What's new

[Chia sẻ] Nhật ký hành trình Trung Quốc - Tây Tạng bằng xe gắn máy

Kính chào toàn thể anh chị em diễn đàn phuot.vn,

Đối với những ai đã theo dõi topic "Nhật ký hành trình Châu Âu bằng xe gắn máy" chắc hẳn còn nhớ đoạn HDD82 gặp một lão già say xỉn tại một quán rượu ở Vienna - Áo, lão già khi mới gặp HDD82 có nói một câu bất hủ: "Tao sẽ không hỏi mày là ai, mày từ đâu đến, và tại sao mày lại đến đây... Chúng ta bắt đầu câu chuyện nào!"

Vâng, HDD82 cũng không bắt đầu topic này bằng cách giải thích tại sao lại chọn hành trình này, tại sao lại đi Trung Quốc, tại sao lại là xe máy, v.v... như các topic trước, bởi vì tất cả lời nói đều trở nên thừa thãi trước những vần thơ bất hủ:

"Người lữ hành đúng nghĩa là người đi chỉ vì được đi
Trái tim không hề vương vấn.
Như mây bay, gió thổi
Anh bước theo số phận của mình
Cần gì phải có một lý do?
Chỉ cần một tiếng hô thôi: Lên đường! "

Bỏ lại sao lưng những buổi coi thi Đại Học căng thẳng, công việc bộn bề chưa xong, và nhiều chuyện khác, HDD82 lên đường. Đơn giản tôi muốn sống đúng ý nghĩa như câu nói của Muhamed Ali cầm tay nói với người thân trước khi ông ra đi rằng:" Đừng khóc cho tôi. Tôi thấy thanh thản lắm! Tôi đã đạt được tất cả những gì mình muốn trong cuộc sống này rồi."

Với kỹ năng viết lách của dân kỹ thuật càng viết càng dở, viết càng dài càng đọc chán nên HDD82 sẽ không viết nhiều trong topic này. Nhưng nếu topic này có truyền thêm cảm hứng cho ai lên đường thì các bạn đã đứng về cùng phía với HDD82 rồi...

"Sống để Đi" - "Live to Ride"!

@Nheva: Sông băng Minh Vĩnh 4000-4500m là chính xác chứ không phải 6000m, blackhill đã đi rồi, đợt đó lần đầu cũng bị sốc độ cao.

Hình như là bạn HDD82 có 'một bất ngờ' sẽ trình bày ở cuối topic này như bạn ấy đã nói... lâu lâu mới có một topic hấp dẫn thế này.

Mình quan tâm nhất là sự an toàn...

đối với các bạn quan tâm đến 'văn hoá Tạng' thì theo mình đi phượt Amdo và Khampa là thích hợp nhất vì không bị một-kèm-một như ở T.A.R. mình còn nhớ mãi Ương Kim Lan Trạch (Yangchen Lhazhe) với những bài hát Tạng: Aí Tư Niệm (ai de si nian), Hò Lái Lơi, Gặp Anh là Duyên Phận Của Em (yu shang ni shi wo de yuan), Trác Mã (Zhuoma) mà Blackhill đã dịch sang Tiếng Việt và post trên ttvnol...nhớ mãi Khang Định với bản Tình Ca Khang Định đã trở thành di sản Unesco... và những chặng đường Trà Mã Cổ Đạo cũng chính là chặng đường mà bác chủ topic HDD82 đã đi qua...

Thì bởi vậy Black Hill.(beer) !
Mình cũng đi cái Minh Vĩnh này từ hồi 2007 mà. Mình sure là cái view point của nó chỉ cao trong tầm > 4000m chút xíu thôi.
Còn cao hơn thì chắc chắn mình đã leo không nổi rôi.
Trước khi đến đó, lúc qua đèo Bạch Mang 4200 mà mình muốn vỡ đầu luôn.

Last edited:
Ôi, time này cứ phải cắm cổ làm bài tốt nghiệp, tù túng chết được....

Lâu lâu lén mở topic Xe máy lên Tây Tạng đọc relax, thế mà hóng bữa giờ sao anh chủ thớt lượn đi đâu?

