What's new

[Tin tức] Thật xót xa cho cả một kho báu Hoàng Liên Sơn!

Mình xin phép Mod cho mình lập cái topic này. Vì thật sự là quá buồn và quá đau xót cho niềm tự hào của nóc nhà Đông Dương giờ đã mất đi sự huyền thoại và ý nghĩa của nó :(:(:(
Fansipan đã mất đi cái ý nghĩa của sự chinh phục, đổi lại nhiều người sẽ được thỏa mãn cảm giác được đặt chân lên fansipan hơn. Đối với một nước mà con người lười vận động như Việt Nam việc này hẳn sẽ có ý nghĩa kinh tế. Nhưng xét cho cùng thì nếu bạn ngồi trên cáp treo 15p thì bạn cũng không bao giờ có được cảm giác chinh phục của 2 ngày. Có chăng là được cái thành tích từng ở trên đỉnh Fansipan thôi!
http://dantri.com.vn/su-kien/xay-du...-nhat-chau-a-len-dinh-phan-si-pang-797719.htm

Theo mong muốn của mình thì không nên xây cáp treo, hãy để "Nóc nhà Đông Dương" vẫn là nơi thử thách bước chân của những bạn trẻ đam mê khám phá.
Mình không đồng tình với việc chi ra 4.400 tỉ đồng, với số tiền đó ta có thể xây dựng đất nước tốt hơn (đầu tư vào cầu đường, trượng học, chăm lo cho cuộc sống nhân dân...). :(

Theo mong muốn của mình thì không nên xây cáp treo, hãy để "Nóc nhà Đông Dương" vẫn là nơi thử thách bước chân của những bạn trẻ đam mê khám phá.
Mình không đồng tình với việc chi ra 4.400 tỉ đồng, với số tiền đó ta có thể xây dựng đất nước tốt hơn (đầu tư vào cầu đường, trượng học, chăm lo cho cuộc sống nhân dân...). :(
Đọc cho kỹ rồi hãy phán xét nhé bạn.
Bạn biêt số tiền 4.400 tỷ của ai không mà la lối thế?
Tiền của người khác mà bạn nói "không đồng tình với việc chi ra" cứ như tiền của mình hay của ngân sách nhà nước ấy nhỉ. Rõ hài. Biết thì hãy thưa thốt, không biết dựa cột mà nghe.

