What's new

[Chia sẻ] Sài Gòn - Phan Thiết - Bình Hưng - Nha Trang : 1 chuyến đi chia tay đời độc thân

Sài Gòn - Phan Thiết - Bình Hưng - Nha Trang : 1 chuyến đi chia tay đời độc thân

Còn chưa tới 1 tháng nữa là lên xe bông rồi mà vẫn còn nhiều dự định chưa làm dc, nên mình qjuyết định vác xe lên và đạp 1 chuyến ra Nha Trang trước khi đánh mất cuộc sống tự do .

Mình cũng chỉ mới tập chạy xe dc 1 tháng rưỡi hơn, trước chuyến đi thì tối nào cũng đạp 1 cua từ Phạm văn đồng ra nguyễn văn linh, vòng về vvkiệt cũng dc khoản 50km, cộng với đạp đi làm cũng tầm 25km nữa, tập liên tục trong 1 tháng để chuẩn bị cho chuyến đi .

DSC00889 by zit.chao, on Flickr

Đem xe đi bảo trì, soạn sẵn đồ đạc chuẩn bị lên đường, hành trang đem theo gồm có :
- 2 cái áo tay dài đạp xe đạp, 2 quần bỉm, 2 quần đùi thun, 2 áo thun, 1 quần đùi mỏng mặc ngủ, 1 áo mưa loại chuyên dùng đạp xe, rất mỏng và nhẹ
- 1 cái ruột, 1 bộ vá + nạy vỏ, 1 bơm bánh, 1 xịt sên
- đèn pin, đèn hậu, lương thực thực phẩm vvv...

Thứ 6 - ngày 5.12.2014
Bắt đầu khởi hành lúc 5am từ ngã 3 Đồng Văn Cống, Mai Chí Thọ khởi hành đi Lagi, cung này có anh Hưng đạp cùng mình. Anh Hưng lớn tuổi nhưng đạp rất dữ, toàn đều đều 30kmh, làm thằng thanh niên như mình đuổi theo muốn hụt hơi .

2 anh em đi theo hướng Cát Lát - Nhơn Trạch - Ngãi Giao Mỹ Xuân ra Hồ Cốc

DSC00890 by zit.chao, on Flickr
DSC00891 by zit.chao, on Flickr
đạp liên tục ko nghỉ , chỉ dừng để mua nước bổ sung và đi tè

anh Hưng đạp dữ quá, mình chạy theo ko kịp nên dọc đường ko chụp dc tấm nào, đường Mỹ Xuân - Ngãi Giao khá vắng và đẹp, nhưng rất nhiều dốc, đặc biệt có 1 cái dốc hơn 10* khá khủng , tiếc là đạp lên xong đuối quá ko còn tâm trí quay lại chụp luôn

DSC00892 by zit.chao, on Flickr
DSC00893 by zit.chao, on Flickr
DSC00894 by zit.chao, on Flickr
DSC00895 by zit.chao, on Flickr

đến khoảng 8g thấy dọc đường có 1 hồ nước lớn, mình rủ anh Hưng ngừng lại nghỉ tí, chụp choẹt, cảnh khá đẹp, ai ngờ đến 2g sáng hôm sau thì chính chỗ này là chỗ xảy ra vụ ông thượng úy lái BMW ủi chết 2 ông dân phòng, ngay đúng chỗ này luôn :(

DSC00896 by zit.chao, on Flickr
em iu cannondale lefty của mình

Re: Sài Gòn - Phan Thiết - Bình Hưng - Nha Trang : 1 chuyến đi chia tay đời độc thân

DSC00897 by zit.chao, on Flickr
em cannondale trail 6 của anh Hưng

2 anh em đạp 1 mạch tới Bà ôôluôn trong vòng 5 tiếng - 111km ( 5am đi, 10am tới )

DSC00898 by zit.chao, on Flickr
DSC00899 by zit.chao, on Flickr
nghỉ chân ở Bà Tô, ăn phở đặc biệt 30k/ tô, đầy nhóc thịt, có cả trứng nữa

