What's new

Lào- đất Phật hiểm nguy !

Mình vừa trở về nhà sau 10 ngày lang thang đất Lào , chốn Phật Pháp uy nghiêm mà bao nhiêu bạn ca tụng hết lời .
Nhưng qua những gì mình thấy được thì sao nhỉ ? Cảm giác vô cùng phải cảnh giác ở khắp mọi nơi , rất không thoải mái và luôn phải đề phòng . Trộm cắp hoành hành mọi nơi , mình chả biết tội phạm là ai nhưng có lẽ mọi người cũng đoán được chúng từ đâu chui ra rồi , phải không ?
Mình đến Vientiane (VTE) 1 ngày sáng sớm, sau chuyến tàu thâu đêm dài dăng dẳng 12 giờ từ Bangkok đến Nong Khai-là thành phố biên giới giáp với Vientaine , cách nhau bởi con sông Mekong . Cả đêm trên tàu mình không thể nào ngủ hay chợp mắt được 1 chút nào, trong khoang tàu hạng rẻ tiền nhất ( 253bath= 180k vnd) với ghế cứng và những người Thái , người Lào, người VN nghèo khác .
Tàu đến Nong Khai quá đúng giờ - đúng 7.45am như trên vé in vào sáng 1 ngày mùa mưa trời xám xịt chẳng 1 chút nắng , nhưng vẫn không hề mát mà cảm giác rất ngộp, hầm .
Trên tàu mình gặp rất nhiều người VN trong khoang tàu , họ chủ yếu đến từ 3 tỉnh Thanh-Nghệ-Tĩnh đi sang Thái làm ăn, mỗi tháng cứ phải chạy ra biên giới đóng dấu passport để được ở lại Thái “hợp pháp” trong tư cách của khách du lịch . Nhưng họ đi làm, làm nhiều ,rất nhiều công việc đủ loại từ dơ bẩn nhất đến cực khổ nhất , cũng vì sinh nhai , đất VN không nuôi được họ thì họ ra đi , cũng là luật sinh tồn cơ bản của con người thôi . Mình trò chuyện với 1 nhóm người Hà Tĩnh, mấy cậu thanh niên có vẻ cũng thật thà, chia sẻ làm mỗi tháng trừ all , sống tiết kiệm, cũng dư không dưới 8tr vnd . Quả là con số đáng mơ ước với bà con nông dân miền Trung . 1 cậu nói tuy làm mệt nhưng không mệt bằng công an địa phương hay nhũng nhĩu , giả vờ bắt bớ đòi tiền hối lộ , ai cũng biết mấy người này làm lậu , cho nên ai cũng có thể hiếp đáp họ , bởi họ đang sống bất hợp pháp, đâu có quyền công dân, đâu ai bảo vệ họ .
Nhưng lần này họ về VN luôn, chứ không qua Lào 1 tiếng hút điếu thuốc Lào rối quay lại Thái đóng tiền hối lộ hải quan Thái để nhập cảnh lại như những lần trước . Đầu tháng 6/2014 chính quyền quân sự Thái ra sắc lệnh mới nhằm tiêu diệt tận gốc nạn nhập cư lậu, lao động chui . Đánh vào cộng động những người lao động nghèo từ VN, Cam,Lào,Myanmar tràn sang Thái làm việc lậu, gây nên nhiều vấn đề bất ổn trong xã hội Thái như gia tang tội phạm, an ninh không tốt . Mà không chỉ đánh vào 4 nước nghèo này mà còn làm bọn Tây da trắng hay Hàn Quốc, vốn cũng là dân lao động chui rất phổ biến ở Thái,nhưng họ không làm mấy công việc tây chân nặng nhọc như VN mà làm giáo viên tiếng Anh hay các công việc văn phòng , lần này thì quân đội Thái đánh úp tất cả , không cho chạy “visa run” nữa, chỉ được tối đa 3 lần visa-run, lần thứ 4 nhập cảnh lien tục là phải có visa lao động .
Thế là rõ cho câu hỏi ban đầu của mình : “Làm quái gì mà người VN trên tàu này đông thế ?”, thì ra họ tay xách nách mang mùng mền tài sản rời khỏi Thái trước khi lệnh cấm có hiệu lực , 1 cậu Nghệ An nói nhỏ cho mình nghe : “ Hôm rồi công an vào chỗ bọn em ở , cả 1 khu toàn người VN ở thôi , công an nói cho các người 1 tuần để thu xếp về quê, muốn quay lại thì xin visa , tuần sau chúng tôi quay lại còn ai là hốt hết vào tù , nên giờ bọn em đi gấp , chua lắm a ah” .
Mà xin visa lao động đâu phải dễ dàng gì , hợp đồng lao động này nọ, phức tạp, có ai đi làm phụ bếp ,phụ bán quần áo. V.v.v. mà có hợp đồng lao động chưa bà con ?
Đường trở lại Thái mờ mịt quá .
Rời nhà ga , mình đề nghị cùng đi chung share tuk tuk với 1 nhóm vn ra trạm xe bus để đi ra cửa khẩu , xe chất đầy quần áo , dụng cụ , nồi niêu xoong chảo họ mang về VN, vì chả biết khi nào mới trở lại Thái được .
Từ nhà ga ra bến xe khoảng 2km , đi bộ được . Đến bến xe thì mua vé liền hay sau khi check out khỏi Thái mua vé cũng dc, giá 20bath để đi qua cây cầu Hữu Nghị nối 2 nước Lào-Thái, cầu này cấm không cho đi bộ .

