What's new

[Chia sẻ] Nhật ký hành trình Trung Quốc - Tây Tạng bằng xe gắn máy

Kính chào toàn thể anh chị em diễn đàn phuot.vn,

Đối với những ai đã theo dõi topic "Nhật ký hành trình Châu Âu bằng xe gắn máy" chắc hẳn còn nhớ đoạn HDD82 gặp một lão già say xỉn tại một quán rượu ở Vienna - Áo, lão già khi mới gặp HDD82 có nói một câu bất hủ: "Tao sẽ không hỏi mày là ai, mày từ đâu đến, và tại sao mày lại đến đây... Chúng ta bắt đầu câu chuyện nào!"

Vâng, HDD82 cũng không bắt đầu topic này bằng cách giải thích tại sao lại chọn hành trình này, tại sao lại đi Trung Quốc, tại sao lại là xe máy, v.v... như các topic trước, bởi vì tất cả lời nói đều trở nên thừa thãi trước những vần thơ bất hủ:

"Người lữ hành đúng nghĩa là người đi chỉ vì được đi
Trái tim không hề vương vấn.
Như mây bay, gió thổi
Anh bước theo số phận của mình
Cần gì phải có một lý do?
Chỉ cần một tiếng hô thôi: Lên đường! "

Bỏ lại sao lưng những buổi coi thi Đại Học căng thẳng, công việc bộn bề chưa xong, và nhiều chuyện khác, HDD82 lên đường. Đơn giản tôi muốn sống đúng ý nghĩa như câu nói của Muhamed Ali cầm tay nói với người thân trước khi ông ra đi rằng:" Đừng khóc cho tôi. Tôi thấy thanh thản lắm! Tôi đã đạt được tất cả những gì mình muốn trong cuộc sống này rồi."

Với kỹ năng viết lách của dân kỹ thuật càng viết càng dở, viết càng dài càng đọc chán nên HDD82 sẽ không viết nhiều trong topic này. Nhưng nếu topic này có truyền thêm cảm hứng cho ai lên đường thì các bạn đã đứng về cùng phía với HDD82 rồi...

"Sống để Đi" - "Live to Ride"!

Mình cũng nghĩ như bạn Gò Đen.
Bạn HDD82 có thể nói chính xác giùm là cái Tibet permit mà bạn xin ở Đại Lý là được phép vào vùng nào vậy?
Vùng có người Tạng và các huyện, châu tự trị của người Tạng thì khá nhiều.
Ngoài TAR, thì còn có ở bắc Vân Nam, Tứ Xuyên, Thanh Hải...
Cái permit của bạn nếu được gọi là Tây Tạng thì theo mình biết vài năm nay ko còn cho phép người nước ngoài tự đi nữa, mà phải đi theo tour, hơn nữa phải có 5 người trở lên cùng quốc tịch.
Nếu đúng là với TAR permit mà tự đi đc thì hay quá, bạn nhớ truyền kinh nghiệm nhé :)
Btw, cái điểm Feilai để ngắm núi Mai Lý tuyết sơn và đường đi lên sông băng Minh Vĩnh (Mingyong), theo mình nhớ nó chỉ tầm trên 4000m thôi (gần đó có đèo Bạch Mang cao nhất chỗ đó là 4200 m, chứ không phải là 4800 m).
Còn điểm ngắm sông băng Mingyong mà cao đến 6000m như bạn nói ( " Nhưng có lẽ tôi cũng đang đứng đâu đó ở độ cao 6.000m so với mặt nước biển. Sông băng đây rồi!!! Tôi reo lên sung sướng...") thì chắc chắn mình đã không thể leo lên nổi (vì lên Lhasa, ở độ cao 3700m mà mình đã xém ngất rồi)

Last edited:
Viết tiếp đi bạn HDD, dù bạn đến được vùng nào thì cũng là một hành trình thú vị mà :).
Và thực sự là bọn mình rất muốn được nghe bạn chia sẻ kinh nghiệm tự đi trên đất Tây Tạng (T.A.R)

Và tôi lên đường tới thị trấn Shiqu:

Theo bản đồ này thì bác HDD82 đang trong địa bàn huyện Ngọc Thụ tỉnh Thanh Hải, nơi thượng nguồn Mê Kông huyền thoại vùng đất Tam Giang Nguyên... rất mong theo dõi tiếo hành trình của bạn...

Chấm G theo mình đoán nằm ngay ranh giới giữa phiá Nam tỉnh Cam Túc giáp với Thanh Hải, vùng này gọi là Amdo. Như vậy bác chủ đã đi được 3 vùng rià Tây Tạng, đó là Shangri-La, Kham và Amdo... (chứ chưa vào Tây Tạng T.A.R)...