Naloan thik thêm cái đoạn đầu óc đơn giản với phức tạp lắm ạ, quả thật ta hạnh phúc thêm được bao nhiêu với cái đầu quá phức tạp này!

Khâm phục bạn này quá, vì mấy lý do:

1. Tự lái xe ( ô tô / xe máy ) ở Trung quốc là cực kỳ khó - lý do vì Trung quốc là một trong những nước hiếm hoi không tham gia vào cái hiệp hội công nhận bằng lái quốc tế - nên không chấp nhận cho người nước ngoài lái xe gì ở Trung quốc mà không thi bằng Trung quốc.

2. Tibet là nơi khoá chặt cho các loại tự hành - đặc biệt là tự hành đường bộ lên - mà vẫn quyết tâm lên.

3. Đi mỗi một mình trong chặng dài ấy

Hồi đầu năm bọn mình có tự lái ô tô ở các tỉnh Nam và Tây Nam Trung quốc mà phải thấy là mình đã may lắm vì đi được thế, giờ lại thấy bạn vạn lý độc hành bằng xe máy!

Còn những " thông số kỹ thuật " khác như độ cao núi này nọ, cung hành trình... chỉ là chuyện nhỏ thôi

Hồi hộp chờ xem có qua được các cửa ải để vào hẳn trong Tibet không

Đây là một hành trình tuyệt vời và 1 topic rất hay.Nó giống một câu chuyện hay chứ không phải một bản tường trình kê khai cặn kẽ...
Thiết nghĩ những thông số,tiểu tiết không phải là vấn đề để các bác tranh thủ vào bàn luận ở đây.Ai có kinh nghiệm j hay,có lẽ nên tự viết topic riêng,và trình diễn khả năng mình ở đó.Cũng giống như kiểu vào nhà nên tôn trọng chủ nhà chứ không nên là nơi để khách khứa thể hiện...
Khả năng đi kèm sự khiêm tốn mới tạo nên giá trị.
Rất cám ơn bác HHD82 đã làm nên một hành trình thú vị và đầy cảm xúc.Ko biết bao giờ e mới đầy đủ cơ hội cũng như sự may mắn để một lần đc :"live 2 ride" :)

Đây là một hành trình tuyệt vời và 1 topic rất hay.Nó giống một câu chuyện hay chứ không phải một bản tường trình kê khai cặn kẽ...
Thiết nghĩ những thông số,tiểu tiết không phải là vấn đề để các bác tranh thủ vào bàn luận ở đây.Ai có kinh nghiệm j hay,có lẽ nên tự viết topic riêng,và trình diễn khả năng mình ở đó.Cũng giống như kiểu vào nhà nên tôn trọng chủ nhà chứ không nên là nơi để khách khứa thể hiện...
Khả năng đi kèm sự khiêm tốn mới tạo nên giá trị.
Rất cám ơn bác HHD82 đã làm nên một hành trình thú vị và đầy cảm xúc.Ko biết bao giờ e mới đầy đủ cơ hội cũng như sự may mắn để một lần đc :"live 2 ride" :)
Từ đầu thớt đến giờ tất cả các thành viên đều ủng hộ bạn HDD.
Còn nếu bất cứ ai có kinh nghiệm hay mà đều lập một cái topic riêng để chia sẻ thì tôi nghĩ tài nguyên diễn đàn k đủ đâu bạn.
Lâu rồi mới có cái thớt như thế này, đây cũng là dịp để các thành viên đã trải nghiệm vào góp ý, tư vấn cho sôi động thêm chứ có gì mà phải thể hiện và cũng để cho các thành viên khác tham khảo nếu muốn chọn cách đi thế này. Còn lập ra 1 topic khác e rằng có bị loãng k?...
Tất cả đều tôn trọng chủ thớt, nếu k tôn trọng thì tôi nghĩ không ai quan tâm đến đề tài này và cũng chẳng ai rảnh vào đây bàn tán làm gì cho rách việc.

