What's new

[Hỏi đáp] [ LẦN ĐẦU LÀM CHUYỆN ẤY ] - Xin thông tin đi Nhật Bổn 14 ngày

Re: Nhật Bản mùa thu lá đỏ 2017

Em mới đọc được bài viết này về việc du lịch Nhật Bản - du lịch nhật bản với 10 ngày với 40tr không biết mọi người thấy có đúng không ? Ai có cao kiến gì comment giúp em với.
www.skyscanner.com.vn/tin-tuc/du-lich-nhat-ban-10-ngay-chi-40-trieu-dong-tin-noi-khong

m k xem link đc nhưng b có thể tìm bài của chị daugaunhoibo chỉ đi 10 ngày mà chưa tới số đó đó b ơi, m cũng vừa đi về tháng 11, 11 ngày mà cũng chưa tới số đó luôn nè :) hết bnhiu là do mình 1 phần thôi á

Re: Tham khảo lịch trình Nhật Bản - 2 tuần - 2018

Tớ đi du lịch Nhật Bản tự túc năm ngoái 7 ngày hết có 20 củ. Bạn thích có thể tham khảo chi phí và lịch trình của tớ nhé. Đây:http://dithoii.com/di-du-lich-nhat-ban-tu-tuc-het-bao-nhieu-tien/

Đi Nhật thì tớ thấy tốn 1/2 là do chi phí đi lại. để giảm thì bạn nên săn vé jestar và chăm chỉ đi xe bus =))).
Mua cái bus pass đi đc nhìu nơi mà rẻ hơn vé đi tàu. Với cả chắc nên đi theo khu để có thể đi đc kĩ và ổn. Theo mình bạn nên đi hokkaido, siêu đẹp đó bạn, lại còn ko phải quá đông như tokyo, kyoto.

Nếu cắt giảm chi phí hết mức có thể thì cứ triền miên bus, bus đêm, ở capsule wc chung và ăn cơm quán =<450jpy/phần (thậm chí muốn tiết kiệm nữa thì cơm nắm có loại 100jpy thôi)... Chứ shinkansen, ryokan, onsen, fugu, wagyu, tea-house, kaiseki... đều là những trải nghiệm rất đáng thử, đáng tiền.

Tiền nào của nấy. Chủ yếu là ưu tiên yếu tố nào. Nếu trải nghiệm quan trọng hơn thì không nên tiết kiệm quá mà cũng cần chịu chi một chút cho những thứ đáng chi.

Vd… bus & bus pass (500jpy 1-day) đúng là lựa chọn rẻ nhất để đi vòng quanh Kyoto trong một ngày… nhưng cũng là phương tiện chậm chạp, mất thời gian, chen chúc khó chịu và gây mệt mỏi nhất. Thuê một chiếc xe đạp (1.000jpy) sẽ thoải mái và thú vị hơn rất rất rất nhiều.

Anyway… hiếm hoi lắm mới thấy một bạn trẻ viết bài chia sẻ chi tiết và tỷ mỉ thế này (c)

Last edited:

[Update] Chỉnh sửa chi tiết.

Dông dài dai dở, thôi ngắn gọn dễ hiểu vậy:

FirstLord đang plan 1 chuyến đi Nhật cho 2018, mà ko thể nào vẽ ra lịch cụ thể đc :(

Thỉnh giáo các bác, kế hoạch thế này có quá đáng/tham lam k ạ? :(

Thời gian

Tui có 2 lịch:

1. Đi 11 ngày : Từ 20 tới 30 tháng 4.

2. Đi 14 ngày: Từ 21 tháng 4 tới 4 tháng 5.

Tận dụng toàn thể ngày nghỉ lễ :D

Budget

- Budget dự kiến: 55 ~ 60 tr, tính cả vé bay (~16 tr, ANA)

Tui bét nhất khoản này :( Có ai có suggestion nào ko ạ? Hình như hơi nhiều? hay ít?

Visa

Khoản này ko ngại :) Tui bảo đảm visa có.

Ăn và uống

Câu chuyện nơi ở:

---> Mình có ý kiến: Có thể ở lân cận các TP lớn để né bớt chi phí ko?
Vd như ở Saitama, sáng đi xe/tàu vào Tokyo, lang thang chơi bời xong tối về ngủ (K)

Tìm chỗ thuê từ airbnb.com ---> Tiêu chí ngủ ấm, sạch sẽ, có wifi (optional) là ok.

Ko cần tiện nghi nhiều quá ----> Tốn tiền mà chẳng ăn nhậu đc gì khi 23h mới vác mông về, lăn đùng ra ngủ :)

Câu chuyện ăn và uống

- Tui tham ăn nên khoản này chắc là giảm ko nổi.

Lịch trình

---> Khoản đau đầu nhất đây.

Mục tiêu là ngắm hoa và tham quan.