Last edited:
Không đồng ý với chủ thớt. Công nhận, nếu có cáp treo, giá trị của việc leo lên đến đỉnh hầu như sẽ chẳng còn nữa. Nhưng đỉnh Fansipan là 1 tài sản quý của du lịch Việt Nam, nếu để đó cho 1 bộ phận cực kỳ nhỏ người chinh phục sẽ chẳng bao h tận dụng hết được, nói thẳng ra là chả kiếm được đồng nào từ nó, mặt khác, nhiều người muốn đến để thăm, chiêm ngưỡng lại không đủ điều kiện sức khỏe. Đầu tư cáp treo, xây dựng hệ thống khách sạn, nhà nghỉ, khu vui chơi trên đỉnh để thu hút khách du lịch, phát triển kinh tế, đây là hướng đi đúng đắn. Rồi sẽ có nhiều du khách nước ngoài biết đến Việt Nam hơn. Còn việc bảo vệ môi trường, cảnh quan, đó là việc bắt buộc nếu muốn phát triển lâu dài, các bác đừng có lo.
Khách du lịch đến với SaPa là khám phá và tìm hiểu bản sắc dân tộc, của bà con vùng miền ở trên đấy. Cái kiểu làm du lịch đã biến con người và SaPa không còn lặng lẽ như trước đây nữa. Bây giờ cứ vào bản Cát Cát, Cầu Mây...là sẽ có 1 " tiểu đội " trẻ con dân tộc đeo bám khách du lịch. Chèo kéo và bắt phải mua bằng được. Gây nên sự khó chịu cho du khách, cách phát triển du lịch của Việt Nam đó?
Khi mà xây dựng hẳn 1 khu vui chơi giải trí và sân golf 18 lỗ. Thì SaPa sẽ là cái gì? Sẽ bao nhiêu ha rừng, bao nhiêu thửa ruộng bậc thang của đồng bào sẽ bị mất đi? Rồi cỏ trồng làm sân golf và nước chăm sóc cỏ có tác hại thế nào đến môi trường đất?
Để có một sân golf đạt tiêu chuẩn, nhất thiết cần phải có những thảm cỏ xanh mướt mắt và mịn cho đường bóng lăn. Muốn vậy thì định kì là một lượng hóa chất khá lớn đổ xuống để trừ sâu bệnh gây hại, nấm mốc. Trên mỗi hécta sân golf người ta phải sử dụng khoảng 1,5 tấn hóa chất mỗi năm, tức là gấp khoảng 3 lần so với một khu canh tác nông nghiệp cùng diện tích. Hóa chất đổ xuống trôi theo đường dẫn của nước tưới, nước mưa và hòa tan xuống tầng nước ngầm. Các chất độc hại này là căn nguyên của khá nhiều căn bệnh hiểm nghèo cũng như làm mất đi sự đa dạng sinh học.
Cùng với nguồn phát thải ô nhiễm khá mạnh, do sân gofl đòi hỏi một loại cỏ đặc biệt, không chịu được úng nên người ta phải thực hiện tiêu thoát nước liên tục. Trung bình một sân golf 36 lỗ mỗi ngày cần dùng đến khoảng 10.000 m3 nước...
Bạn thử đi Đà Lạt xem cả ngày bạn có gặp 1 bóng dáng thằng ma Tây nào không? Cũng kiểu phát triển du lịch đó, giờ khách nước ngoài không còn lựa chọn Đà Lạt là điểm đến nữa. Vậy thì cũng với việc xây dựng một khu vui chơi giải trí và sân golf 18 lỗ. Khi đó mình nghĩ SaPa sẽ giống như Đà Lạt, không có bóng dáng của du khách nước ngoài.
Mình chẳng biết là sau khi xây dựng xong thì chẳng biết lợi nhuận sẽ rơi vào đâu, có giúp ích gì được cho đồng bào trên đó hay là chỉ làm giàu cho các bố người Kinh?
Mình lấy ví dụ là sân golf Phượng Hoàng ở trên Hòa Bình. Sau khi lấy nương rẫy của người dân, người dân không còn nương rẫy để canh tác. Một số thì được cấp cho 1 khoảng nương rẫy ở khu vực khác đi xa gấp nhiều lần chỗ cũ. Hoặc đi qua sân golf mới vào được chỗ mình làm. Nhưng mà mỗi lần đi qua sân golf cũng phải có giờ giấc. Nếu đi quá muộn thì coi như hôm đấy không đi nương đi rẫy được. Hoặc là từ nương rẫy về muộn thì sẽ không được về nhà, phải ngủ lại trên nương trên rẫy.

Last edited:
Dạ em mới chỉ có 34 tuổi thôi bác ạ.Thế còn bác sinh năm nào và làm nghề gì.Em làm nghề lái xe khách hơn 5 năm phục vụ du lịch,văn hóa,chụp ảnh v.v...Nên em biết nghành du lịch của mình nó ntn.Nỗi khổ khi thấy nguồn tiền của VN đổ ra nước ngoài để du lịch ntn.Người ta sẵn sàng bỏ 400$ đi sang Thái du lịch 6 ngày 5 đêm bằng máy bay 2 chiều và các món hàng giá trị nhỏ nhưng móc túi khách du lịch thậm chí đến đồng cuối cùng.Ngược lại ở VN,có 400$ liệu đi được những đâu,mua được những gì làm quà.Như ngày hôm qua tôi chạy xe tiễn khách Việt,1 gia đình 10 người ra sân bay sang ÚC du lịch,chia nhau mỗi người cầm 5000$ để qua hải quan.Tiền đã chảy ra ngoài,đã thất thoát như thế đấy.Còn du lịch VN,người có tiền cũng không có chỗ để tiêu.Danh thắng được cho là 7 kỳ quan Hạ Long,chạy nửa ngày mới tới(8h đón khách,12h mới tới bến tàu du lịch trên quãng đường 153km).Thác Bản Giốc từ HN đi mất 1 ngày mới tới.HN-Đồng Văn Hà Giang 450km chạy 13h chưa tính thời gian nghỉ v.v.....Nếu so với Thái từ Băng Cốc đến Patayya hơn 150km ông lái xe 50 chỗ chạy hết hơn 2h 1 tý.Người ta phát triển du lịch không khói tốt hơn vì lý do gì,Trong khi VN toàn cái nhất nhưng số khách đến chỉ vài triệu lượt khách quốc tế là du lịch đã hô to khách năm nay hơn năm trước.Đến ngay bây giờ vẫn còn nhiều nơi chưa đi nhưng nhiều người việt thích đi Campuchia,Lào,Sing,Malay.Khi nào các bạn làm du lịch,các bạn sẽ thấy du lịch VN so với các quốc gia chung quanh kém xa ít nhất 20 năm nếu như không muốn nói là tụt hậu

