What's new

Đồ nhặt nhạnh trên đường Phượt

Còn đây là con phố Vestergade nơi mình mua mấy bức tượng đó:

Tuyệt, Công chúa thích bộ này của bác, bác cho Công chúa ý tưởng rồi đấy, cảm ơn bác nhiều (beer) (beer) (beer)

Mình rất thích hai em vũ nữ bằng đồng nằm im lìm trong một xó rương ở một làng gần Bagan - Myanmar.

Hai em ấy được tha về HN, nằm trên khăn trải bàn và lót chén bằng thổ cẩm ở vùng Luang Prabang - Lào.

Mời cả nhà cùng chơi với các bạn ấy nhé

Mong cả nhà thông cảm, pix hơi to tí, máy tính của tớ đang hỏng phần mềm sửa ảnh, chỉ xem được preview thôi.

2 vũ nữ của Mdm rất thú vị và lạ (vì ko đứng hay ngồi mà lại là nằm sấp :)) ) Đáng ra mình phải lọ mọ và để ý hơn nữa để ra những đồ thú vị thế này :)

Giầy gỗ Hà lan

Đến Hà lan thì mọi người thường mua những đồ vật kỷ niệm như áo phông, mũ lưỡi chai, bưu ảnh có hình cối xay gió, hay thậm chí mua những biểu tượng một chiếc cối xay gió xinh xinh. Quả nhiên, nhắc đến Hà lan là người ta nghĩ ngay đến những chiếc cối xay gió.

Tuy nhiên, ở đất nước "thấp" này còn có một sản vật đặc trưng khác, đó là những đôi giày gỗ.

Giày gỗ (tôi muốn gọi nó là xục gỗ hơn), có từ đầu thời Trung cổ và xuất hiện ở nhiều nước châu Âu. Nhưng nó đặc biệt thông dụng ở Hà lan. Có lẽ do 2 nguyên nhân: Hà lan là một vùng đất trũng, ngập nước hay chí ít ẩm ướt, và ở Hà lan có rất nhiều loại gỗ tốt.

Ngày nay Hà lan sản xuất khoảng 3 triệu đôi giày gỗ mỗi năm nhưng hầu hết trong số đó dùng để bán cho khách du lịch (và hầu hết khó dùng để đi được :D ). Ở Hà lan hiện nay chỉ có khoảng chừng 5000 người còn dùng giày gỗ thường xuyên. Họ là những nông dân hay những người làm vườn. Dù rằng hiện nay trên thị trường có bán nhiều loại ủng cao su không thấm nước, những người này vẫn ưa dùng giầy gỗ vì nó có tác dụng bảo vệ bàn chân rất tốt khỏi đinh, dằm trên vườn ruộng và hơn nữa nó thật sự rất dễ dùng, việc xỏ chân và tháo giầy được thực hiện trong chớp mắt...

Và đây là một đôi giày gỗ tôi mua ở một cửa hàng lưu niệm ở Hà lan.

Hàng Made in Holland đàng hoàng nhé :D

Last edited:
3 cháu gái bé bỏng :) (1 cô cầm mỏ neo, 1 cô cầm vợt, 1 cô cầm con cua)của 3 bác lính thủy nhà bác cvn Công chúa mới lượm nhặt được trong 1 hàng đồ cũ của 1 cái làng cổ UNESCO nằm lọt thỏm trong 1 thành phố cảng hiện đại

Chú trym thủy tinh này tớ kiếm được 1 chợ đồ cũ giá 2.5e (nước tớ ở nổi tiếng về đồ thủy tinh và chú trym này nếu ngoài shop ko dưới 20e) Châu Âu có những chợ bán thập cảm đồ cũ rất thú vị, những thứ ngay cả ở VN bạn quẳng đi ko thương tiếc nhưng ở đây người ta đem ra chợ bạn, người mua về dùng tiếp, người mua về chơi Lần đầu tiên tớ đi 1 chợ vậy cách Paris 1-2h đi xe gì đó, tớ kiếm được 1 lố tem về các lâu đài của Pháp và những thẻ điện thoại cũ về cho 2 người quen của tớ, họ sưu tầm mấy thứ này :)

Last edited:
Còn đây là những bức ảnh tớ chụp cái làng cổ nhắc trước lúc 5-6am, thú sưu tầm và trưng bày của người dân làng này thật tao nhã :) , tớ cứ mê mẩn ngắm nghía hết cửa sổ nhà này đến cửa sổ nhà khác, có nhà bày hoa, có nhà bày tượng mèo, chó, có nhà tượng người, có nhà bày đồ chai rượu to nhỏ đã uống hết, có nhà bày chai thủy tinh trang trí nhưng nhiều nhà bày thuyền buồm, làng biển mà Nhà tớ cao tầng, bày cửa sổ trả ai xem, thế mới chán :S

(tớ thích bộ thủy tinh này, đây chỉ là 1 bên của cửa sổ, bên kia có những mẩu khác nữa)

Có nhà tớ khi đang giơ máy ảnh lên và chợt nghĩ nếu mặt chủ nhà đột ngột xuất hiện thì tớ chết vì giật mình mất, vừa nghĩ xong thì mặt chị chủ nhà xuất hiện (c)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,997
190,337
Latest member
Kimhuyen24
Back