What's new

15 ngày một mình trên đất Ấn. Cưỡng hiếp í hả? Không dễ dàng xảy ra như ta nghĩ.

15 ngày một mình trên đất Ấn. Cưỡng hiếp í hả? Không dễ dàng xảy ra như ta nghĩ.

Có thể bắt đầu bằng 2 chữ "nhân duyên"

Từ một đứa theo trường phái vô thần như mình, cũng chỉ vì 2 chữ "nhân duyên" đã đưa mình đến với Phật giáo. Không bắt đầu từ niềm tin tôn giáo, cũng không bắt đầu bằng những nghi thức tôn giáo mà chỉ vì những câu nói nhẹ nhàng như thế này đây khiến mình không thể không tìm hiểu về Đức Phật, về Ngài Đạt Lai Lạt Ma, về những điều bí ẩn...

attachment.php

Đây là tôn giáo đơn giản của tôi. Không cần những đền thờ, không cần những triết lý phức tạp. Trí óc của chúng ta, trái tim của chúng ta chính là đền thờ, triết lý đó chính là lòng tốt.

Và cứ thế, suốt một năm trời mình cứ bị thôi thúc phải đến Ấn Độ để tham gia pháp hội Kalachakra, muốn đi thì cũng thường thôi, nhưng cứ phải là đi bụi chứ không đi theo tour. Hì hụi tìm thông tin thì toàn thấy là cưỡng hiếp, bạo động... , rủ người đi cùng thì ai cũng lắc đầu nguầy nguậy "sợ lắm" rồi ai cũng cản mình với nhiều lí do: "Ấn Độ toàn cưỡng hiếp mày đi một mình cho mất mạng hả!", "Tiếng Anh mày cùi bắp thế kia mà đi qua cái nước lộn xộn có gì xảy ra ai cứu?", "Đi Châu Âu không đi, cứ đòi đâm đầu vào các nước ăn bốc bẩn thỉu đó làm gì?", "Mày chỉ có một lá phổi, lên lên Ladakh vừa lạnh vừa cao, liệu mày có thở được không?"... Mất cả hứng.

Seach "bác google", nhìn thấy mấy hình này và nó đi luôn vào giấc mơ của mình cả một thời gian dài.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Pháp hội Kalachakra 2014 do Ngài Dalai Lama chủ trì sẽ được tổ chức từ ngày 03-14/07/2014 tại Ladakh nơi được mệnh danh là "Thiên đường ẩn giấu" (The hidden paradise), hay "Shangri-la cuối cùng" của Ấn độ. Mà muốn đến được Ladakh thì đương nhiên phải bay đến New Dehli hoặc Mumbai hoặc Kokalta hoặc Chennai.... đại loại là một sân bay quốc tế nào đó rồi chuyển tiếp bay chuyến nội địa, hoặc đi tàu rồi tiếp tục đi xe đến Leh nhưng mất rất nhiều thời gian... Nói chung, túm lại là muốn đến được "thiên đường" thì e rằng mình phải đi ngang qua "địa ngục", nơi mà nghe đồn rằng cứ "20 phút là 1 vụ", vụ gì thì chị em biết rồi đó.

Thế là không dám đề cập đến phượt bụi India nữa, thân gái này nào dám đi một mình đến "đất nước của cưỡng hiếp", hậm hực nhét cái ý định phượt vô ngăn kéo coi như là niềm đau chôn dấu.

Bỗng nhiên đến ngày 30/4 kế hoạch khác của mình phải hủy bỏ do nhiều lí do, niềm nung nấu lại trỗi dậy, không cưỡng lại được, không biết nhân duyên gì đây nhỉ? Tò mò, háo hức, tìm vé bay cho chuyến đi tháng 7 thôi.

attachment.php

Nhìn theo cái bản đồ và địa hình này thì có vẻ mình phải bay luôn chặng nội địa, chứ đi xe thì mất quá nhiều thời gian do địa hình núi hiểm trở.

Chặng quốc tế thì vé không phải lo, Saigon-New Dehil, Saigon-Mumbai, Saigon... đến đâu cũng còn vé, nhưng chặng nội điạ mới là nan giải. Vé ngày đi 03, 04 hay 05 vẫn còn nhưng chặng về là 14, 15 và 16/7 đều hết vé. Goair, AirIndia.... đều một tình hình chung.

Liên lạc với 1 Indian man CSer (couchsurfing) mình đã từng host anh ấy 2 ngày khi anh ấy qua TP.HCM, thì anh ấy hối thúc hoàn thành plan sớm nếu không thì vé những ngày lân cận cũng sẽ mắc lên theo từng ngày vì ngày bình thường giá vé khứ hồi Pune-Leh khoảng 18.000rupi (300USD) thôi.
Suy nghĩ, đắn đo, rồi năn nỉ sếp cho nghỉ khá dài ngày.

Đúng 1 tháng trời mới quyết định được cái quyết định động trời là đi bụi 1 mình đến đất Ấn. Thôi cứ liều 1 phen, hên xui may rủi đều phó thác cho nhân duyên quyết định.

