What's new

Thụy Sĩ, mời gọi

Trước tiên mình xin cảm ơn bác @Hahoi và bạn @Hamacon về các thông tin du lịch Thụy Sĩ rất chi tiết mà bác và các bạn đã post lên phuot, nhờ đó mà mình tiết kiệm được rất nhiều thời gian tra cứu và tìm hiểu để chọn các đểm định đến thăm. Do đó mình thấy nghĩa vụ phải viết lại chuyến đi lên đây để các bạn đi sau có thêm thông tin tham khảo.

Thuỵ Sĩ tuy không nổi tiếng với các lâu đài nguy nga như nước Pháp, không hoành tráng với các con đường cao tốc dọc, ngang như nước Đức. Nhưng qua bao nhiêu thăng trầm của Lịch sử, đất nước Thuỵ Sĩ vẫn đứng vững trước các láng giềng hùng mạnh, để cho các thế hệ con cháu của họ luôn ngẩng cao đầu và tự hào vì " các vị tiền bối đã chọn đúng con đường đi cho đất nước "
Một đất nước không cần đến Thủ tướng, tổng thống, chính phủ chỉ là một ban điều hành, đất nước được chia thành 26 bang "Kanton" nơi người gốc Đức, Pháp, Ý cùng nhau sống hoà thuận và cùng chung tay xây dựng một tổ quốc chung. Thật có phải là thiên đường của Cnxh mà chúng ta hằng mong muốn chăng??

Bắt đầu từ sân bay Nội Bài mới. Ảnh chụp từ quán ăn trên tầng hai. Các bác có nhu cầu ăn uống, chia tay, chia chân trước khi đi thì vào đây đánh chén, giá cả ở đây vẫn tính giá Vnd. Đừng vào các quán ở khu cách ly, ở đấy họ tính giá Đô la rồi. (giống bác tungnguyenMD mấy đô la cho một cốc cafe nhạt thếch. Haha)

Trên mây rồi,

Mây tháng 10 trên dãy alpơ

Ở đây, họ đối xử bằng tình người với nhau nên công an cửa khẩu, tuy súng ống lăm lăm, nhưng kiểm tra giấy tờ niềm nở, lịch sự. Làm cho du khách phương xa tuy có phải chờ đợi một chút cũng không thấy thế làm phiền lòng.

Thuỵ sĩ cũng quy định chế độ nghĩa vụ QS bắt buộc cho cả nam lẫn nữ. Sau khi hết nghĩa vụ QS, người dân TS sẽ vẫn được mang vũ khí của quân đội về cất ở nhà, phòng khi có biến là mang ra dùng ngay.
Vì vậy, có câu nói không biết có phải của Hitler không là "đừng đùa với Thuỵ Sĩ, đất nước này là một tổ kiến lửa đấy"

Ga trung tâm Zürich. Vùng này họ nói tiếng Đức.
Đồng hồ to to là, có ở khắp nơi.

Last edited:
Lâu lắm em không vào thớt, các bác có thông tin gì hay về đi lại ở TS thì chia sẻ cho vui, mọi người đều được lợi.
Cảm ơn bác @kimvanchinh đã nhiệt tình hỗ trợ mọi người chứ thông tin của em thì cũ quá rồi nên không còn chính xác nữa ạ.

Cám ơn Medela đã cơ lời cởi mở. Tôi cũng cố gắng thân già trả lời các câu hỏi mình biết và khích lệ mọi người đi Thụy Sỹ (***). Có lẽ khoảng cuối năm nay tôi sẽ có một topic của riêng mình về Thụy Sỹ. Giờ thì còn đang chuẩn bị và tích lũy.

Xin phép post vài tấm ảnh mang tính khích lệ.

Hồ Gionevo

DSC02029_1 by kimvanchinh, trên Flickr

Hồ Luzern

DSC04975 by kimvanchinh, trên Flickr

Last edited by a moderator:
Chú ơi facebook của chú có phải hình chú ngồi trên xe máy màu đỏ phải không ah? Cháu muốn xin ý kiến tham khảo chú về tour Châu âu ah! Cháu cám ơn chú!

3 ngày (3 đêm) thì theo tôi nên ở Grindelwald 2 đêm thôi, 1 đêm nên di chuyển ra Interlaken ở Interlaken hay Spiez hay hơn.

