ biết bác muốn đi Hà Giang bằng ôtô thôi đấy ợ... :D

Re: Hà Nội - Hoàng Su Phì - Quản Bạ- Đồng Văn- Mã Pí Lèng 11-15/10/2012

Chúc bạn có chuyến đi vui.

Last edited:
Nếu muốn ngắm tam giác mạch thì mình nghĩ bạn nên đi vào cuối tháng 10, đầu tháng 11. Chứ 10/10 thì khả năng hơi ít :D.

Sorry các bác vì em còn loay hoay với cái lịch trình, hôm nay mới nghiên cứu thêm các lịch trình cũ của các bậc tiền bối. Không biết lịch trình như vậy có kịp thời gian hay không vì nhóm em mới lần đầu phượt đèo đấy ạ.
Hix em đã book vé máy bay rùi nên không hoãn lại được ạ, cầu trời cho vẫn còn lúa và hoa tam giác mạch nở vào thời điểm ấy!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,590
190,140
Latest member
inhopanphat
Back