Từ bến xe chạy 3 phút là đến trạm check point để out khỏi Thái bên này cầu , mọi người đi bộ xuống , điền phiếu thông tin out khỏi Thái , khi nhập cảnh Thái họ sẽ bấm vào passport của bạn 1 tờ giấy để điền vào và nộp lại cho hải quan khi bạn out khỏi Thái, nếu mất giấy này thì bị phạt 500bath đó nhé .
Điền form thì tự điền, quá dễ , nhưng không biết tiếng Anh nhờ người ta điền thì mất phí khoảng 50bath . Phía bên Thái check out nhanh chóng và thoải mái, không tốn tiền gì cả. Sau đó bạn leo lên bus chờ sẵn để qua cầu, có vé rồi thì show ra, chưa có vé bus thì mua , giá vẫn là 20bath .
Xe chạy 5 phút là qua phía bên Lào để làm thụ tục check in vào Lào, ở đây nhìn luộm thuộm hơn bên Thái chút nhưng vẫn tốt hơn các cửa khẩu đường bộ nước X hàng tỉ lần . Cửa khẩu Nong khai-vientaine này thì người VN quá trời nhiều, toàn hộ chiếu xanh lè không ah. Mà bà con không biết điền tờ form hay sao á, cứ đưa 50bath cho mấy thằng cò viết hộ . Mình loay hoay không biết lấy form nhập cảnh Lào ở đâu, hỏi thì mấy thằng cha hải quan Lào chỉ lòng vòng, có thằng có còn nói 20bath, mẹ bà mày ! Tao không phải dân dốt ngoại ngữ hay đi nước ngoài lần đầu nhé. Quên đi con !
Quay sang hỏi 1 chị VN thì chị cho luôn 1 tờ vì chị có cả đống sẵn, chị chuyên đi mỗi tháng mà cưng !
Điền xong mình thấy bà con xếp hàng đóng tiền gì đó , mình mò tới xem , ah , thì ra là phí nhập cảnh , cái này hầu như các nước không thu , nhưng bạn Lào vẫn thu tiền nhé, mình đi thứ 2 trong giờ hành chính nên chỉ mất 1k Kip (khoảng 2700vnd) thôi , ngoài giờ hành chính hay cuối tuần thì giá cao hơn, nhưng max là 10k kip. Trước kia nghe bà con nói cửa khẩu Lào rất quan lieu và hống hách, đòi tiền rất dữ . Nhưng mình đi đã có chuẩn bị sẵn rồi , nên không bị gì cả. Các bạn nhớ là mình là khách du lịch , không phải dạng lao động chui thì không có gì phải sợ chúng nó , cứ nhẹ nhàng mà cãi nhau lại nếu chúng nó muốn đòi tiền vớ vẩn. Vậy là check in vào Lào mình tốn 1k Kip cho phí nhập cảnh , có biên lai đàng hoàng , đóng tiền xong nó phát cho biên lai thu tiền và 1 thẻ như thẻ ATM để nhét vào khay cửa tự động như khi đi MRT bên Sing rồi mới qua được. Nhìn khá hiện đại nhé .
Thế là cầm passpoer đi đóng dấu nhập cảnh vào Lào , nhẹ nhàng nhanh chóng, không ai quấy rồi làm tiền gì cả . Có lẽ cửa khẩu này tốt , mấy bạn kia đi các cửa khẩu khác than trời than đất mãi .
Vào đất Lào rồi thì có mấy anh VN rủ mình charter nguyên xe 16 chỗ về bến xe ,mình hỏi bến xe Talat Sao (chợ Sáng) pk ? Anh nói ừ , thế mà cuối cùng xe thả xuống bến xe phía Nam và quốc tế, anh đã đi nhiều lần mà a lại không biết nó k phải Talat Sao à ? Vớ vẩn và bực bội , anh đến thu tiền mọi người , anh nói 100bath cho 2 chặng : tuk tuk và xe 16 chỗ, mình trả tiền rồi biến luôn, quá bực bội . Thề không dính với bọn VN nào nữa khi du lịch.
Hỏi lòng vòng tuk tuk thì hét giá trên mây (200bath=140k vnd về Talat Sao, khiếp,mơ đi ) .
Lòng vòng không hỏi được , bèn đi ra ngoài bến xe , chỗ đường chính , thì may quá thấy bus công cộng , chả cần biết nó đi đâu , cứ leo lên , k thấy ai thu tiền, hỏi thằng bé bên cạnh nó bảo xe này về Talat Sao, ôi mừng quá , thằng bé nhỏ mà nói tiếng Anh khá . 1 cậu teen khác hỏi mình từ đâu tới , mình nói VN thì cậu nói tiếng Việt với mình, ah , cậu này đi học ở Hà Nội , cậu bé còn nói sao mình nói tiếng Việt khó nghe quá, cậu không nghĩ là tiếng Việt . Em trai ơi ! A ở Saigon , người Hà Nội nói a cũng không hiểu họ nói gì mà em . Khác nhau lắm lắm cưng ah !