Có bạn nói tớ không hiểu biết,trịnh thượng,các bạn bỏ hết tiền này tiền kia nhiều để đi Fan.Nhưng tớ muốn hỏi các bạn rằng,số tiền đó của các bạn có được bao nhiêu góp vào tiền thuế quốc gia.Các bạn nghĩ mình đang làm du lịch phát triển ư.Không đâu,các bạn cũng như nghành du lịch không góp phần khai thác các điểm du lịch để thu hút công nghiệp không khói.Các bạn ngẫm xem,các bản bỏ 1,6t đến 2t cho 1 chuyến leo Fan.Các bạn thử tính xem có bao nhiêu tiền của các bạn được đóng thuế cho nhà nước.Tôi chạy xe du lịch phục vụ du lịch tôi đã đóng góp thuế cho nhà nước,khách ngủ đúng số người cho 1 phòng,tiền phòng nghỉ khách sạn hay nhà nghỉ khách sạn phải đóng thuế.ĂN trong quán ăn,nhà hàng,họ cũng phải đóng thuế v.v...Các bạn có biết tiền thuế đóng góp đi đâu không,các bạn chỉ bỏ tiền nuôi 1 bộ phận nhỏ không phải đóng thuế vậy đóng góp kiểu gì mà các bạn bảo bỏ nhiều tiền.Các bạn cũng nên biến mình thành 1 mắt xích để kiếm lại nguồn lợi cho quốc gia.Nên người ta nói không sai về tính xấu của người Việt:Không có tính hợp tác,tính hợp tác thấp.Tính đố kỵ cao,mà tính đố kỵ cao người ta thường hay nhân danh nhưng bản chất là đố kỵ không muốn người khác được như mình.Độ khó hiểu rất cao nên nên người việt hay nói 1 đằng làm 1 nẻo

Còn các bạn có biết những người làm du lịch như tôi khốn khổ khốn nạn vì dân phượt không.Đi vào chụp ảnh thì người ta bây giờ không cho vào hoặc có cho vào nhưng lấy tiền,không còn mức thân thiện như mấy năm trước.Các bạn biết tại sao không,tớ chỉ được nghe lại từ người ta nói:thỉnh thoảng trong ngày cứ có 1 lũ áo đỏ sao vàng đầu quấn khăn nhảy vào vườn cây của người ta chup.Nằm lên cây,nhổ cây v.v.. và cứ làm như cỏ dại mọc ven đường mà nhảy vào hái.Điển hình Mộc Châu nhá,cấm quay phim chụp ảnh du lịch ở đồi chè Đài Loan đẹp nhất MC.Rồi cải bây giờ chả còn cái từ bạt ngàn từ đầu thung lũng đến tận cuối.Vì trong số các bạn đã có những người góp phần làm hỏng du lịch.Rồi năm nay tam giác mạch Hà Giang,vào chụp ảnh á,thu tiền.Phải thu tiền chứ không còn miễn phí.Chắc các bạn biết tại sao

Các bạn nói cáp treo phá cảnh quan.Các bạn đi Yên Tử vào 1 ngày nắng xem,cây xanh cao vài chục mét vẫn ở dưới cáp treo.Các bạn nhìn Yên Tử xem,rất sạch sẽ và văn minh.Nếu so với Chùa Hương thì chùa Hương rác nhiều hơn YT vì người ta tiện tay vứt luôn xuống vực.Còn YT đường đi đều dễ lấy nên đội thu gom rác làm việc rất hiệu quả nên sạch sẽ.Còn nếu so hiện tại ở Fan các bạn đi thấy sạch sẽ nhưng không hẳn thế đâu,các bạn không thấy rác thôi chứ người ta thải ra nó vẫn ở đó không ai nhặn

