What's new

[Chia sẻ] Ai Cập: Cairo - Luxor - Aswan - Alexandria

Chào mọi người,

Mình vừa có chuyến du lịch 8 ngày 7 đêm đến Ai Cập cuối tháng 12/2016. Trước khi đi mình cũng mày mò trên diễn đàn các bài viết để đọc mà thấy vẫn còn ít thông tin quá nên sau bao ngày đấu tranh với căn bệnh lười thì hôm nay với vốn văn nghèo nàn, mình hạ quyết tâm viết bài chia sẻ đây, hy vọng mọi người đủ kiên nhẫn đọc đến cuối bài :D

Như bài chia sẻ trước về dubai (các bạn có thể tham khảo tại đây: https://www.phuot.vn/threads/260222-DUbai-X-mas-2015?highlight=dubai+x'mas), mình không xuất phát từ Việt Nam nên mình không nói về thủ tục xin visa nhé.

Chuyến đi của mình khá là đường đột, từ lúc có ý định đến ngày đi chỉ trong có 3 tuần, và sau khi tìm hiểu thông tin trên internet thấy nói bên AC lừa đảo nhiều lắm (cụ thể mình bị lừa thế nào lúc ở AC mình sẽ chia sẻ sau) nên mình quyết định email thẳng cho cty tour ở Ai cập không qua công ty trung gian nào để book tour. Giá rất chi là hợp lý cho hành trình 8 ngày 7 đêm private tour (có 2 vợ chồng mình ah) bao gồm 3 đêm trên du thuyền 5*, 4 đêm ksan 5*, 2 vé máy bay nội địa, xe riêng đưa đón tận nơi, tất cả các vé tham quan...

Lúc đầu mình email cho cty Ramasside tours, được báo giá là 1,030usd mình thấy cũng rẻ rồi, vì đây là công ty tour lớn, đứng top #3 trên tripadvisor. Mình gần như book tour này rồi, thì sau đó mình nhận được email từ 1 công ty khác là egyptdaytour với mức giá là 885usd thôi ??? cho 1 cty top #5 trên tripadvisor, sau khi tìm hiểu thì biết được đây là cty con của Ramasside, được mọi người review cũng tốt không thua gì Ramasside nên cuối cùng mình chọn egyptdaytour.

Tuỳ vào bạn muốn đi đâu bao nhiêu ngày mà bên tour sẽ gửi giá khác nhau. Còn mình chọn Cairo, Luxor, Aswan, Alexandria nên hành trình tour của mình như sau:

Day 01:
Egypt Day Tours airport representative will be waiting for you at Cairo airport, holding a sign with your name and will help you through the immigration and customs. He will then take you to your hotel. Overnight in your hotel.

Day 02:
(Meals: Breakfast)
After Breakfast, you will start your first day tour in Cairo. Today, you will get to visit the great pyramids of Cheops, Chefren, Mykerinus, Sphinx and it’s valley temple. Then you will get to visit the Egyptian Museum and be amazed with the treasures of Tutankhamen. Return to your hotel.
Overnight in Cairo

Day 03:
(Meals: Breakfast – Lunch – Dinner)
Early morning transfer to the domestic airport, Departure by the plane to Luxor you will be taken to yet another wonderful experience: a 5 star Nile cruise. Enjoy a touch of sunbathing and delight yourself with the views on both sides of the Nile as you travel through Egypt. Visit Karnak and other Luxor Temples
Overnight in Cruise

Day 04:
After breakfast, Visit the Valley of the Kings enter 3 fascinating tombs, Visit the wonderful Temple of Queen Hatshepsut, Photo Stop by the Colossi of Memnon. After lunch, you will sail to Edfu Overnight in Cruise.

Day 05:
After breakfast, Visit Edfu Temple, which is dedicated to Horus at Edfu. Sail to Kom Ombo to see the great Temple of Sobek, Relax and enjoy dinner – very often there is evening entertainment
Overnight in Cruise

Day 06:
After breakfast, you will explore Aswan. Start your tour today with a visit to the High Dam and the Unfinished Obelisk. Continue your day exploring and being fascinated by the pretty Temple of Philae, which is devoted to the two goddesses Isis and Hathor. you will fly to Cairo. Upon arrival you will be transferred to your hotel Stay overnight in Cairo.