Vé tàu thì có thể mua Swiss pass, Supersaver tickets, one day Travelcard (loại vé này mới dùng mấy năm nay), hay nếu chỉ đi vùng từ Montreux-bern đến Luzern thì mua vé 4 days Regional Pass Berner Oberland (vé này đi được nhiều cáp treo)... Chuyện vé tự định nhé.

Khi đến Grindelward, tùy thời điểm đến mà đi First mất nửa ngày; đi JungFrau Joch 2/3 ngày, nếu đi bằng vé good morning thì mất nửa ngày là về lại thảo nguyên (Klein),thời gian còn lại nên đi bộ trên thảo nguyên 1-2 tiếng rồi về ngủ là vừa. Đi Lauterbrunnen - Murren - Schilton mất 1 ngày (nếu đi cuốn chiếu kiểu mang đồ theo đến lauterbrunnen gửi lại ga rồi lên Murren... trưa quay về Lauterbrunnen rồi ra Interlaken luôn thì đỡ thời gian hơn). Khi đến ga lanterbrunnen, nên đi Murren theo đường bus 141 (có mỗi tuyến bus này thôi) dọc theo thung lũng đến ga cáp treo Stechelberg rồi lên Murren đi Schilthon; khi về thì về theo đường cáp treo Guschalp hạ ngay xuống ga Lauterbrunnen.

Thời gian còn lại cho Interlaken khá ít, tôi nghĩ cũng chỉ đi được thị trấn và leo lên cáp treo Harder Kulm là đủ, còn thời gian thì lên tàu thủy đi 1-2 bến hồ Thun đẹp hơn hồ Brienz. Nếu ngủ ở Spiez thì lợi hơn do được ngắm view rất đẹp và dạo bờ hồ đoạn Spiez - Thun rất đẹp.

3 ngày khó đi hết được các điểm mong muốn, phải tích cực và khoa học mới đi được, có khi phải bỏ Interlaken chỉ ngắm trên tàu qua lại thôi thì Ok hơn. Vé phải tính kỹ vì đi cáp treo, tàu ray các loai khá đắt, lên Jung và First, Schilthon cũng cần căn thời tiết cho chuẩn trước 1-3 ngày, mưa mù thì nên tránh cả 3 cái đỉnh núi.

Dạ, cám ơn bác, em ở là 3 ngày 2 đêm và book phòng cả 2 đêm ở Grindel hết ạ
Em không đi Jung vì trước khi vào Thuỵ Sỹ thì em đã ở 1 đêm tại Chamonix rồi , nó sẽ tương tự như Jung thôi mà chi phí rẻ hơn nhiều. Em đang tính thế này
NGày 1 : 9h sáng rời Bern đến OST interlaken - bắt train đi spiez , ngắm nghía view đẹp của bác , ăn trưa ở đấy xong, đi thuyền 1 tiếng, khoảng 2h chiều rời OST lên Grindel check in phòng, 3h chiều em lên First luôn , chơi các trò chơi ở đấy đến 6h em xuống ga giữa rồi đi bộ khoảng 1 tiếng về lại Grindel ăn tối.
Ngày 2: Sáng dậy ngắm làng , 9h bắt đầu đi Lauterbrunen -Murren -Schilthon theo lộ trình bác ghi bên trên, nếu cong thời gian em sẽ ghé Wengen lượn 1 vòng thôi
Ngày 3: Check out khoảng 9h xuống Interlaken đi dạo tý rồi về Lucern , em có 2 đêm nữa ở Lucern trước khi rời Thuỵ Sỹ

Last edited:
Dạ, cám ơn bác, em ở là 3 ngày 2 đêm và book phòng cả 2 đêm ở Grindel hết ạ
Em không đi Jung vì trước khi vào Thuỵ Sỹ thì em đã ở 1 đêm tại Chamonix rồi , nó sẽ tương tự như Jung thôi mà chi phí rẻ hơn nhiều. Em đang tính thế này
NGày 1 : 9h sáng rời Bern đến OST interlaken - bắt train đi spiez , ngắm nghía view đẹp của bác , ăn trưa ở đấy xong, đi thuyền 1 tiếng, khoảng 2h chiều rời OST lên Grindel check in phòng, 3h chiều em lên First luôn , chơi các trò chơi ở đấy đến 6h em xuống ga giữa rồi đi bộ khoảng 1 tiếng về lại Grindel ăn tối.
Ngày 2: Sáng dậy ngắm làng , 9h bắt đầu đi Lauterbrunen -Murren -Schilthon theo lộ trình bác ghi bên trên, nếu cong thời gian em sẽ ghé Wengen lượn 1 vòng thôi
Ngày 3: Check out khoảng 9h xuống Interlaken đi dạo tý rồi về Lucern , em có 2 đêm nữa ở Lucern trước khi rời Thuỵ Sỹ

