What's new

[Hỏi đáp] [ LẦN ĐẦU LÀM CHUYỆN ẤY ] - Xin thông tin đi Nhật Bổn 14 ngày

Re: Nhật Bản mùa thu lá đỏ 2017

Chào bạn, bữa giờ mình bận quá,
Mình xin k có thư mời, xin visa đúng 1 tuần có kết quả,
Hồ sơ của mình :
1/ Hộ chiếu gốc + Đơn xin visa (đơn ngày nào nộp thì ghi ngày đó, hình 5.5*5.5)
2/ Lịch trình ( mẫu của TLSQ , mình làm tiếng anh) + Thư bày tỏ ( tiếng anh )+ Booking hotel ( phải có tên của mình )
3/ Hợp đồng lao động ( sao y dịch thuật)+ xác nhận công việc ( bản chính dịch thuật)+ Đơn nghỉ phép ( bản chính dịch thuật)
4/ Sổ tiết kiệm 100tr ( photo có mộc ngân hàng )+Xác nhận số dư ( bản chính ) + Thẻ tín dụng hạn mức 20tr ( photo ) + sao kê TK 3 tháng gần nhất (bản chính,tô màu lên dòng nhận lương , mình nhận lương qua NH)
5/ Giấy tờ Xe hơi ( sao y dịch thuật)
6/ Hộ khẩu ( sao y dịch thuật)

=> Khi lên nộp thì hồ sơ mình lộn xộn lắm, Họ có sắp xếp lại cho mình hihi, và Hộ khẩu của mình Họ chỉ cần mình đưa bản chính lên nhìn và trả lại bản sao y dịch thuật , họ k lấy ( thấy có cái Note là Hộ khẩu , giấy khai sinh .... thì chỉ cần bản photo đối chiếu bản chính thôi )
=> Họ hỏi đi mấy ngày? ở những đâu? mỗi nơi mấy ngày?dự tính chi phí bnh? tại sao lại ít tiền vậy?
Làm cty gì? chức vụ gì? kinh doanh mặt hàng gì?..... Họ vừa hỏi vừa gi vô cái tờ lịch trình của mình, bạn phải trả lời lưu loát khớp với hồ sơ nhé.
=> Sau đó Họ viết biên nhận kêu về đi, đợi liện lạc = điện thoại, trong biên nhận k có ngày hẹn trả kết quả.
Đúng 1 tuần sau 9h sáng có phone, báo là kết quả visa có rồi , lên nhận buổi chiều.
Khi lên nhận kết quả, Họ hỏi là " có nhận dc điện thoại k? điện thoại nói sao? mình trình bày xong thì kêu đóng 610k và ra ghế ngồi đợi. hihi.
Vậy là mình xong rồi.
Lịch trình mình lấy mẫu ở trên các diễn đàn để nộp, vì chưa lên lịch trình xong.
Bạn có kết quả chưa ?

-

@Fl0wer: Bạn ơi vậy trường hợp của bạn là xin visa tự túc KHÔNG thư mời mà passed hả bạn? Chúc mừng bạn nhé.
Bạn share dùm mình case nộp hồ sơ của bạn gồm những gì được ko?
Mình xin ko có thư mời mà dự 90% là mong manh quá huhu
Cám ơn bạn
Chào bạn, bữa giờ mình bận quá,
Mình xin k có thư mời, xin visa đúng 1 tuần có kết quả,
Hồ sơ của mình :
1/ Hộ chiếu gốc + Đơn xin visa (đơn ngày nào nộp thì ghi ngày đó, hình 5.5*5.5)
2/ Lịch trình ( mẫu của TLSQ , mình làm tiếng anh) + Thư bày tỏ ( tiếng anh )+ Booking hotel ( phải có tên của mình )
3/ Hợp đồng lao động ( sao y dịch thuật)+ xác nhận công việc ( bản chính dịch thuật)+ Đơn nghỉ phép ( bản chính dịch thuật)
4/ Sổ tiết kiệm 100tr ( photo có mộc ngân hàng )+Xác nhận số dư ( bản chính ) + Thẻ tín dụng hạn mức 20tr ( photo ) + sao kê TK 3 tháng gần nhất (bản chính,tô màu lên dòng nhận lương , mình nhận lương qua NH)
5/ Giấy tờ Xe hơi ( sao y dịch thuật)
6/ Hộ khẩu ( sao y dịch thuật)