Cuối cùng cũng đến chợ Sáng , sau khi băng ngang qua Patuxay-khải hoàn môn của Lào. Mình mới biết là xe bus công cộng ở Lào không có người đi thu tiến như ở mình hay Thái mà khi xuống xe người ta đưa tiên trực tiếp cho lái xe luôn. Khá là văn minh !
Chợ Sáng là Talat Sao, cạnh bên là Talat Sao Mall mới xây và bến xe Khun Din đi nội ô Vientaine và xe minibus đi cự li gần như Vangvien, còn đi xa hơn thì bạn Lào quy hoạch bến xe miền Nam, miền Bắc như ở ta .
Mình xuống xe mà không có tiền Lào để trả bác tài, cậu bé học ở Hà Nội rất tốt bụng trả giúp mình 6k kip, từ giờ là toàn dùng tiền Lào thôi nhé, các bạn tự tính ra , 1kip=2.8 vnd . Dễ thì nhân 3 cho nhanh.
Và mình đi bộ dọc theo con đường Selathilat tìm nhà nghỉ, dạo lòng vòng khoảng giá 20usd thì cuối cùng mình chọn Mixok Inn rất gần bờ sông và khi khách du lịch, phòng double giá 150k có ăn sáng, phòng có cửa sổ, AC,nước nóng, private WC , phòng đẹp, tốt, tiếp tân nói tiếng Anh tốt và biết nhiều thứ .
Sau đó mình hỏi thuê xe máy mà hotel đã hết xe , chỉ qua gần đó , đó là 1 tiệm bán sách và cho thuê xe máy,bà chủ già già xem passport của mình thì lại chạy đi sang nhà hàng xóm nhờ đọc giúp , mình chả hiểu tại sao, nhà hàng xóm là 1 nhà VN , chị chủ nhà xem passport của mình và nói với anh chồng cũng là người VN “ Ah, hộ khẩu Bình Dương anh ah”. Thế là anh chồng gất đầu và kêu bà ấy cho mình thuê, bà ấy nói bả không biết đọc chữ VN nên nhờ họ đọc dùm, chị VN thì có giải thích là do nhiều người VN ở vài tỉnh “nguy hiểm” qua đây thuê xe rồi xảy ra chuyện “này kia” nên chủ xe máy họ muốn biết rõ người VN ở tỉnh nào mới cho thuê, mình thuê được chiếc xe mà thấy buồn buồn và nhục nhã ghê gớm . Giá thuê 24 giờ là 80k xe tay ga còn khá mới . Người VN sống ở Lào thì nhiều vô kể , đi đâu cũng gặp , tiếng Trung gọi nhau í ới mà mình nghe không biết là ngôn ngữ gì hay chỉ biết đó là tiếng miền Trung chứ chẳng hiểu 1 chữ nào .
Có xe máy rồi thì lang thang vài vòng xem thủ đô yên tĩnh bấc nhất châu Á là như thế nào , Lào sống chậm ra sao , hehe .
Vientaine quả thật là thôn quê , quá yên tĩnh và hiền hậu nếu so với Hà Nội hay Bangkok, Kuala Lumpur, thưa thớt người và xe cộ , nhưng xe bên ấy toàn xe 4 chỗ nhé, tỉ lệ trên đường là 10 chiếc thì 7 chiếc là xế hộp rồi, nhìn tổng thể thấy giàu hơn VN lắm lắm, VN thì 95% là xe máy . Còn Lào thì toàn xế hộp thôi . Điểm này bạn Lào hơn hẳn VN ta.
Nhưng văn hóa chạy xe thì bạn Lào chả hơn nhà ta được mấy , họ cũng chưa biết nhường đường cho người đi bộ như bạn Thái, băng ngang đường tại đoạn hình ngựa vằn mà cũng không ai nhường, y hệt VN : tự lo mà qua . Bên Thái là các xe đều dừng lại nhường mình qua rất lịch sự như bên Tây, VN và Lào còn thua xa lắc