Đang hay thì đứt đây đàn. Tôi hoàn toàn ủng hộ ý kiến của MInh Cafe

Các bạn BlackHill, Nheva luôn đưa ra các comment và nhấn mạnh mục đích của comment là "Cung cấp thông tin chính xác" "Lo lắng cho an toàn của HDD82" "Hỗ trợ người đi sau" nhưng mình thấy các comment của các bạn mang hàm ý khoe khoang về sự hiểu biết của Tây Tạng và mỉa mai HDD82.
Biết rằng diễn đàn là nơi tự do đưa ra các ý kiến cá nhân của mọi người, nhưng làm ơn đừng comment kiểu đấy nữa để HDD82 còn viết tiếp cho bọn mình có cái mà đọc. Các bạn thấy thông số thông tin là sai hay hoài nghi những gì HDD82 đưa lên thì viết một topic riêng của bạn để mọi người vào tranh luận nhé.

Các bạn Minh cafe và Storm man hãy vào đọc kỹ các cmt của chúng tôi rồi hãy phán xem thái độ của chúng tôi là thế nào nhé.
Chẳng nhẽ các bạn không phân biệt nổi thế nào khoe khoang, mỉa mai hay háo hức ủng hộ và góp ý chân tình à?
Đừng có suy bụng ta ra bụng người nhé. Căn cứ trên văn bản các bạn hãy chỉ cho chúng tôi biết từ ngữ nào minh họa cho những ý đồ tiêu cực (mà các bạn suy diễn) nào? Chỗ nào thể hiện chúng tôi không tôn trọng chủ thớt nào?
Vả lại, tôi đã nói đi nói lại là dù HDD đi đến được đâu thì đó cũng là 1 hành trình thú vị và đáng ngưỡng mộ cơ mà!
Btw, theo link mà bạn Milan vừa cung cấp thì thấy rõ bạn HDD đã kết thúc hành trình ở gần Xining (Tây Ninh, Thanh Hải), nghĩa là Đông Tạng chứ không phải Tây Tạng.
Chủ thớt chỉ cần đổi tên một chút là ổn. Có khó gì không khi gọi đúng tên sự vật , hiện tượng? (ở đây là đặt title cho khớp với nội dung - hành trình thực tế)
Vậy chúng tôi góp ý có sai, có gì quá đáng không?

Hơn nữa, đây là 4rum chứ ko phải FB, mọi người đều có quyền vào phát biểu miễn là không sai trái, quá khích, vi phạm nội quy, nên bạn "dạy" chúng tôi vào nhà người khác phải tôn trọng nọ kia... mới là quá khích đấy nhé !
Dù thế nào, dù là Đông Tạng thì tôi vẫn muốn nhắc lại là hành trình này rất thú vị và cảm ơn bạn chủ thớt, các bạn nhớ nhé :)
Tôi chỉ thấy những những bạn bu xu - xung quanh - dạy - người - khác - cách - cư xử- là có vấn đề thôi

Last edited:
Đúng như BLackhill đã dự đoán, bác HDD82 không vào T.A.R mà đến Ngọc Thụ, và đi tiếp lên Mã Đa (Thanh Hải)... đây chính là hành trình Mê Kông Ký Sự.

Ngưỡng mộ HDD82 thực hiện hành trình này 'bằng xe gắn máy'... nhưng điểm đến Ngọc Thụ - Thanh Hải đối với Blackhill và nhiều người khác thì cũng 'thường' thôi.

Bác Tabalo cũng cứ tưởng anh HDD82 đi Tibet T.A.R. đúng không?

Té ra Blackhill và mọi người bị cho leo cây vì Thớt này chỉ là phụ, còn thớt chính nằm ở bên một trang web khác... he he..

"...được ngắm núi tuyết, sông băng vĩnh cữu, sông Dương Tử, thảo nguyên mênh mông, và gặp những người Tạng thân thiện... Chàng ngồi đó bần thần trong một lúc lâu... đầu óc trống rỗng... Trên núi gió thổi mạnh tung bay những câu kinh in trên vải màu sắc rực rỡ. Đây không còn là những "lá cờ" in trên chất liệu rẻ tiền, nội dung sơ sài như ở Shangri-La để thu hút khách du lịch nữa... Đây chính là Tây Tạng thực sự! " ... trích từ suvietnam.com ...

Tây Tạng theo HDD82 chỉ có vậy thôi sao...?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,628
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back