=> Khi lên nộp thì hồ sơ mình lộn xộn lắm, Họ có sắp xếp lại cho mình hihi, và Hộ khẩu của mình Họ chỉ cần mình đưa bản chính lên nhìn và trả lại bản sao y dịch thuật , họ k lấy ( thấy có cái Note là Hộ khẩu , giấy khai sinh .... thì chỉ cần bản photo đối chiếu bản chính thôi )
=> Họ hỏi đi mấy ngày? ở những đâu? mỗi nơi mấy ngày?dự tính chi phí bnh? tại sao lại ít tiền vậy?
Làm cty gì? chức vụ gì? kinh doanh mặt hàng gì?..... Họ vừa hỏi vừa gi vô cái tờ lịch trình của mình, bạn phải trả lời lưu loát khớp với hồ sơ nhé.
=> Sau đó Họ viết biên nhận kêu về đi, đợi liện lạc = điện thoại, trong biên nhận k có ngày hẹn trả kết quả.
Đúng 1 tuần sau 9h sáng có phone, báo là kết quả visa có rồi , lên nhận buổi chiều.
Khi lên nhận kết quả, Họ hỏi là " có nhận dc điện thoại k? điện thoại nói sao? mình trình bày xong thì kêu đóng 610k và ra ghế ngồi đợi. hihi.
Vậy là mình xong rồi.
Lịch trình mình lấy mẫu ở trên các diễn đàn để nộp, vì chưa lên lịch trình xong.
Bạn có kết quả chưa ?

Lá đỏ ở Nikko kéo dài từ cuối tháng 10 đến cuối tháng 11, cùng còn tùy năm muộn sớm khoảng 10 ngày và thời tiết nữa, có khi đẹp có khi tèo do mưa rét làm rụng hết ngay khi chưa đỏ. Muốn săn cái gọi là peak time thì phải dõi từng năm trên thực tế, còn không đi bừa đi theo lịch sắn hên xui thôi nhưng chắc chắn có lá đẹp vì từ lúc nó chuyển màu đến lúc nó rụng là cả khoảng thời gian khoảng 1 tháng và thời điểm nào cũng đẹp, hơn nữa lá ở rừng (khu Hồ ở Nikko) là một tập đoàn lá nên còn cái mà xem vào giữa tháng 11
https://www.youtube.com/watch?v=Y2jiIZZ2mC4

4-5/11 năm nay tôi đi Nikko, 13 đến Kyoto, nên chịu khó chat fac với tôi sẽ biết thông tin chính xác. Facebook kimvanchinh.

Nếu muốn đi bus đi các thành phố khác và các tour du lịch mùa thu 1 ngày (cho rẻ) thì phải ở gần Shinjuku mặc dù ở khu đó KS khó và đắt. Từ Shinjuku có thể đi theo các vé pass chuyên và bus đi các nơi xem lá đỏ như Nikko, Hakone, Kawaguchiko, Takao rất tiện, còn ga Tokyo thì khó. Từ ga Tokyo chỉ đi Hitachi park là tiện.

KS ở tp Tokyo phải tự tìm thôi lục lọi trên booking, agoda và airbnb sẽ chọn được ưng ý, có khi phải ngủ capsull hay cafe internet là bình thường ở Shinjuku. Tôi thấy mạn công viên Shinjuku có ks tạm ổn đi không xa lắm, ví dụ chỗ này có 58$ rất rẻ ホテルさがみ
〒160-0022, 4 Chome-4-18 Shinjuku, Shinjuku-ku, Tōkyō-to, Nhật Bản

Ở ga tokyo thì chỉ tiện đi tàu đi xa đặc biệt là Shinkansen thôi (nếu dùng JR pass)

KS này ngon nè, khoảng 1 tr/ người nhưng rất OK

http://www.hostelworld.com/hostelde...To=2017-11-17&number_of_guests=2#availability

KS này quá rẻ này 34$

https://www.booking.com/hotel/jp/bu...504405947;srpvid=930211c822cb0206;type=total&

Cảm ơn Bác, cháu đang sắp xếp lại.
Cháu sẽ còn nhờ Bác tư vấn.