Xin chào anh, em đã đọc các comment của anh và theo em nghĩ anh là người rất có tâm huyết với nghành Du Lịch nước nhà.
Em không biết anh đã đọc bài viết này chưa ạ, nếu anh đọc rồi thì bỏ qua hộ em!

http://www.viet.rfi.fr/viet-nam/201...o-du-lich-ben-vung-tai-«-noc-nha-dong-duong-»

Không biết mọi người nghĩ thế nào chứ theo em biết ở Việt Nam mình, những dự án kiểu như thế này phần lớn chỉ đem lại lợi ích to lớn cho 1 số người đã rất giàu có rồi mà thôi, chứ phần dành cho những người dân ở đấy chắc chỉ còn rất ít.
Trong số hơn 200 triệu USD vốn đầu tư của dự án đó, sẽ có bao nhiêu tiền chảy vào túi các vị có quyền quyết định cho dự án này được triển khai, cái này thì chắc ai cũng hiểu đúng không ạ!!!

Xin chào anh, em đã đọc các comment của anh và theo em nghĩ anh là người rất có tâm huyết với nghành Du Lịch nước nhà.
Em không biết anh đã đọc bài viết này chưa ạ, nếu anh đọc rồi thì bỏ qua hộ em!

http://www.viet.rfi.fr/viet-nam/201...o-du-lich-ben-vung-tai-«-noc-nha-dong-duong-»

Không biết mọi người nghĩ thế nào chứ theo em biết ở Việt Nam mình, những dự án kiểu như thế này phần lớn chỉ đem lại lợi ích to lớn cho 1 số người đã rất giàu có rồi mà thôi, chứ phần dành cho những người dân ở đấy chắc chỉ còn rất ít.
Trong số hơn 200 triệu USD vốn đầu tư của dự án đó, sẽ có bao nhiêu tiền chảy vào túi các vị có quyền quyết định cho dự án này được triển khai, cái này thì chắc ai cũng hiểu đúng không ạ!!!

Bạn ơi,thông tin gì cũng phải chính thống,báo mạng chả có tên tuổi địa chỉ thì cũng vẫn là báo lá cải thôi.Vẫn cái kiểu nói ở 1 nơi nhưng viết chính sự 1 nẻo thì ai chả nói được.Thông tin tên tuổi nhân vật thêm bớt ai mà chứng thực.Mà các bạn còn lạ gì cái câu:Nhà văn nói láo,nhà báo nói dóc

Bạn thử đi Đà Lạt xem cả ngày bạn có gặp 1 bóng dáng thằng ma Tây nào không? Cũng kiểu phát triển du lịch đó, giờ khách nước ngoài không còn lựa chọn Đà Lạt là điểm đến nữa. Vậy thì cũng với việc xây dựng một khu vui chơi giải trí và sân golf 18 lỗ. Khi đó mình nghĩ SaPa sẽ giống như Đà Lạt, không có bóng dáng của du khách nước ngoài.
Mình chẳng biết là sau khi xây dựng xong thì chẳng biết lợi nhuận sẽ rơi vào đâu, có giúp ích gì được cho đồng bào trên đó hay là chỉ làm giàu cho các bố người Kinh?
Mình lấy ví dụ là sân golf Phượng Hoàng ở trên Hòa Bình. Sau khi lấy nương rẫy của người dân, người dân không còn nương rẫy để canh tác. Một số thì được cấp cho 1 khoảng nương rẫy ở khu vực khác đi xa gấp nhiều lần chỗ cũ. Hoặc đi qua sân golf mới vào được chỗ mình làm. Nhưng mà mỗi lần đi qua sân golf cũng phải có giờ giấc. Nếu đi quá muộn thì coi như hôm đấy không đi nương đi rẫy được. Hoặc là từ nương rẫy về muộn thì sẽ không được về nhà, phải ngủ lại trên nương trên rẫy.