Thư thả thì đi Bern - Spiez rồi dừng ở ga này 1-2-3 tiếng (tàu đến Spiez trước), ga này cũng có chỗ gửi đồ. Đi bộ dốc xuống bờ hồ chơi. Đến gần trưa thì đi thẳng vào Grindelwald thôi. Ga Interlaken và khu ga chẳng có gì thú vị, chẳng có chỗ chơi hoặc phải đi khá xa. Kế hoạch còn lại OK. Tình toán về vé sao cho tốt nhất thôi.

Từ Grindelwarld nên đi train đến Kleine, từ đó nên đi bộ về Wengen (hay ít nhất đi bộ 1 ga nhỏ đoạn đó đến ga Wenggernapl).

Thư thả thì đi Bern - Spiez rồi dừng ở ga này 1-2-3 tiếng (tàu đến Spiez trước), ga này cũng có chỗ gửi đồ. Đi bộ dốc xuống bờ hồ chơi. Đến gần trưa thì đi thẳng vào Grindelwald thôi. Ga Interlaken và khu ga chẳng có gì thú vị, chẳng có chỗ chơi hoặc phải đi khá xa. Kế hoạch còn lại OK. Tình toán về vé sao cho tốt nhất thôi.

Từ Grindelwarld nên đi train đến Kleine, từ đó nên đi bộ về Wengen (hay ít nhất đi bộ 1 ga nhỏ đoạn đó đến ga Wenggernapl).

Dạ, cám ơn bác , em sẽ đi đến spiez rồi xuống , may quá đỡ phải lộn đi lộn về
Em đọc cũng thấy các bác khen đoạn ga Kleine xuống Grindel quá, để em nghiên cứu đoạn đi bộ này
Cám ơn bác lần nữa vì rất nhiều kinh nghiệm và nhiệt tình chia sẻ với mọi người
Em hóng Top riêng của bác về TS vì em cũng sẽ định quay lại một lần nữa vào mùa khác

Tiện thể em cũng muốn nhờ các bác tư vấn các địa điểm ăn

quan điểm của em là đi đến đâu sẽ cố gắng nếm tý đặc sản vùng miền , nhờ các bác tư vấn dùm các món đặc sản và các quán ăn thường mà cảm nhận ngon ở BERN, GRINDELWALD, GENEVAR, LUCERN

em hỏi ở đây vì nghe nói trên Tripadviser giờ cũng thương mại hoá rồi
cám ơn các bác

Tiện thể em cũng muốn nhờ các bác tư vấn các địa điểm ăn

quan điểm của em là đi đến đâu sẽ cố gắng nếm tý đặc sản vùng miền , nhờ các bác tư vấn dùm các món đặc sản và các quán ăn thường mà cảm nhận ngon ở BERN, GRINDELWALD, GENEVAR, LUCERN

em hỏi ở đây vì nghe nói trên Tripadviser giờ cũng thương mại hoá rồi
cám ơn các bác

Thụy sỹ theo tôi chả có gì để ăn cả, đi ngắm cảnh thôi. Gionevo và Luzern may ra tìm được quán tử tế chứ các miền quê không có, gặp quán ăn được là may rồi. Tốt nhất tự chuẩn bị chủ động.
Hàng quán lèo tèo, món ăn đơn điệu và đặc mùi miền núi (thịt bò, súp pho mát, khoai tây...), phục vụ ít người (họ rất ít người làm việc), giá cả đắt đỏ.

Tôi ít thấy người đến Thụy Sỹ để ăn, toàn là để đeo ba lô chống gậy núi để tracking thôi. Ăn thì đi chỗ khác bạn ạ

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back