DSC00900 by zit.chao, on Flickr
ăn xong đi kiếm nước mía, nằm nghỉ đến 12g lại tiếp tục lên đường

trời khá mát, nhưng đã bắt đầu thấy gió ngược, và gần đến Lagi thì mưa to như trút, phải ngừng lại trú mưa

lúc tới lagi là mới 2g hơn, nên 2 anh em quyết định ngớt mưa đạp thẳng ra Phan Thiết luôn

DSC00901 by zit.chao, on Flickr
DSC00902 by zit.chao, on Flickr
ra tới suối nhum thì anh Hưng bị đau đầu gối 1 bên, nên ghé vào quán dọc đường ăn cơm và nghỉ ngơi

đi đường men biển, lúc còn cách Pthiết 5km có 1 cái dốc khủng khiếp ở ngay gần chỗ Eden resort, nhưng leo lên dc rồi thì thả 1 phát là về tới Phan Thiết luôn, cua chỗ này khá đẹp nhưng lúc đó tối rồi nên mình cũng ko chụp dc

Re: Sài Gòn - Phan Thiết - Bình Hưng - Nha Trang : 1 chuyến đi chia tay đời độc thân

DSC00903 by zit.chao, on Flickr
đến Pthiết thì cũng đã 7pm hơn, 2 anh em đều đuối nên đi ngủ sớm. tụi mình ở ks Hoàng Hà , giá phòng đôi 240k/ đêm

DSC00908 by zit.chao, on Flickr
sáng ngủ thẳng cẳng rồi đạp đi kiếm đồ ăn sáng, ăn bún mọc ở đường Thủ Khoa Huân

DSC00910 by zit.chao, on Flickr
DSC00911 by zit.chao, on Flickr
rồi ra Milano làm ly cafe

sau đó anh Hưng kêu mệt, về phòng nghỉ, mình thì tiếp tục lang thang

DSC00912 by zit.chao, on Flickr
ra bãi biển Đồi Dương hóng gió

DSC00917 by zit.chao, on Flickr
làm dĩa hải sản thập cẩm 50k, sò lông mập ú

DSC00922 by zit.chao, on Flickr
DSC00924 by zit.chao, on Flickr
DSC00926 by zit.chao, on Flickr
trời trong xanh, nắng vàng ươm, rất đẹp

DSC00927 by zit.chao, on Flickr
quay ra thấy nguyên 1 band xe đạp, chắc của người nước ngoài vì thấy nón, đồ còn treo tá lả mà ko thấy xe đâu, công nhận gan thiệt :D

DSC00928 by zit.chao, on Flickr
Bờ kè sông Cà Ty

DSC00929 by zit.chao, on Flickr
các ngư dân đang gỡ lưới sau buổi đánh cá

DSC00930 by zit.chao, on Flickr
ra đây mua hải sản thì bao rẻ, tươi

DSC00931 by zit.chao, on Flickr
đạp lòng vòng thấy chỗ rửa xe nên tấp vào nhờ rửa dùm cái xe, em trai rửa xe nghe em nói đạp từ SG ra nhất định ko lấy tiền :(

DSC00932 by zit.chao, on Flickr
ghé chợ mua trái cây bổ sung vitamin

DSC00933 by zit.chao, on Flickr
mua 1 bịch nha đam bự có 5k, ăn cho có chất xơ

DSC00934 by zit.chao, on Flickr
về đến phòng ko thây bác Hưng đâu, mình mẩy cũng rêm nên dán 2 miếng salonpas

khoảng 12g bác Hưng gọi, kêu mới đi massage về ( đi massage ko rủ, tốt dễ sợ ), 2 anh em đi ăn trưa