Sông băng núi Gongga (7560m) trekking ở độ cao 5000m, Blackhill 2008... share với bác chủ...từ Khang Định đến làng Moxi chừng 50km là base của Gongga...

Last edited:
Và tôi lên đường tới thị trấn Shiqu:

Còn tiếp...

Tôi nghĩ thực ra nếu trên bản đồ của bạn HDD82 có 1 điểm dừng quan trọng là ngôi làng Baiyu (http://kekexili.typepad.com/life_on_the_tibetan_plate/2010/09/pelyul.html) nơi chỉ còn cách biên giới với khu tự trị Tây Tạng (TAR) 6km nữa thì mọi người ở đây sẽ hoàn toàn được thuyết phục rằng sẽ có cơ hội đặt chân sang TAR bằng đường bộ và đi một mình như bạn nói. Tuy nhiên khi ghép các bản đồ của bạn đã post tôi có thể thấy chặng đường từ E (Ganze) tới F (có phải bạn check- in cho Manigange ?)(Manigange cách Dege khoảng 110km về hướng khác với hướng của Ganze) và chuyển hướng sang (G) Shiqu cũng hơi giống hành trình Kham & Amdo mùa thu năm ngoái của nhóm chúng tôi khi không có điểm dừng ở Baiyu.

Những "con nghiện Tây Tạng" như chúng tôi luôn luôn mơ ước hành trình đường bộ từ Vân Nam vào TAR vì thừa đoán được nó có thể đẹp đến nhường nào nhưng chuyến đi của năm ngoái cuối cùng cũng phải dừng chân ở 1 ngôi làng ở Dege chỉ còn cách 30km biên giới TAR mà không có cách nào đi tiếp được . Tôi giống chị Nheva vẫn hi vọng bạn HDD82 có thể chia sẻ với mọi người về điều kỳ diệu đã diễn ra (việc phóng như bay qua các đồn bốt kiểm soát) và cách giải thích với kiểm soát của cảnh sát phía trong TAR về việc đi không theo đoàn, không lịch trình vì tôi tin nhiều bạn khác trong diễn đàn này cũng mơ ước hành trình này từ rất rất lâu rồi...

Nhưng dù thế nào đi nữa vẫn mong chờ điểm check- in H của bạn HDD82 vì sau Shiqu (tôi nghĩ vẫn còn 140km nữa mới tới Yushu bạn Blackhill ) nếu đi qua Nangchen sẽ thật nhiều cảnh quan đẹp vô cùng.

Xin ké ở đây 1 đề nghị là mong bạn Blackhill mở một topic riêng vì những hành trình bạn đã đi hấp dẫn quá(c)

Last edited:
Xin ké ở đây 1 đề nghị là mong bạn Blackhill mở một topic riêng vì những hành trình bạn đã đi hấp dẫn quá(c)

Mình đã post trên ttvnol và vnphoto hồi 2008, 2009 bạn ạh... dạo này cũng không đủ thời gian... hy vọng có dịp sẽ post trên phuot.vn

Rất mong HDD82 sẽ vào được T.A.R. hoặc nếu không vào bạn có thể khám phá vùng đất huyền thoại Khả Khả Tây Lý nơi vẫn còn quá nhiều điều bí ẩn...

Đọc đến page này em cũng "chán" chẳng muốn khen hay ngưỡng mộ anh nữa, quả thật là gato hết sức. Nếu có kiếp sau em mong sẽ là phận nam nhi để có thể phiêu bạt như thế.
Chúc anh luôn an yên trên mọi nẻo đường.

Hành trình của HDD82 đang hết sức thú vị, các bác nhảy vô comment không đúng lúc chút nào, chả khác nào đang chạy xe mà bị thọc gậy vô bánh --> mạch nguồn cảm xúc đứt đoạn hết còn viết được gì nữa không? Sao không để chủ thớt viết xong toàn bộ hành trình rồi các bác biết tuốt kia nhào vô mà cmt? Vậy đó, cách chúng ta cư xử với nhau là quan trọng!!!

Cảm ơn bạn HDD đã cống hiến cho phượt một topic thật hay, mình "bồ kết" những lời tự sự của bạn về hạnh phúc quá.
Những bạn cmt trên kia chắc vì nôn nóng và tò mò muốn biết về cách thức vào TT của bạn nên thảo luận rất sôi nổi, vậy thôi chứ ko có ý gì khác. Vì vậy, bạn hãy viết tiếp nhé.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,594
190,144
Latest member
acesgame
Back