Có xe rồi thì mình chạy ra sân bay Wattay để đón cậu bạn người Anh bay từ Shanghai qua nhập bọn với mình. Sân bay Wattay cách trung tâm khoảng 4km, nếu đi taxi sân bay thì mua coupon giá 57k về trung tâm . Khu quốc tế khá là mới và nhỏ nhắn xinh xắn, nhưng khu quốc nội thì vô cùng tồi tàn cũ kĩ, rất xấu và không đáng mặt sân bay quốc tế chút nào .
Rời sân bay về lại hotel , chạy xe máy vi vu , đường vắng người , chạy đã , mà bạn Lào quy hoạch đèn đỏ khác chúng ta và mình thấy thích kiểu này hơn VN :
ở Lào và Thái mỗi lần đèn xanh thì chỉ 1 hướng được chạy , 3 hướng kia đều là đèn đỏ, không như ở ta là 2 xanh 2 đỏ , kiểu của VN thì xe đi thẳng và xe quẹo trái sẽ xung đột với nhau , rất rối , còn bên Lào và Thái thì chờ lâu hơn tí nhưng khi mình xanh thì không đụng với ai , quẹo đâu cũng không lo bị xung đột hướng đi , rất thoải mái . I like it !
Cà chiều hôm ấy trời mưa , đổ mữa to , không đi đâu được , bọn mình định đi city tour Vientaine buổi chiều hôm ấy mà phải bỏ, đành dời lại sáng hôm sau .
Tối hôm đó đội mưa đi ăn buffet kiểu Thái , mà cũng gọi là kiểu Lào , vì Thái và Lào cực kì giống nhau . Nói về văn hóa Thái và Lào thì mình có thể gọi nôm na là bây giờ gộp 2 nước này làm 1 cũng được vì quá giống nhau : người Lào hiểu hết người Thái nói gì, vì họ xem TV Thái mỗi ngày , nhưng người Thái không hiểu hết người Lào, chỉ có người Thái vùng Đông Bắc (Issan) như Udon Thani thì nói y hệt tiếng Lào luôn , hiểu hết tiếng Lào như người Lào , thực ra là ngôn ngữ vùng Đông Bắc Thái là tiếng Lào 100% vì khi này khi xưa thuộc về nước Lào (Langxane), bị Thái chiếm sau này . Nhưng nhà nước Thái không công nhận đó là tiếng Lào mà gọi là 1 phương ngữ của tiếng Thái miền Trung (tiếng Bangkok), tiếng Bangkok được coi là tiếng Thái chuẩn cho cả nước Thái .
Còn chữ viết thì 2 nước rất rất giống nhau , người Lào và người Thái đọc hiểu được ngôn ngữ của nhau .
Mình ở Lào 10 ngày , và ứng dụng được hết vốn tiếng Thái đã học được ở Bangkok , còn ăn uống thì ẩm thực Lào y hệt Thái , quá giống nhau , ngay cả món Laap là món ăn quốc gia của Lào cũng là món phổ biến bên Thái . Vị ngọt ngọt, tất cả đều như món Thái, tuy nhiên có khác nhưng không đáng kể .
Ăn buffet giá 68k/người chưa bao gồm nước uống , buffet này quá rẻ so với giá 1 tô bún lề đường là 15k rồi . Buffet BBQ , có các loại thịt cho mình tự nướng, mỗi bàn có 1 bếp nướng riêng , và có các món nấu sẵn, có tráng miệng, có kem , noi chung là rất rẻ và ngon . Mình ăn ở nhà hàng Labieng Lom, nổi tiếng nhất Vientaine, các bạn google là ra địa điểm trên googla map ngay , nằm gần gần sân bay . Khẩu vị món Lào ngọt ngọt như món Thái , mình thích, hihi.