Chỉ nên ở khu Shinjuku nếu thích ồn ào náo nhiệt cả ngày lẫn đêm thôi bác kimvanchinh... chứ ga Shinjuku quá đông, em bé này nghe cách nói chuyện là biết chẳng có kinh nghiệm... sẽ rất dễ bị ngợp và lạc. Khu Shinjuku cũng luôn ngập tiếng Trung Quốc...là khu dành cho khách du lịch điển hình... dịch vụ gì cũng rất sẵn nhưng giá cả thì cao hơn mặt bằng chung của các khu khác... mà không ở được sát ga Shinjuku thì đi lại cũng như các khu khác thôi.

Thiệt tình thì cháu thích ở mấy khu mình có thể phải sử dụng body language hơn là ở những khu mà thấy mình ko nói tiếng Nhật là người ta xổ ngay tiếng Trung ra rồi

Ở Tokyo, Ga Tokyo là tiện đi lại nhất... bất kể là đi shinkansen, tàu khu vực hay đi lại trong thành phố... Bus-stop trước cửa ga Tokyo cũng có bus đi đủ nơi không kém gì Shinjuku mà dễ tìm đường và đỡ đông hơn. Nếu bé flower bay đến và đi khỏi Nhật đều từ Tokyo thì nên mua JRP luôn khỏi cần nghĩ và nếu đã mua JRP thì nên tận dụng tối đã các line tàu của JR, đi loanh quanh Kawaguchiko, Hakone, Nikko... cũng nên đi tàu luôn chứ lần mò đi bus lại thành phí tiền. Mà đã đi tàu thì ở Tokyo không chỗ nào tiện bằng quanh ga Tokyo. Chỉ có điều ở quanh ga Tokyo thì hơi khó tìm được chỗ budget vì Ginza nổi tiếng là khu đắt đỏ bậc nhất Tokyo rồi.

Tuy nhiên, nếu nói là tiện thứ 2 sau Tokyo station, với JRP dắt lưng thì Ueno (Asakusa) nhiều thuận lợi hơn Shinjuku. Shinkansen, express train hay local train lên mạn phía bắc và sang phía tây đều đi qua đây. Từ Narita hay Haneda về bằng bus hay train đều tiện, nhất là đi train thì tiện hơn hẳn (mà tốt nhất là nên đi train, khỏe hơn + dễ xuống đúng chỗ hơn). Đi shinkansen xuống phía nam thì từ Ueno chạy JR line tới Tokyo cũng rất nhanh và được JRP cover. Ueno (Asakusa) cũng là khu đông khách du lịch... nghĩa là dịch vụ đầy đủ... nhưng lại chỉ bị đông từ 8g sáng đến 9g tối... thế nên lúc chiều tối và sáng sớm vẫn rất yên ả, dễ chịu. Khách sạn cực kỳ nhiều, giá mềm hơn bên Shinjuku, cỡ tầm 1,5 - 2tr/đêm/2 người là khá thoải mái lựa chọn ngủ phòng đôi, wc riêng đàng hoàng chứ không phải nằm tủ hộp hay chung nhà vệ sinh nữa. Ăn uống cũng nhiều lựa chọn vô biên, ngon và không đắt.

@bông hoa nhỏ: Em đừng chạy lung tung, thấy topic nào có chút liên quan là moi lên hỏi loạn lên như vậy, nhất là các topic [hỏi đáp] giống như topic này của em. Càng hỏi kiểu đó sẽ càng loạn thêm thôi.

Đọc chậm lại. Châm lại nhưng phải kỹ hơn... và nên nghĩ thêm trước khi hỏi. Ví dụ như chuyện mang hành lý đi shinkansen. Tàu VN cổ lỗ sĩ còn có đủ chỗ để hành lý... lẽ nào hiện đại như shinkansen và kỹ tính như người Nhật lại không tính đến chuyện khách đi tàu đường dài mang hành lý. Dừng lại nghĩ 5s với logic thông thường là có câu trả lời rồi chứ cần gì băn khoăn nhiều (nhất là khi em chỉ mang đến cabin size).

