What's new

4 mùa Xuân - Hạ - Thu - Đông

Các phượt gia không ai nói chuyện trong chủ đề này nữa à? Em đành độc thoại vậy. Bác nào ghé qua thấy em độc ẩm, nhớ ghé vào đối ẩm cho vui nhá!
Mùa hè nào.
Biển xanh nắng vàng (chỉ thiếu anh nữa thôi, hì :p)

Mắt dừa@ Cù Lao Chàm

Chiều hè Quảng Bình

Hoàng hôn trên sông Thu Bồn

Chắc là phải phạt bác hoangbquang thôi, ai lại hứa hẹn như thế bao giờ chứ? Đợi bác vào post ảnh mà mãi chả thấy đâu, em đành tiếp tục vậy!
Tiếp theo là mùa thu.

Những cái này là cuối thu, cuối thu chỗ em là đầu cuối tháng 11, đầu tháng 12 cơ!
Mà giờ cũng sắp sang thu, các bác vác máy đi chụp tiếp đi xem nào! :)

Các bác tiếp đi, không có em ngứa ngáy lại post nốt mùa đông đấy nhá! Hì hì!

Cuối cùng có mỗi tớ và thêm bạn Mít tham gia chủ để này à, ko sao, còn lại một mình tớ, tớ cũng chiến, nhưng tớ sẽ đi từ từ.... cho đỡ bị vấp :D

Mùa đông

Tớ đến Bắc Âu cuối mùa thu Ngày 1.11 năm ngoái có thể coi là 1 ngày đáng nhớ với tớ Sau 2 tuần ở tạm 1 căn hộ đầy đủ tiện nghi do Cty trả tiền, tớ phải ra ở hostel 1 tuần, chi phí 1 tuần này tớ phải tự chịu (thỉnh thoảng lên voi rồi xuống chó như vậy :) ) để đợi người đang ở căn hộ tớ muốn thuê dọn đi Sáng hôm đó, tớ chuyển từ hostel đến căn hộ mới, giúp tớ là người của Cty làm dịch vụ hỗ trợ người nước ngoài đến định cư và sinh sống (relocation service).

Trời hôm đó lạnh hơn những ngày trước đó và đúng lúc tớ lụi hui đưa đồ từ xe ra thì trời lất phất mưa tuyết Tuyết bay vào mặt, đọng lấm tấm trên áo, sờ vào chúng xôm xốp rồi tan ra Cảm giác thật sự thú vị với tớ, người chưa thấy tuyết thật bao giờ trước đó :)

Thực ra ở đây người ta gọi đó là 1 dạng mưa, nhưng kệ, tớ cứ gọi đó là tuyết Vì tiếng Anh hình như chỉ có 1 từ chỉ tuyết là "snow" nhưng người eskimo thì có 40 từ để chỉ các loại tuyết khác nhau Nhiều hôm tớ gọi cái tớ nhìn thấy là tuyết thì mọi người ở đây lại bảo ko phải :) Tuyết thật hình như phải như cát, nghĩa là khi mình xoa vào tay chúng ko tan ra, tớ nhớ có bạn đây giải thích cho tớ như thế

Ảnh tớ chụp ngay chiều đó, dưới sân nhà tớ

Mùa đông đã đến....

Last edited:
Bạn AV có thể chịu khó hỏi anh Gúc và cho mọi người biết 40 từ khác nhau của người eskimo chỉ "tuyết" là những từ gì và chúng khác nhau ra sao được không?
Nói thật là tớ rất ngu với Google.

Cảm ơn trước.

trong tiếng Đan Mạch cũng có 1 từ riêng chỉ loại tuyết khi rơi xuống là tan luôn.