Làm visa Ấn thì nghe nói là "dễ ẹc", nhưng vì không thể nghỉ phép thêm ngoài chuyến đi, thôi nhờ đại lý làm dùm mất 70USD (nếu tự đi làm thì đến ngay đường Lãnh sự quán Ấn Độ: 55 Nguyễn Đình Chiểu, P. 6, Q.3, thì khoảng 40USD thôi nhé, và khoảng 5 ngày làm việc là có visa, các bạn có thể tham khảo theo thông tin trên web https://indianvisaonline.gov.in/visa/)

Đại lý hẹn 5 ngày, cả 1 tuần mà không thấy gọi mình đến lấy, mình gọi hỏi thì nói là do tháng 7 mình mới đi nên hẹn mình đến 3 tuần thay vì 1 tuần như ban đầu, vậy các bạn lưu ý vụ này nhé, mấy nước visa dễ thì cứ tự làm cho chắc ăn, chờ đợi kiểu này thấy không vui rồi đó.

Xong visa, seach vé nội địa Pune-Leh, lúc này vé quá trời, khứ hồi đi về ngày nào cũng có: giá khoảng 35.000rupi (khoảng 583USD), mừng húm. Mình book chặng quốc tế, chọn Malaysia Air giá đang có đợt khuyến mãi là 499USD khứ hồi Saigon-Mumbai (quá cảnh tại Kuala Lumpur).
Kiểm tra lại chặng nội địa, lại giảm chỉ còn khoảng 32.000rupi, thế là lòng tham nổi lên, chờ giá giảm tiếp.
Mẹ và sếp mình đề nghị mình không đi MH do vụ MH370 vẫn đang còn ám ảnh, lại chần chừ thêm cả tuần. Bỗng nhiên hết đợt khuyến mãi, giá tăng lên 619USD. Thôi chuyển qua Thai Air 565USD vừa hợp ý mẹ và sếp, tiền cũng không chênh lệch nhiều.

Lúc này đã là đầu tháng 6, quay lại book chặng nội địa thì lại hết vé y như ban đầu, hối tiếc cũng đã muộn. Lần mò thêm thông tin từ những phượt thủ đã đi trước thì mới biết là chặng nội địa Ấn thấy có vé là không nên chần chừ vì sẽ hết rất nhanh chóng trong những mùa du lịch như vậy. Tiếc hùi hụi.

Visa đã có, chặng quốc tế cũng xong, cuối cùng phải mua chặng nội địa đi ngày 5 về ngày 17/07 (sau pháp hội đến 3 ngày) mà với giá Fist Class: 40.707 rupi (678USD) (cái này là tội tham thì thâm đây).
Khách sạn ở Leh, Ldakh cũng đã được book, Tsokar Fort Road, Leh, Jammu and Kashmir, 194101, với giá 1.500rupi/ngày không bao gồm các bữa ăn và phương tiện di chuyển.
Ở "trạm dừng chân" Pune thì mình ở nhà anh chàng Sachin.

An tâm chờ ngày lên đường thôi.

Last edited:
Re: 15 ngày một mình trên đất Ấn. Cưỡng hiếp í hả? Không dễ dàng xảy ra như ta nghĩ.

Chị lại sắp đi Ấn nữa roài , sắp có bài mới đọc roài...(BB)

Ừh, chị đang có kế hoạch quay lại Ấn đây. Cảm ơn em luôn quan tâm chị.

Re: 15 ngày một mình trên đất Ấn. Cưỡng hiếp í hả? Không dễ dàng xảy ra như ta nghĩ.

Mình sắp có chuyến đi Gaya (theo đoàn thôi), lang thang đọc được bài này của bạn. Nể bạn quá, cảm ơn những trải nghiệm của bạn và đã chia sẻ với cộng đồng. Chúc bạn nhiều sức khỏe va nhiệt huyết để có thật nhiều những chuyến đi và chia sẻ.

Mình sắp có chuyến đi Gaya (theo đoàn thôi), lang thang đọc được bài này của bạn. Nể bạn quá, cảm ơn những trải nghiệm của bạn và đã chia sẻ với cộng đồng. Chúc bạn nhiều sức khỏe va nhiệt huyết để có thật nhiều những chuyến đi và chia sẻ.

Chúc bạn chuyến đi vui vẻ và an lạc hen. Mình có tổng cộng 4 chuyến đi Ấn chứ không phải mình chuyến này đâu. hihi.

Và mình cũng vừa xuất bản cuốn sách viết về 4 chuyến đi ấy (chính xác là viết về 3 chuyến đi sau, còn chuyến đầu theo tour thì ko đề cập nhiều).
attachment.php

chị có định đi thêm chuyến Ấn nào nữa không chị?

thật tuyệt vời, hihi> cô giáo mình cũng là người Ấn độ :D

Chắc chắn là có rồi, chỉ là quay về ngôi nhà thứ hai thôi mà :)

Mình đang lên plan cho chuyến đi bụi 1 mình đến 1 nơi xa lạ của Châu á, đọc bài viết của bạn đã giúp mình tự tin hơn rất nhiều. Và mình cũng sẽ tới Ấn một ngày không xa. Cảm ơn bạn rất nhiều. Chúc ban luôn chân cứng đá mềm. Mình sẽ tìm đọc cuốn sách của bạn. Có duyên chúng ta sẽ gặp :)

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,618
190,149
Latest member
inhopgiaycarton
Back