What's new

[Hỏi đáp] Xin tư vấn tour đi châu âu

motif7

Phượt tử
Em đang có kế hoạch 14 ngày ở Châu Âu. Điểm đến đầu tiên của em là Madrid và điểm rời Khỏi châu âu của em là ở Paris. Em có lịch làm việc ở Madrid 3 ngày sau đó thì em free. Các điểm em muốn đến là Rome, Venice, Brussele, Berlin. Xin các anh chị có kinh nghiệm tư vấn giúp em cung đường, phuơng tiện di chuyển, chỗ tá túc. Kính phí cho những ngày em free chỉ có khoảng 5000$.
Rất mong anh chị chỉ giáo cho em. Em cảm ơn :)

Em đang có kế hoạch 14 ngày ở Châu Âu. Điểm đến đầu tiên của em là Madrid và điểm rời Khỏi châu âu của em là ở Paris. Em có lịch làm việc ở Madrid 3 ngày sau đó thì em free. Các điểm em muốn đến là Rome, Venice, Brussele, Berlin. Xin các anh chị có kinh nghiệm tư vấn giúp em cung đường, phuơng tiện di chuyển, chỗ tá túc. Kính phí cho những ngày em free chỉ có khoảng 5000$.
Rất mong anh chị chỉ giáo cho em. Em cảm ơn :)

Mình nhận tư vấn, phí dịch vụ tư vấn 2500$ (cảm ơn mình cũng nhận luôn), bạn thấy sao?! :D

Vậy là bạn có khoáng 11 ngày để đi 5 nơi, hơi gấp rút nhưng mình thấy cũng có thể làm được. Nếu là mình, mình sẽ phân bố thời gian như sau:
Bay từ Madrid đến Rome, ở Rome 2.5 ngày. Bắt train từ Rome đến Venice, ở Venice 1.5 ngày (nên kiếm ksan gần train station ở trến đảo, sẽ tiết kiệm thời gian hơn nếu ở trong đất liền. Đi night train từ Venice đến Munich rồi từ Munich đến Berlin là trưa hôm sau, ở Berlin 2.5 ngày. Rời Berlin từ sáng sớm, đi train hơn 4h bạn sẽ tới Brussels, gửi hành lý ở train station, đi chơi vòng vòng trong 1 ngày, đến tối bắt train tới Paris. Vậy bạn còn 2.5-3 ngày để đi ở Paris.

Mình camr ơn sk8erboinl nhé! Bạn có biết trang web nào để book trước chỗ ngủ ở mấy nơi đó không? Mình chưa đi phủi bao giờ vì mọi lần đi công tác đều có người đưa đón ăn ở rồi, giờ tự đi, mình sợ nhất là cái cảnh vừa bước ra khỏi sân bay hay ga tầu mà hoang mang không biết đi về đâu, hx hx

Bạn đi vào thời gian nào? Vé máy bay hay train nếu muốn rẻ thì phải mua sớm trước 2, 3 tháng. Budget của bạn 5000usd cho 11 ngày là quá dư dã rồi, ko biết bạn muốn ở khách sạn hay ko ngại ở hostel. Mình mới đi 1 chuyến 19 ngày, chi phí cả vé máy bay khứ hồi khoảng hơn 3000, ăn ở tiết kiệm :).
Chổ ở thì bạn có thể kiếm trên hostelworld hay hostelbooker, có options cho khách sạn 1, 2 sao luôn.

Một số trang web đặt phòng khách sạn, nhà trọ quốc tế thường được tin dùng là agoda, hostelworld, hostelbookers, booking.com... trong số này thì thường agoda báo giá cao nhất và có nhược điểm là phải thanh toán tiền luôn; booking.com thuận lợi hơn là khi check-in mới phải thanh toán tiền nhưng dù đặt phòng qua trang web nào thì sau khi đặt xong cũng cần gửi mail cho khách sạn/nhà trọ để xác nhận lại.

Nếu bạn còn thời gian thì có thể qua tripadvisor, lonelyplanet hoặc trang web du lịch của thành phố định đến (nếu có) cũng có nhiều giới thiệu về chỗ ở rất hữu ích.

Về lịch trình của bạn, ý kiến cá nhân của mình là trừ phi có lý do không thể không ghé thì tốt nhất nên bỏ Brussels và Berlin ra khỏi lịch trình, đặc biệt là Berlin vì xa, tốn thời gian + tiền bạc di chuyển trong khi còn nhiều điểm đến khác đẹp và gần hơn nhiều.

Vậy là bạn có khoáng 11 ngày để đi 5 nơi, hơi gấp rút nhưng mình thấy cũng có thể làm được. Nếu là mình, mình sẽ phân bố thời gian như sau:
Bay từ Madrid đến Rome, ở Rome 2.5 ngày. Bắt train từ Rome đến Venice, ở Venice 1.5 ngày (nên kiếm ksan gần train station ở trến đảo, sẽ tiết kiệm thời gian hơn nếu ở trong đất liền. Đi night train từ Venice đến Munich rồi từ Munich đến Berlin là trưa hôm sau, ở Berlin 2.5 ngày. Rời Berlin từ sáng sớm, đi train hơn 4h bạn sẽ tới Brussels, gửi hành lý ở train station, đi chơi vòng vòng trong 1 ngày, đến tối bắt train tới Paris. Vậy bạn còn 2.5-3 ngày để đi ở Paris.

Theo tôi, đoạn Venice đi Berlin nên đi máy bay nếu book trước còn rẻ hơn tàu nhiều, lại nhanh hơn đi tàu, xa kinh khủng.

11 ngày : Madrid -> Rome -> Venice -> Berlin -> Brussels. Mình cũng nghĩ như bạn trên , nên thay Berlin, Brussels bằng các điểm khác, đi thế xa quá. Trừ khi bạn đã đi nhiều chỗ rồi , còn mấy chỗ này chưa đi, hoặc có gì đặc biệt bạn thích ở Berlin, Brussels !
Đi bus từ Ams đến Parris mình mua có 9Eu . Chắc Burssels cũng tầm đấy, mà mua sớm tý mới đc giá đấy .

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back