Đọc chậm lại, nghĩ kỹ hơn đã rồi mới vỡ vạc ra được chứ cứ chưa gì đã hỏi lung tung cả gói thế này thì chỉ tổ loạn thôi.

Chạy theo mùa lá... thì google... japan-guide autumn foliage japan 2016 reports để xem tình hình năm trước, forecast 2017 để biết dự báo năm nay mà căn điểm đến, căn thời gian.

Các loại map cũng google là có hết, không phải hỏi ai cả... mệt người mệt mình

Sắp xếp các điểm đến thì... google map... xem vị trí các thành phố trước... rồi zoom sát hơn xem vị trí các điểm chơi trong một thành phố... Google map có chi tiết đến từng ngôi nhà, từng exit ga tàu luôn.

Giờ tàu bè đi lại thì cứ hyperdia mà bám. Bus liên vùng là cũng bám hyperdia được luôn.

...

Bớt chạy lung tung và tập trung hơn em nhé. Giải quyết từng vấn đề một... từng bước một thôi... 2 tháng chuẩn bị đủ mà.

Dạ, e cảm ơn Chị gấu, tại lần đầu mà cái gì cũng thấy lạ nên hỏi, hiii, thông cảm cho e nhá.
em sẽ coi lại và nge tư vấn của mọi người, học hỏi cách dùng JR từ chị,
Có gì lên plan ok hết e nhờ mn tư vấn thêm cho e.
cảm ơn c nhiều nha.

Các bạn lần đầu đến Nhật, lại đúng mùa thu vàng, 9 ngày là quá ít, phải lập trình cẩn thận.
- Vé máy bay đang bán khuyến mại mùa thu vàng khá rẻ, hình như chỉ có đi Haneda, đi về 1 sân bay. Nếu các bạn book được vé đi 1 về 1 Osaka và Tokyo thì rất hay.

Các bạn nên ở Tokyo 3 đêm, Kyoto 3 đêm, Nikko 1đêm. Từ 2 thành phố này vận động đi thăm các chỗ như Nikko, Phú Sỹ, Công viên Hitachi, Dysney land... (Tokyo) và Nara, Osaka (Kyoto), vì vé đi lại trong vùng rất rẻ, không chuyển đồ lỉnh kỉnh.

Đi như vậy không nên mua JR Pass mà đi bus đêm Tokyo - Kyoto rẻ mà tiết kiệm 2 đêm không phải ngủ KS. Bus đêm phải biết cách mua và biết đón xe ở bến Tokyo. Theo tôi biết, bus từ Tokyo chỉ xuất phát từ Shinjuku và Shinbyua (không xuất phát từ ga Tokyo), điều này bạn daugau có bàn luận tôi thấy cần kiểm chứng lại.

Ga Shinjuku đi bus đêm đi Kyoto (và về), từ đó có tàu pass Nikko, có xe vé rẻ đi thăm Phú Sỹ (Kawaguchiko) và có tàu theo pass cho Hakone (ga Tokyo không có hoặc phải chuyển đến Shinjuku). Chính vì vậy tôi khuyên nên ở Shinjuku thay vì Tokyo hoặc lên tận Ueno , nếu bạn vận động từ Tokyo đến Shinjuku mất nửa tiếng, từ Ueno mất 1 tiếng và chưa chắc trong 3-4 ngày các bạn đã thạo đi lại bằng metro kết hợp tàu trong thành phố Tokyo.

https://tokyocheapo.com/travel/transport/tokyo-to-kyoto-fastest-cheapest-ways/

Thời gian các bạn đến là mùa thu peak của vùng Kyoto và tokyo rồi nên cứ các công viên, chùa đẹp theo hướng dẫn của bác Gúc gôn mà đi thôi. Muốn thơ mộng, ít nhất phải đi Nikko (ra vùng hồ Okunikko vào đầu tháng 11 vẫn OK) hoặc Hakone, chùa Takao ... Kyoto phải ra được rừng Trúc và sông Arashiama ...