Nợ bạn Toét vụ này nhá, bạn hỏi làm tớ nhớ lại xem tớ nhặt thông tin đó ở đâu mà ko nhớ được tệ chứ, ko nhớ là đọc hay là nghe :( , mà rất gần đây, muốn so sánh gì đó (???) rất đa dạng, người ta ví với từ "tuyết" trong tiếng người eskimo

Bạn AV có thể chịu khó hỏi anh Gúc và cho mọi người biết 40 từ khác nhau của người eskimo chỉ "tuyết" là những từ gì và chúng khác nhau ra sao được không?
Nói thật là tớ rất ngu với Google.

Cảm ơn trước.

Mdm Toet thử nghía qua Wiki xem http://en.wikipedia.org/wiki/Snow#Types_of_snow
thấy cũng có đến hơn chục loại snow

Tháng tư với mùa xuân và lễ Phục Sinh

Dịp lễ Phục Sinh được báo trước là sẽ chứng kiến cảnh 1 thành phố chết, mọi người hoặc là chỉ ở trong nhà, hoặc là đi trượt tuyết ở phía Bắc trong ánh nắng chói chạng Tháng 4 là tháng đẹp để trượt tuyết vì ngày đã trở nên dài hơn nhiều, nắng đẹp mà thậm chí là cháy mặt vì cộng thêm sự tương phản của tuyết dưới ánh mặt trời.

Tớ cần phải học 2 môn thi tháng 5, viện lí do này ko đi đâu cả mà ở lại thành phố

1 buổi tối ra quảng trường trung tâm xem lễ kỉ niệm Phục sinh

Mùa xuân mà sao lạnh quá vậy, tơ đi theo đoàn người rồng rắn từ quảng trường sang một khu khác xem 1 vở kịch về chúa Jesu. Chả hiểu gì + với cái sự lạnh, gần nửa đêm tớ di về, 1 người bạn cũng lang thang khu vực đó nhưng đã ko thể gặp vì quá đông

Mùa hè

May Day

Mùa hè ở Phần Lan, và có lẽ ở cả các nước Bắc Âu khác, có thể nói chính thức bắt đầu ngày 1/5. Người ta kỉ niệm ngày này ko phải vì là ngày QT lao động mà là ngày báo hiệu năm học sắp kết thúc và kỳ nghỉ hè sắp đến.

Ko chỉ có lớp trẻ đang còn đi học mà cả người đã đi làm, người già đều chào đón ngày này vì đây là ngày họ nhớ lại thời cắp sách đến trường, dịp để gặp lại bạn bè và thầy cô giáo cũ Đây là 1 trong những ngày lễ quan trọng nhất của người PL cùng với Ngày Độc Lập, Giáng Sinh, Năm Mới và Lễ Phục Sinh

Biểu tượng của sinh viên Phần Lan là chiếc mũ màu trắng (white student's cap). Trong xung quanh ngày 1/5, nhiều nhất từ 6pm ngày 30/4 đến hết ngày 01/05 bạn sẽ nhìn thấy mũ trắng khắp nơi ở PL

Lễ kỉ niệm được đánh dấu bằng lễ rửa tượng Havis Amanda trước tòa nhà City Hall cạnh Market Square

May Day cũng là Drinking Day vi mọi người tụ tập lu bù uống rượu bia đến hết ngày 1/5, chai lọ cốc thủy tinh rơi vỡ khắp đường phố

Tớ cũng vui vì cũng đang hồi hộp đón chào mùa hè, nghe nói ngày dài lắm :)

Big white student's cap

Have fun in the sun !

Bồ đồng phục của SV và chiếc mũ trắng thân thuộc

Nếu bạn nhìn thấy cái mũ nào ngả vàng thì 1 là chủ của nó đổ rượu bia vào mũ và uống (cô bạn tớ mũ màu như vậy), 2 là chủ của nó là nhiều tuổi (vì họ được phát mũ này khi vào DH và giữ lại hết năm này qua năm khác, mỗi năm lại đem ra đội ngày này) :)

Sẽ nói chi tiết hơn ở bên topic châu Âu với các lễ hội khi có thể (BB)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,623
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back