Thế quái nào vừa đi Đà Lạt 2 lần về xong, 1 lần giữa tháng 7, một lần cuối tháng 8, gặp nhiều Tây trên Đà Lạt mà, lúc về sân bay Liên Khương có có đầy Tây

Nói thế thì sản xuất máy bay, tàu điện ngầm làm gì hả bác
Vấn đề là máy bay và tàu điện ngầm không chạy trong rừng quốc gia bạn ạ :D
Nói trụ cáp treo không ảnh hưởng rừng, đúng vì diện tích không đáng bao nhiêu, nhưng bạn định cẩu trụ lên đó bằng trực thăng ah :D nên nhớ năm 2008 cháy rừng, trực thăng cũng không thể lên tới 2500m nhé. Do đó bạt núi phá rừng để xây cáp treo, xây resort là tất nhiên.
Còn tăng cường du lịch, các bác cứ nói chuyện "rồi sẽ tốt" mà không thấy rằng dân mình đi du lịch ý thức ra làm sao ? Đố các bác cấm được việc xả rác đấy.
Leo núi một ngày vài chục 1 trăm khách, nhưng cáp treo công suất 2000 khách/giờ, 1 ngày khoảng 2 vạn lượt.
Bác nào đi cáp treo chùa Hương sẽ thấy dọc đường cáp treo tiền lẻ, rác ... thế nào :D
Trên đỉnh phạt bằng để xây chùa thì liệu còn đến mức thế nào ? các bác thấy đền Hùng sau mùa lễ hội chưa, đền thờ Quốc Tổ còn ngập rác đó ạ.
Ngoài ra khả năng của Lao Cai đã thể hiện rõ trong các dự án thủy điện, bảo vệ rừng, các bác có thể gúc, nên việc xây một dự án như thế này liệu mức tàn phá đến đâu ?
Cách đây vài năm người ta đã can ngăn hết mức vụ bauxite Tây Nguyên, cuối cùng đến giờ Vinacomin đang làm ra sao?
Theo tôi các bác phải tách cụ thể giữa phát triển du lịch Sapa và du lịch vườn quốc gia Hoàng Liên :D Không ai phản đối việc phát triển kinh tế, cải thiện đời sống đồng bào, nhưng có những nơi làm được, còn những nơi nên bảo tồn.

1. Nếu theo tư tưởng của bạn thì lên miền núi bạn nhìn mấy cái cột BTS, cột 110 KV trên đỉnh núi bạn cũng nghĩ là trực thăng cẩu lên chắc. Có khi bạn đến chân cột nghĩ nát óc cũng chả biết cách nào mà những cái cột đấy mọc lên được đâu vì đâu còn dấu vết gì để lại đâu ngoài cái chân móng là 4 trụ thép vươn lên trời.
2. Còn việc xả rác nếu làm cabin theo kiểu kín vừa ngăn xả rác lại ngăn ai đó thích bay ra ngoài bằng "đôi cánh của chính mình".
3. Các dự án thủy điện ở chỗ khác thế nào không biết chứ ở huyện mình ít nhất nó cũng để lại được con đường cấp phối dài gần 20 km vào trung tâm xã mà trước đây khi không có dự án thủy điện thì nó chỉ là con đường mòn mưa xuống thì chả khác gì cái ruộng và từ đầu năm đến giờ cái thủy điện đóng góp cho ngân sách huyện cũng gần 1 tỷ đồng tiền thuế rồi đó.
4. Nói ra thì bảo nói xấu nhà nước nhưng phần lớn các dự án tư nhân hiệu quả hơn các dự án của nhà nước nhiều đó bạn.
5. Còn nói về bảo tồn nếp sống văn hóa dân tộc thì mỗi thời mỗi khác cách nghĩ khác cách sống khác... Và nhiều rất nhiều các bạn kêu rằng bà con dân tộc giờ "khôn ranh lắm" không còn chân chất thật thà như trước, trẻ con thì biết chèo kéo đeo bám khách... nào đâu có biết rằng những cái đó là do các bạn tạo nên đấy... còn tạo nên bằng cách nào đừng hỏi tôi mà nên xem lại chính các bạn...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back