DSC00935 by zit.chao, on Flickr
ăn trưa ở quán trên đường tuyên quang gần ks

DSC00936 by zit.chao, on Flickr
DSC00937 by zit.chao, on Flickr

mình kêu 1 phần cá thu chiên, 1 dĩa càng cua trộn dấm, 1 tô canh chua cá bớp, 1 thố cơm, 2ngừoi ăn no mất 115k

xong về ks nghỉ ngơi, mình cũng hơi rêm ngừoi nên hỏi bác Hưng chỗ massage rồi chạy đi luôn, công nhận massage xong tỉnh cả người, 2 cái đùi đỡ đau nhức hẳn ( massage trong sáng hội người mù ko phải massage thanh nữ nha )

tỉnh rồi thì lang thang ăn vặt, bác Hưng thì đạp ra Mũi né chơi

DSC00938 by zit.chao, on Flickr
DSC00940 by zit.chao, on Flickr
DSC00943 by zit.chao, on Flickr
bánh tráng nướng phan thiết, 5k/ cái, quất luôn 2 cái

DSC00944 by zit.chao, on Flickr
DSC00945 by zit.chao, on Flickr
chả cuốn phan thiết, phần này 30k, rất ngon, lần nào ra pthiết mình cũng phải làm 1 dĩa

DSC00946 by zit.chao, on Flickr
DSC00947 by zit.chao, on Flickr
DSC00948 by zit.chao, on Flickr
DSC00949 by zit.chao, on Flickr
DSC00950 by zit.chao, on Flickr
combo 4 món răng mực = 48k

sáng Chủ Nhật - 5am, chia tay bác Hưng ( bác Hưng đạp về SG ), mình tiếp tục cuộc hành trình

DSC00951 by zit.chao, on Flickr
DSC00952 by zit.chao, on Flickr
DSC00953 by zit.chao, on Flickr
bình minh ở làng chài Mũi Né

DSC00954 by zit.chao, on Flickr
ra đến chợ Mũi Né, ngồi uống cafe đợi bác Khải, bác Khải sẽ cùng mình đi tiếp ra Nha Trang

DSC00955 by zit.chao, on Flickr
bác Khải dẫn đi ăn sáng ở quán mỳ Quảng, có 1 bầy cờ hó

DSC00956 by zit.chao, on Flickr
nắng bắt đầu lên, trời xanh trong

DSC00957 by zit.chao, on Flickr
DSC00958 by zit.chao, on Flickr
bà con ngư dân đang trao đổi buôn bán

DSC00959 by zit.chao, on Flickr
DSC00960 by zit.chao, on Flickr
làm tô mỳ quảng
rau giá rất tươi, đặc biệt giá ko mập mà dài, ăn giòn và ngọt hơn giá SG ( giá SG toàn phun thuốc tăng trưởng )

ăn xong chị chủ quán nhất định ko lấy tiền, ngại dễ sợ

DSC00961 by zit.chao, on Flickr
vừa ăn xong đạp thì mình bị xòe do cái túi bao tử đeo ko chặt bị rớt, bị cạ thắng trước phải đem canh cchỉnh lại

DSC00962 by zit.chao, on Flickr
DSC00963 by zit.chao, on Flickr
đạp 1 mạch tới ngã 3 quẹo vào Bàu Trắng, có vài cái dốc khá phê, nhưng 2 thằng vẫn còn tươi như hoa :d

DSC00964 by zit.chao, on Flickr
con đường đau khổ dẫn vào Bàu Trắng

DSC00965 by zit.chao, on Flickr
đường dốc, toàn cát chứ ko dc đá nữa, đạp rất dễ trượt bánh

DSC00966 by zit.chao, on Flickr
DSC00967 by zit.chao, on Flickr
DSC00968 by zit.chao, on Flickr
DSC00970 by zit.chao, on Flickr
ra đến Bàu Trắng thì ao sen rất đẹp đã bị dẹp đâu mất :(, buồn

DSC00971 by zit.chao, on Flickr
DSC00972 by zit.chao, on Flickr
DSC00973 by zit.chao, on Flickr
DSC00974 by zit.chao, on Flickr
DSC00975 by zit.chao, on Flickr
đường toàn cát, đạp bao phê

Hỏi Phượt