Tôi cũng đi mùa này nhưng tôi mua cả JR pass và JR east pass, do tôi không đi nhiều các thành phố mà toàn chui vào rừng sâu núi thẳm để tận hưởng thu vàng Nhật.

cháu nhất định sẽ plan cho Nikko Bác ạ, hiii, nge mà ham quá.

Tôi rất thích sự náo nhiệt đông đúc, rối rắm của khu Shinjuku và Shinbuya. Có lẽ đó là nơi đặc trưng cho nền kinh tế Nhật, không giống Khu ga Tokyo từ nhà ga đến khung cảnh xung quanh y như các nước châu Âu.

Chị Gấu ơi, em có thể xin FB của chị để tiện chat và nhờ tư vấn được không ạ? mê mấy topic của chị quá ^^ Em lần đầu đi Nhật mà thời gian không cho phép chỉ được từ 5-7 ngày thôi nên e muốn tập trung đi ngắm Fuji, Nikko và Kyoto, bỏ qua Tokyo cũng được ^^ Nên đang hơi hoang mang lịch trình k biết ntn cho hợp lý ạ

Mình vừa có 10 ngày cuối tháng 8 đầu tháng 9 với đoàn 3 ng lớn, 2 học sinh cấp 1 và 1 bé 6 tháng, xin cũng cấp 1 số thông tin như sau:
Lịch trình HN-Osaka day 1, day 2-5 Kyoto, day 6-9 Tokyo,day 10 Osaka-HN
1. Nhật rất thân thiện và an toàn, đồ ăn ko đắt, mua ở convinen store đắt hơn siêu thị, AEON Mall có nhiều đồ ăn, Isetan food hall thì bạt ngàn đồ ăn, mà giá rẻ bằng hoặc thấp hơn hà nội.
2. Kyoto: Hiện tại lá cây đã lác đác đổi mầu, khu rừng trúc nên đi thêm tầu hoả du lịch, chùa thanh thuỷ rất đẹp nhưng đang sửa nhưng không nên đến. Chùa vàng ko thể bỏ qua. Nên đi Nara đê được gắm hươu nai đi lại trên phố.
3. Tokyo nhà mình đi chợ cá, thấy bt, Disneyland và đi tắm 1 ngày ở onsen Odaiba rất thích.
4. Nhật nổi tiếng về ẩm thực và tắm, nên thử tắm ở tất cả mọi nơi.
Người nhật rất nhiệt tình, tiếng anh đủ để có thể hỏi đường.
Đi đoàn đông 6-8 ng khi book phòng qua airbnb nên khai giảm người đi để giảm tiền thuê, chủ nhà sẽ cho pass khoá cửa và ko kiểm tra số người.
Nhật dùng điện 100v ổ cắm dẹt.

Cảm ơn Bác, cháu đang sắp xếp lại.
Cháu sẽ còn nhờ Bác tư vấn.

Tôi luôn sắn sàng trao đổi thông tin với bạn.

Tôi đã lôi cái topic Nhật Bản của tôi lên trong diễn đàn này để trao đổi thông tin.

Mình vừa có 10 ngày cuối tháng 8 đầu tháng 9 với đoàn 3 ng lớn, 2 học sinh cấp 1 và 1 bé 6 tháng, xin cũng cấp 1 số thông tin như sau: ...

Đi đoàn đông 6-8 ng khi book phòng qua airbnb nên khai giảm người đi để giảm tiền thuê, chủ nhà sẽ cho pass khoá cửa và ko kiểm tra số người.

...

Vừa cùng cả gia đình đến chốn văn minh mà quay về nhà đã tính toán kiểu “rừng rú” như thế này thì thật không đỡ được bạn à (NO)

Muốn bớt tiền phòng thì chọn chỗ rẻ thôi, đi bus đêm, ngủ quán cà phê/karaoke/đồ ăn nhanh, thậm chí nằm sân bay/vỉa hè… chứ cái kiểu khôn vặt bẩn thì đừng.

@zungzang: Em check inbox nhé.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,781
190,177
Latest member
hay88oficial
Back