What's new

[Hỏi đáp] cần tư vấn về ba lô mang vác nặng

makun23

Phượt tử
Chào các bác trong diễn đàn. Em không phải là phượt thủ ạ. Nhưng em nghe bạn nói là đăng đàn hỏi trên này sẽ được các bác tư vấn nhiệt tình. Nên mạnh dạn lập nick hỏi các bác. Nếu sai chỗ mong ad đừng ban em.
Chả là em là học viên trường quân đội. Thường xuyên hành quân rèn luyện. Trọng lượng 30kg chưa kể súng. Cả súng với cuốc xẻng phụ tùng tầm 35kg, nên rất vất vả. Vì thế lính bọn em nhiều bệnh lắm ạ. Đứa thì cột sống, đứa thì thoát vị đĩa đệm, đứa thì khớp.
Nhưng phổ biến nhất là bị sa cà, bệnh này khổ lắm, lại còn ảnh hưởng đến tương lai sau này. Khoảng già nửa là bị. Em cũng bị, ốm mệt cũng phải có chỉ tiêu. Nếu nhiều người bị quá thì cũng k đến lượt mình, ưu tiên những ai không thể lết được. :(
Đã trót vào đây rồi không còn đường quay về nên đành phải cố. Nên giờ em muốn nhờ các bác phượt thủ tư vấn cho có balo nào mang vác chuyên dụng mà giá phải chăng. Hay là dụng cụ hỗ trợ như khung đỡ chẳng hạn. Này em search ra được hình ảnh này mà k biết bác nào bán ạ. Mong các bác giúp đỡ

Chào các bác trong diễn đàn. Em không phải là phượt thủ ạ. Nhưng em nghe bạn nói là đăng đàn hỏi trên này sẽ được các bác tư vấn nhiệt tình. Nên mạnh dạn lập nick hỏi các bác. Nếu sai chỗ mong ad đừng ban em.
Chả là em là học viên trường quân đội. Thường xuyên hành quân rèn luyện. Trọng lượng 30kg chưa kể súng. Cả súng với cuốc xẻng phụ tùng tầm 35kg, nên rất vất vả. Vì thế lính bọn em nhiều bệnh lắm ạ. Đứa thì cột sống, đứa thì thoát vị đĩa đệm, đứa thì khớp.
Nhưng phổ biến nhất là bị sa cà, bệnh này khổ lắm, lại còn ảnh hưởng đến tương lai sau này. Khoảng già nửa là bị. Em cũng bị, ốm mệt cũng phải có chỉ tiêu. Nếu nhiều người bị quá thì cũng k đến lượt mình, ưu tiên những ai không thể lết được. :(
Đã trót vào đây rồi không còn đường quay về nên đành phải cố. Nên giờ em muốn nhờ các bác phượt thủ tư vấn cho có balo nào mang vác chuyên dụng mà giá phải chăng. Hay là dụng cụ hỗ trợ như khung đỡ chẳng hạn. Này em search ra được hình ảnh này mà k biết bác nào bán ạ. Mong các bác giúp đỡ

Bác bị cột sống là tại dùng ba lô không đúng loại hoặc không đúng cách.

Thường là 80% sức nặng của ba lô phải nằm trên hông. 20% còn lại là nằm trên 2 vai.

Theo tớ nhìn trong hình là loại của bác rất khó chỉnh cho nó ôm hai bên hông (phía trên xương chậu). Quan trọng nhất là miếng này phải dầy, to, và êm. Dây thắt phải thật tốt. Khi thắt chặt lại nó sẽ khó sục sịch hơn. Một cái nữa là dây đeo vai phải chỉnh được lên/xuống. Cái này rất quan trọng vì mỗi người lưng dài / ngắn khác nhau. Dây vai quá dài cho lưng ngắn sẽ làm ba lô lắc lư khó đi. Dây ngắn cho lưng dài thì đa số sức nặng nằm hết trên vai, sẽ làm đau vai và chắc chắn sẽ làm đau cột sống.

Thêm cái nữa là loại quân đội dùng sườn nhôm bên ngoài. Chắc chắn hơn, nhưng nặng hơn, khó xiết đồ cho chặt. Và dĩ nhiên là miếng đeo hông khó chỉnh hơn.

Tớ không ở VN nên không biết có những loại nào.

Còn súng thì không rõ loại AK có dây đeo loại quàng cổ và vai hay không. Loại dây này đeo qua cổ và vòng qua dưới nách phải rất tiện. Cây súng sẽ nằm bên ngực phải và không cần dùng tay. Đối với súng dài thì không được, nhưng với tiểu liên với báng xếp thì rất hợp.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,590
190,139
Latest member
toponseek
Back