What's new

[Hỏi đáp] Các anh chị giúp em với,phượt xe máy sài gòn-đà nẵng trong 10 ngày!

Re: Các anh chị giúp em với,phượt xe máy sài gòn-đà nẵng trong 10 ngày!

Bạn nên chạy đường đèo, nói ghê chứ chạy như đường bình thôi bạn ah. Hồi hè mình cũng đi 10 ngày giống bạn nhưng mình đi đường ven biển về hướng tây nguyên, 2 người cỡ 10tr.
Bạn kiếm topic về mấy cung đường ven biển đọc, trên phượt viết rất nhiều về cung này.

Em vs bà xã tính phượt bằng xe máy future FI từ sg đến Đà Nẵng, dự tính đi 10 ngày và về lại sg bằng xe khách hoặc tàu vs kinh phí khoảng 10t thì có đủ không ạ.Và một ngày di chuyển không quá 200km,các anh chị có thể giúp em thiết kế chuyến đi theo ven biển được không(sg-long hải-bình châu-la gi-phan thiết-phan rang-cam ranh-nha trang-rồi đến đâu nửa em không biết hjhj tại đó giờ em chưa đi quá Nha Trang),và chuyến đi hạn chế vượt đèo nha(không qua đèo càng tốt vì bà xã em sợ em chưa đi đèo bao giờ nên sợ nguy hiểm).Và em còn 1 số điều muốn hỏi:
1.Xe Future FI đi có nổi không ạ.
2.Nên chuẩn bị những gì cho chuyến đi.
3.Đường đi có đc an toàn không ạ.
4.Nếu có vượt đèo thì cho em xin kinh nghiệm vượt đèo.
5.Những danh lam thắng cảnh trong chuyến đi.

Trước chuyến đi thì ai cũng nôn nao và hơi lo lắng,nhưng khi lên đường thì rất phấn khởi.Theo tôi bác có 3 thứ naày là chuyến đi sẽ thành công
1/Sức khỏe và đam mê
2/Xe tốt
3/Tiền(10triệu là đủ rồi)
Cho nên bác cứ tự tin lên.Bác đừng lo lắng các con đèo.Đó là sự thú vị của chuyến đi ấy.
Bác cứ chạy tốc độ sao cho xử lý kịp tình huống thôi.ko đáng lo đâu bác
Bác đi thì nên nghỉ ớ các thành phố lớn như Phan Thiết,Nha Trang,Qui Nhơn,Đà Nẵng mỗi nơi bác ở 2 đêm là đủ rồi đấy
Chuyến về bác gửi xe lên tàu cùng với người la OK nhất
Đường từ NT trở ra mình chỉ đi QL1A thôi,nên chỉ 1 đường thẳng là đến.
Bác đi trên đường nhớ mang theo Vitamin C để phòng thay đổi thời tiết,thuốc tiêu,áo mưa bộ(mỗi người 1bộ) đừng để cơ thể bị lạnh rất mau xuống sức.Đoạn nào cảm thấy ko an tâm thì cứ bám theo những xe phía trước.
Nhớ gắn kính chiếu hậu đúng loại,mỗi tỉnh mỗi khác.mua cái bảo hiểm xe máy 40K cho nó an tâm.
Kiểm tra lại vỏ xe,thắng,cổ xe...
Vài dòng chia sẻ với bác.chúc bác đi thật vui và đừng quên viết bài review nhé
Thân!

cám ơn ý kiến của các bạn rất nhiều,nhưng lich trình của mình co một chút thay đổi vì muốn kham pha luon động phong nha mà minh ko biet di phong nha nên đi tuor 1 ngay hay la minh tu đi

Em vs bà xã tính phượt bằng xe máy future FI từ sg đến Đà Nẵng, dự tính đi 10 ngày và về lại sg bằng xe khách hoặc tàu vs kinh phí khoảng 10t thì có đủ không ạ.Và một ngày di chuyển không quá 200km,các anh chị có thể giúp em thiết kế chuyến đi theo ven biển được không(sg-long hải-bình châu-la gi-phan thiết-phan rang-cam ranh-nha trang-rồi đến đâu nửa em không biết hjhj tại đó giờ em chưa đi quá Nha Trang),và chuyến đi hạn chế vượt đèo nha(không qua đèo càng tốt vì bà xã em sợ em chưa đi đèo bao giờ nên sợ nguy hiểm).Và em còn 1 số điều muốn hỏi:
1.Xe Future FI đi có nổi không ạ.
2.Nên chuẩn bị những gì cho chuyến đi.
3.Đường đi có đc an toàn không ạ.
4.Nếu có vượt đèo thì cho em xin kinh nghiệm vượt đèo.
5.Những danh lam thắng cảnh trong chuyến đi.

Có chút kinh nghiệm share với bác:

1. Ngày 1 chạy SG, Phan Thiết, ngủ nghỉ tại Phan Thiết hoặc Hòn Rơm.
Ngày 2 chơi Phan Thiết, trưa ghé vĩnh Hy, chiều ghé Cam Ranh, tối đến Nha Trang nghỉ ngơi.
Ngày 3 ăn chơi Nha Trang.
Ngày 4 Nha trang đi tuy Hòa, ăn chơi tuy Hòa
Ngày 5 ăn chơi Qui Nhơn
Ngày 6 ăn cơi Quãng ngãi
Ngày 7 đi Đà Nẵng, chơi Đà Nẵng.
Ngày 8 chơi tiếp Đà Nẵng
Ngày 9 đi Huế, chơi ở Huế
Ngày 10 Chơi tiếp ở Huế rồi về.

10 chai mua vé xe đi về mất 1 chai, còn 9 chai ở KS ngày 300 mất 3 chai, còn lại mỗi ngày 2 người xài 600 mua xăng sửa xe uống nước hết 200 còn 400 chi phí thong thả. Chi phí mua vé du lịch , tàu thuyền ca nô các loại chắc hết 1-2 tr bù qua sớt lại chắc đủ.
Còn mấy câu hỏi thì :

1. Xe cub đi cũng được chứ không cần future.
2. Đồ lạnh, áo mưa, 4 bộ quần áo, ít tiền, máy ảnh, ra miền trung tháng này được đi lội nước.
3. Đường đi an toàn, đi sớm, nghỉ sớm, tránh đi buổi tối.
4. Vượt đèo chạy cẩn thận, trời mưa thì bật đèn lên, đi sát lề. Đường QL nên chả có gì phải lo.
5. Google đi hehe. nói chung không nên ghé thăm nhiều quá, lựa chọn vài cái đặc trưng là được rồi.

Chào mọi người tôi đang tính qua tết âm lịch 2024 rôi sẽ di chuyển từ Sài Gòn đến Quảng Nam - Đà Nẵng xe wave Thái cũ 100s đời 2006 đổ nhớt motul 7100 tổng hợp thì liệu có đi nổi không mọi người nhỉ, sợ xe cũ không đi nổi tôi tính đi 2 ngày đến Quảng Nam, không cần ghé đâu chơi hết vì không có nhiều tiền, chỉ ngủ lại 1 đêm tại nhà nghỉ, mong mọi người tư vấn xin cảm ơn

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,619
190,149
Latest member
inhopgiaycarton
Back