Các bạn đi Lào thì nhớ ghé ăn buffet kiểu Lào nhé . Ở vientaine có ít nhất 3 nhà hàng kiểu này .

Từ cửa khẩu xe đến trung tâm ( bến xe Talad Sao) rồi đi ngang Khải Hoàn Môn rồi bến xe phía Nam. Do em mới đến Vientian lần đầu nên không biết xuống xe khi xe đi ngang trung tâm, để rồi xe chạy (xe thuê) đến bến xe Nam để mọi người về Vinh, Huế, Đà Nẵng...
Giá cả bên Lào khá đắt so với Thái nhỉ, buffet ơ Đông bắc Thái giáp Lào chỉ 100-200Baht thôi, 68k so với ăn uống ơ Vientian vậy chấp nhận được.

Người nghèo ở đâu cũng khổ, tại quê hương hay cầu thực nơi đất khách; nhưng không hiểu sao, nhiều người dân mình được "giáo dục" thế nào mà tới đâu cũng gây nên tệ nạn, nghèo thì thật đáng thương, nhưng bất lương thì thật đáng ghét. Nghe maximilian nói trộm cắp khắp nơi ở Vientiane và theo cách nói giống như kiểu "tàu lạ" của maximilian, thì mình tạm biết đó là ai! Hởi ôi, nếu đúng thế thì thật buồn cho dân Lào, bởi chỉ có 2 năm kể từ Tết Té nước 2012, mà sự bất lương từ đâu đó "tốt đẹp" được mang đến gieo rắc cho đất Lào hiền hậu! Xin cảm ơn maximilian, bài viết rất nhiều "nỗi niềm".
Doigiaymoi.

@doigiaymoi : tệ nạn ở Vientaine chưa thấm vào đâu so với Luang Prabang, bác chờ xem sẽ rõ .
@hoangvanphuong75: Buffet o BANGKOK là 159bath,ở Koh Samui la 169bath .

07.06.14 :
Ngày hôm sau mình đi city tour long vòng VTE , đi Patuxay, leo lên tháp cao thì tốn vé 3k, hôm nay trời âm u , không nắng không mưa , nhưng độ ẩm cao vút , trời rất khó chịu và ra mồ hôi như tắm. Lên tháp cao nhất của Patuxay nhìn ra mênh mông 8 hướng , thấy Lào nhìn rất yên tĩnh và thanh bình, nhưng lên đến Luang thì mình không thể nào nghĩ là bạn Lào thanh bình nổi nữa , quá khủng .
Sau đó đi đến That Luang , cũng tốn vé , đứng ngoài nhìn cũng thấy , thôi coi như góp tí GDP cho bạn Lào vậy . Mọi thứ diễn ra nhanh chóng vì chả có gì thú vị , bọn mình không thích chùa nên không ghé cái chùa nào ở VTE hết . Chạy xe máy lòng vòng đến 2pm thì đi minivan về Vangvien, mình book vé qua hotel luôn, 50k/vé bao gốm xe đến đón tận cửa hotel,chứ ra bến xe chợ Sáng thì cũng mất tiền xe ôm ra đó , thôi mua vé ở hotel luôn , giá cũng ngang ngang nhau .
Trên đường về lại hotel mình ghé đại 1 chỗ có ghi tiếng Việt là “bún bò”, ăn 1 tô , 15k khá là ngon , tô của mình không có thịt., chị chủ quán người Tiền Giang chỉ lấy 5k thôi hehe. Đi đâu ăn gì thì khẩu vị có thể không khác lắm chứ rau là chẳng bao giờ giống vn được , món bún bòi này khẩu vị khá giống Nam Bộ, nhưng rau thì là rau salad, rồi rau gì gì đó, không có rau muống bào như ở Nam Bộ ta . Và cũng ít rau chứ không được nhiều .

