What's new

[Hỏi đáp] Xin Tư Vấn

A2D

Phượt thủ
Tháng 5 này em muốn đi các nước trong khối euro bằng oto .Điểm suất phát là từ pháp . em muốn post lên đây nhờ các ac tư vấn giúp em về hành trình trong 25 ngày đi + chỗ ăn + chỗ ở . mà em đã đi các địa danh là : roma vinice và Áo ( bạn em đi oto từ Berlin sang Pháp đón ).
Mong các anh chị giúp em sắp xếp lịnh trình sao cho hợp lý đi bằng oto.

Last edited:
Từ Amsterdam bạn ghé Hamburg rồi lên bắc Âu cũng có nhiều thú vị đấy !
Nếu đã từng đi châu Âu bạn sẽ có một trải nghiệm là càng đi lên phía bắc thì cuộc sống càng văn minh và mức độ tiện nghi tốt hơn, nước xa nhất: Thụy Điển luôn là nước có chất lượng cuộc sống trong top đầu thế giới :)

Đặc biệt bạn đến Hamburg để có trải nghiệm về thành phố biển bắc hoặc đi chuyến phà lớn chở kèm cả 1 đoàn tàu lửa rồi từ đó đi lên Đan Mạch hoặc xa hơn là Thụy Điển, Phần Lan cuối cùng về lại Berlin (beer)

Mình chưa đi như bạn bao giờ nhưng mình có 1 số ý kiến sau:
Về book ks/hostel: bạn cứ lên booking.com hoặc hostelworld.com. Đây là 2 trang lớn, uy tín và có nhiều đánh giá của những người khách đã từng ở chính chỗ đấy, nên chắc chắn bạn sẽ tìm đc ks phù hợp
Chặng đi từ Paris đến Barcelona khá xa, đi trong một ngày thì hơi mệt, nhất là cho lái xe. Thế nên có thể chia chặng này làm 2 phần, Paris-Bordeaux, ở lại đó uống rượu vang 1,2 ngày ;) rồi hãy vượt dãy Pyrenees qua Barcelona
Bạn không nên ở Monaco vì chắc chắn tìm ks ở đấy sẽ rất khó và đắt. Thay vào đó có thể ở Nice, 1 tp biển khá đẹp, mà cũng nằm rất gần Monaco
Đi xa như vậy, bạn của bạn ở Đức nên mua thẻ ADAC Plus nếu chưa có, nhỡ có hỏng hóc gì thì có thể gọi cứu hộ miễn phí, không chỉ ở Đức mà cả ở những nước mà bạn sẽ đến trong chuyến đi này. Trường hợp xe hỏng nặng phải sửa thì người ta sẽ có xe cho mình mượn đi tiếp. Rất nhiều tiện ích
Vài góp ý nhỏ. Chúc bạn chuyến đi vui vẻ

Chuyến đi của bạn đáng mơ ước quá mình cũng ấp ủ một chuyến đi như thế mà không có cơ hội vì bé con nhà mình chưa rong ruổi dài ngày trên xe vậy được.
Mình thấy bạn có 70% cơ hôi để có chuyến đi thành công rồi.
1. Có ô tô riêng, bạn của bạn ở Berlin => bạn có người đi cùng đã ở EU cũng đồng nghĩa với mấy ưu thế sau:
a. Quen đường và cách đi lại của EU
b. Quen chạy xe với GPS
c. Xe đã có bảo hiểm chỉ cần mua thêm cái thẻ ADAC plus như bạn Schweini chỉ nữa là tuyệt đối yên tâm.
d. Đã có điện thoại và có sim 3G sẵn rồi (điều cần làm là trước khi đi xa bạn của bạn nên nâng cái thuê bao lên hạng mức cao nhất có thể tránh về sau này phải trả tiền 3G và roaming ngất luôn). Mình khuyên bạn là nên dùng 1 sim 3G cho cả đoàn thôi. Còn nếu bạn định mua sim trả trước rồi dùng giống như ở VN thì nó giống kiểu rút euros ra hút thuốc vậy.

Kinh nghiệm và lời khuyên của mình:
1. Không cần vẽ kế hoạch quá xa, chỉ cần trước 1/2 ngày thôi là được (vì toàn bộ bạn di chuyển bằng ô tô riêng)
2. Không đi đường trả tiền vì để tiết kiệm đồng thời tận dụng ngắm cảnh đẹp ở những con đường nhỏ hơn (thường miễn phí và đi xuyên rừng, xuyên núi vv) đổi lại bạn phải đi lâu hơn thôi nhưng có lẽ thời gian không phải vấn đề gì quá quan trọng
3. Không đi quá xa trong một ngày (ở EU mình nghi đi tầm 500km một này là hợp lí và nhẹ nhàng với sức thanh niên).
4. Luôn bổ xung thực phẩm đóng hộp, nước uống ở siêu thị và tiện thể đổ đầy xăng lúc nào có thể. (qua Paris thì nên ghé chợ Tầu để dự trữ trong ô tô tầm 2-3 thùng mì gói)
5. Mỗi thành phố lớn đều có hệ thống khách sạn giá rẻ thường ở ven thành phố, bạn có thể dùng booking.com ngay trên điện thoại để đặt phòng mà không sợ bị tăng giá nhiều vì thường những khách sạn này không tiện cho khác du lịch nên ít khi kín phòng lắm.
6. Chuẩn bị túi ngủ và tinh thần có lúc nào đó phải ngủ kiểu camping.
7. Tới các thành phố lớn và đông dân kiểu như Paris thì không nên lượn lờ bằng ô tô làm gì cho phí thời gian (do phải tìm chỗ đỗ vất vả). Hay nhất là tìm bãi gửi xe nào miễn phí hoặc giá thật rẻ ở ngoại thành rồi cứ thế đi metro vào trong mà chơi cho thoải mái.
8. Đừng quá câu nệ việc phải đi nhưng thành phố nổi tiếng, đi chỉ vì muốn đi, và nên ghé qua những điểm thú vị trên chiều dài hành trình (google sẽ có đủ hết)

Lời khuyên của mình riêng về Paris:
Bạn có oto nên có mấy điểm ở Paris bạn có thể đi lại thuận tiện hơn người khác:
1. Cung điện Versaille
2. Disneyland
Các điểm du lịch bên trong thành phố thì bạn nên đi lại bằng metro

Lịch trình mình mơ ước: Paris - Nimes - Montpellier - Barcelona - (đi tầu biển) - Rome - Pisa (đi qua vùng Tuscany) - Venice - Hallstatt - Vien - Praha - Berlin - Amsterdam

Trên lịch trình này nhiều chặng đi qua núi cao và qua các khu bảo tồn. Mình sẽ tận dụng thơi gian đi lại thong thả để ngắm cảnh và đi ngang qua các khu bảo tồn thiên nhiên. Cụ thể thế nào chắc phải tìm hiểu dần qua từng chặng.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,590
190,138
Latest member
NgoDieu
Back