Đi 11 ngày
- Osaka (1 ngày) ---> Kyoto (3 ngày) ---> Nara (1 ngày) ---> Ise (0.5 ngày, có thể hơn 1 tẹo. Chủ yếu tham quan Okage-yokocho + Oharai-machi + ăn là chính) ---> Mount Fuji (1 ngày) --->Tokyo (4.5 ngày)
- Tokyo (4 ngày) ---> Yokohama (1 ngày) ---> Hakone (1 ngày) ----> Atami (1 ngày) ---> Mount Fuji (1 ngày) ---> Tokyo (3 ngày)

Đi 14 ngày
- Kyoto (3 ngày) ---> Osaka (2 ngày) ---> Nara (1 ngày) ---> Ise, ghé phố cổ, dạo quanh xong đi thẳng Mount Fuji (0.5 ngày) ---> Atami (1.5 ngày) ---> Yokohama (1 ngày) ---> Tokyo (5 ngày)

- Tokyo (4 ngày) ---> Osaka (2 ngày) ---> Kobe (2 ngày) ----> Nara (1 ngày) ---> Kyoto (3 ngày) ---> Tokyo (2 ngày)

Lịch như vậy có tham lam quá ko vậy :(

Vài lời góp ý với bạn

1. Ngắm hoa. Tầm 20 /4 trở ra bạn có thể ngắm hoa được. Tham khảo địa điểm ở đây
https://www.japan-guide.com/sakura/
2. Chọn điểm bay đến và bay về: Nếu chọn được điểm đến và điểm về khác nhau (ví dụ đến Tokyo về Osaka mà ko ảnh hưởng giá vé mấy) thì bạn sẽ đi chơi thành 1 vệt, ko phải quay lại nữa
3. Vì chi phí đi lại đắt đỏ, nên bạn có thể chọn mua JRPass.
Nếu đi 10 ngày: mua loại 1 tuần, ngày đến chưa kích hoạt, hôm sau mình mới kích hoạt để đi bét nhè trong 1 tuần, còn 2 ngày cuối thì về thành phố mà mình sẽ bay về, ở đó chơi rồi về, ko cần xài pass nữa
Nếu đi 2 tuần: Nếu tiét kiệm mua pass 1 tuần. Mình ở Tokyo chơi 4 ngày, sau đó kịch hoạt pass đi 1 tuần, sau đó về thành phố mình bay về (giả sử Osaka) rồi chơi quanh đó trước khi về.
Với JRPass, bạn có thể đi từ Tokyo đi Hiroshima (rất xa nhau0 chơi bằng shinkansen mà ko hề lo tiền vé (tiền vé gần bằng tiền Pass 1 tuần), sau đó lại đi về lại Tokyo cũng được.
Về các địa điểm, bạn nên chọ kỹ và plan cụ thể hơn, vì liên quan đến chỗ ở.
4. Chỗ ở: Bạn có thể đặt hostel cho rẻ, ưu tiên gần ga tầu JR để thuận tiện trong việc di chuyển.
Tham khảo chuỗi https://kshouse.jp/index_e.html giá tốt và thuận tiện
Còn 1 tháng nữa đi, rồi, hi vọng bạn đã chuẩn bị xong

Tham khảo lịch trình Nhật Bản 10 ngày - 2018

Dear cả nhà,

Mình dự kiến đi Nhật từ 30/6 - 10/7 từ HN - Osaka - HN với lịch trình sau:'

[Mua vé shinkansen 7 ngày]

30/6-1/7: Osaka

2/7 từ Osaka đi Kyoto trong ngày (vì mình có bạn cho ở nhờ ở Osaka)

3/7 - 4/7 đi Nagoya (ở lại 1 đêm)

Chiều 4/7 từ Nagoya - 5/7 đi Shirakawago (ở lại 1 đêm)

Chiều 5/7 đi Tokyo - Mt. Phú Sĩ - Tokyo - 7/7

Chiều 7/7 đi Sapporo (Hokkaido) tối ngủ trên xe lửa, sáng 8/7 tới nơi, từ Sapporo đi Furano mất 2 tiếng tàu Exp Train. (ngủ 1 đêm tại đây)

Sáng 9/7 lên đường về lại Osaka (bằng máy bay hoặc shinkansen).

Mình có vài băn khoăn:

1. Thẻ JR Pass 7 ngày, mình nên dùng từ ngày 2/7 - 9/7 nhỉ? Từ sân bay Osaka về trung tâm, và đi lại tại Osaka mình không rõ nên mua thẻ nào cho tiện?

2. Hiện giờ từ Sapporo về lại Tokyo hay Osaka ngoài máy bay ra, mình có thể dùng thẻ JR pass bằng cách nào không?

3. Hiện việc đi Tokyo đến Hokkaido/ Sapporo có thay đổi gì so với lịch mình tra được bên dưới này không:

6h05 chiều đi tàu Hayate ga Ueno đến Hachinohe, tiếp bằng Shinkansen đến Aomori (tàu nhanh JR), 10h00 đi xe lửa đến Sapporo lúc 10h sáng.

Thẻ JR có thể dùng hết cho đoạn từ Tokyo đi Sapporo này không?

Cám ơn mọi người, mình là con gái, đi một mình nên có hơi nhiều băn khoăn xíu. Mong được mọi người giải đáp/ hướng dẫn giúp :D:D:D:D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back