What's new

[Chưa chốt đoàn] Tìm đồng đội tìm hiểu đa dạng sinh học rừng quốc gia Tam Đảo dịp nghỉ lễ 2/9 (soi, chụp ảnh, tìm hiểu về thú rừng)

quandang2102

Phượt tử
Em chào các bác, em dự định 1/9 này sẽ đi sâu vào lõi rừng Tam Đảo khoảng 2 ngày, mục đích là để tìm và chụp ảnh những loài thú quý hiếm (em thì tập trung vào bò sát như rắn, kì nhông, tắc kè,... và lưỡng cư là chính). Hiện em mới có 1 mình (có thêm 1 bác người bản địa dẫn đường nữa, bác rất dễ mến) em nên em muốn tìm thêm đồng đội cho chuyến đi này ạ.

Bộ môn này ở Việt Nam khá mới, ở nước ngoài thì khá phổ biến và gọi là herping. Nếu bác nào thích chơi pokemon thì sẽ khá thích món này, tìm được một con thú quý hiếm sướng y như tìm đc 1 con pokemon huyền thoại vậy. Ngoài ra các bác còn có thêm rất nhiều kiến thức về động vật trong rừng, cảm nhận đc vẻ đẹp của rừng trọn vẹn hơn.

Em note lại các thông tin về chuyến đi:

* Lịch trình:
  • Sáng 1/9 bắt đầu đi bộ vào sâu trong rừng Tam Đảo (tầm 2-3km thôi ạ, ko mệt chút nào). Nếu các bác thích thì có thể tắm suối trước khi đi, có con suối rất đẹp ở tuyến đường của mình.
  • Dựng trại, ăn uống. Mình sẽ đi soi bắt đầu từ trại của mình
  • Có thể đi soi làm 2 chuyến. Chuyến đầu tiên vào ban ngày, có thể sẽ gặp: rắn hổ mang, trăn, cá cóc Tam Đảo (loài đặc hữu và quý hiếm), lợn rừng,... Chuyến tiếp theo vào buổi tối, có thể sẽ gặp: rắn (lục, cạp nia, ráo,...), kì nhông (khá to), tắc kè, hươu,... Mỗi chuyến đi soi như vậy kéo dài khoảng vài tiếng, đi từ từ chậm rãi để quan sát, tìm kiếm, nên gần như không mệt. Nếu ai đam mê như em thì có thể soi cả đêm cũng được.
  • Sáng hôm sau (2/9) mình sẽ dọn dẹp và đi ra ngoài, mọi ng có thể tắm suối, ăn gà nướng tới khi nào chán thì về.

* Ăn uống:
  • Mang đồ ăn tự túc + kết hợp bắt cá, cua ở suối (bác dẫn đường sẽ lo vấn đề này)
  • Nước có thể lấy ở suối, ko cần mang nhiều

* Chi phí:
  • Chỉ tốn chi phí thuê bác dẫn đường (bác ấy cũng giúp mình soi, tương tác với 1 số loài, bắt cua cá và nấu nướng), em dự kiến khoảng 1tr300k cho 2 ngày (có cả chi phí đi thuyền vào, do phải đi qua hồ)
  • Còn lại chi phí mọi người tự túc mua đồ ăn uống cá nhân thôi

Bác nào muốn tham gia có thể comment hoặc nhắn em ạ, số em là 0923559598. Đi kiểu này khá nhẹ nhàng, ko mệt như trekking nên em nghĩ ko cần yêu cầu gì về thể lực cả.

Attachments

343 KB · Views: 45
    262 KB · Views: 43

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,148
Latest member
thuocphathai
Back