2pm xe đến đón, xe này gom khách rồi chở ra 1 chỗ nào chả biết, mọi người xuống xe này và chuyển qua xe khác to hơn chút nhưng vẫn là xe nho nhỏ thôi , gọi là minibus, minivan nhỏ hơn minibus , khoảng 2.45pm xe mới bắt đầu chạy .
Xe cứ chạy bon bon trên đường , khoảng 1 tiếng sau thì dừng lại WC và ăn ún 10 phút . Rồi lại đi , trời nắng đẹp suốt cả quãng đường đi . Ở VTE sang hôm nay trời âm u mà tàn bộ đường đi đến VV trời nắng rất đẹp, hứa hẹn những ngày tươi đẹp ở VV hehe .
Phong cảnh dọc đường đi thì rất đẹp, đồi núi nhấp nhô, những người sống ở đồng bằng như mình thì thích mê . Và đồi dốc, đường đèo đoạn VTE-VV này cũng tương đối thôi chứ không nhiều và dốc, nguy hiểm như đoạn VV-LPB nên mình vẫn có thể thưởng thức phong cảnh được .
Xe này chở thẳng đến sân của 1 hotel trong thị trấn (tiện lợi , vì bạn không mất tiền đi từ bến xe VV về thị trấn như những xe khác) . Mấy cậu thanh niên chạy ra đưa tờ rơi quảng cáo giá phòng , hình ảnh phòng ốc. Giá khá rẻ, từ 50-100k/phòng tùy loại .
Mình cầm tờ rơi , rồi đi lòng vòng tìm phòng , nhưng cũng lười nên tìm 1 chút thì quay lại chi nhánh của hotel đó và ở đó , đó là Malany Villa 2, trên agoda có , nhưng mình không book qua agoda, mà tự mò tới theo chỉ dẫn trên tờ rơi , giá là 50k/phòng quạt 2 người, không ăn sang . Quá rẻ luôn, bọn mình chọn lựa ,bắt dẫn đi coi phòng , cuối cùng chọn được 1 phòng trên tầng 3, có cửa sổ, view city và núi , rất đẹp và hài lòng .
À mà phòng bên Lào thiết kế rất multi nhé : đó là phòng vừa quạt vừa máy lạnh, bạn trả tiền phòng quạt thì bạn Lào sẽ tắt công tắc nguồn máy lạnh, bạn trả tiền phòng lạnh thì họ mới mở công tắc máy lạnh lên và giao remote máy lạnh cho bạn. Rất linh hoạt , tận dụng được tối đa loại phòng . Khi mình đến xem phòng thấy có máy lạnh mình bảo bọn tao chỉ cần phòng quạt thôi mà, cậu tiếp tân nói : “ yên tâm, bọn tao đâu có mở công tắc máy lạnh cho m , m k xài dc đâu hehe” .
Mùa này là mùa ế nên giá phòng rất rẻ, tất cả đều giảm giá , có nơi đến 50% . Khách du lịch vừa phải , rất dễ chịu , không xô bồ ồn ào như các tháng mùa khô cao điểm. Ở Luang prabang mình ở 1 hotel 3 sao là biệt thự thời Pháp, phòng hướng sông và núi chỉ 26usd/phòng đôi/đêm có ăn sáng. Mình sẽ kể sau .
Check in hotel ở VV xong thi cũng tối , và trời lại đổ mưa . Trời ơi , k thẻ ngờ là chiều nắng đẹp vậy mà giờ mưa tầm tã à . Hận quá đi !
2 đứa cầm dù đi ăn tối, VV quá nhỏ , nó là 1 thị trấn nhỏ nhắn nằm ven mình theo dòng sông bên cãnh dãy núi đá vôi, VV quá nhỏ nên bà con chỉ ăn tối ở nhà, các quán ăn nhà hang chỉ dành cho khách du lịch, nên mình tìm hoài không ra nơi nào là nơi ăn tối của dân địa phương , mình thích chỗ địa phương vì rẻ hơn và vị sẽ local hơn các nhà hàng dành cho khách Tây . Trời mưa ầm ầm, chán quá vào đại 1 quán có vẻ đông khách nhất , vì xem giá lòng vòng cũng đều ngang ngang giá : các món ăn từ 15k trở lên, 15k là món chay, còn có thịt là 25k trở lên, tính ra tiền vnd là quá cao so với ngân sách của mình, nhưng đành chịu . Chuỗi ngày kham khổ ở Lào bắt đầu vì giá cả mọi thứ quá quá mắc ….

Bài bạn viết rất hay. Mình thì mới chỉ đi được tới Pakse thôi. Mình cũng ở Bình Dương nè bạn. Bạn ở chỗ nào. hôm nào giao lưu. Cùng đam mê đi Phượt mà.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back