Day 07:
(Meals: Breakfast - Lunch)
After breakfast, Egypt day tours guide will pick you up from your hotel in Cairo , then you will be taken in a land trip for 3 hours to Alexandria. You will start your tour in Alexandria visiting Pompay’s Pillar, Followed by visit to the Catacomb of Kom El-Shoqafa. Then visiting the library of Alexandria from outside which is the biggest library in the world now with 8 million books (visit its open court + free museums), then visit Site of lighthouse one of the seven wonders of ancient world we have now in same site castle of Qaitbey, drive along the Cornish 30 km to see the whole city of Alexandria from sea side including the old harbor of Alexandria where we found 7000 monuments underwater, stop over the famous bridge of Stanley modern land mark of modern Alexandria, visit the old down town of Alexandria to visit the Royal gardens of king Farouk to watch the royal Palaces of Haramlek and Salamlek, royal beaches of the queens; King Farouk is the last king in history of Egypt, then visit the prettiest and biggest mosque in the city Abo El abbas Mosque, unknown soldier of Alexandria, the statue of Alexander the great. Then back to Cairo. overnight in Cairo.

Day 08:
After breakfast, our tour guide will be waiting for you after your breakfast to take you to Cairo airport for final departure.

Tour Includes:
Meet and greet service by our representatives
Accommodation in hotel in Cairo 4 nights on bed & breakfast basis
Accommodation in a 5 star Nile cruise on full board basis 3 nights
Customer services available 24 hours a day, 7 days a week
Domestic Flight Cairo / Luxor & Aswan / Cairo
Free Sim Card (please reserve to receive it upon arrival)
All transport is private, top quality and air-conditioned
Accommodation at all cities and food included as listed.
Private multi lingual Egyptologist
Private Guide on the Cruise
Camel ride at the Pyramids Area
Felucca ride in the Nile
All tours and their entrance fees stated are included in the price
All service charges and taxes.

Excludes:
Any extras not mentioned in the itinerary
Entry visa to Egypt
Tipping

Basic Price per person in Double Room at 5 Star Hotel 800 USD
Alexandria Overday 85 USD per Person
Total Per Person 885 USD
Total per Two Persons 1770 USD
Guide on the Cruise 50 USD
Total Amount 1820 USD
Down Payment 360 USD
The Rest 1460 USD

Lúc mình book tour còn được free sim card, cưỡi lạc đạc free ở kim tự tháp, và free đi thuyền Felucca nữa.
Túm lại là những nơi tiêu biểu và đáng đi nhất cho lần đầu thăm Ai Cập đã nằm hết trong tour này rồi ạ. Và tin mình đi, đứng trước các kì quan đó, câu đầu tiên các bạn sẽ nói sẽ là Ohhhhh với wowww thoai ;)

Giá này chưa bao gồm phí visa và vé máy bay từ nước bạn đang ở đến Ai Cập nhé. Khi quyết định book tour thì mình sẽ trả 20% phí trước, còn 80% còn lại sẽ đưa vào ngày đầu tiên khi đến Ai Cập. Tour này lợi được cái là phí huỷ tour là FREE. Ôi người Ai cập thật là biết chiều lòng du khách mà :D

Đây là lần đầu tiên mình đi du lịch mà book tour đó nên lúc đầu cũng sợ là sẽ không vui, không hợp với tour, không có thời gian riêng cho bản thân chụp hình này nọ... nhưng đây là private tour nên các bạn có thể hoàn toàn chủ động về thời gian và nơi muốn đến. Và nếu các bạn muốn đi mà không tìm được bạn đồng hành thì cũng yên tâm, vì dù chỉ 1 người tour vẫn tổ chức. Lúc mình đi tham quan gặp rất nhiều người đi 1 mình với anh hướng dẫn viên thôi (c).

attachment.php

Bên trong tầng 3 cũng chẳng còn lại gì nhiều

attachment.php

Bác áo trắng lúc nãy cứ chỉ tụi em đi vào trong mấy cái cửa này chụp hình nhưng em không đi, vì đã được anh HDV dặn trước bên trong không có gì đâu. Nói thêm là mấy người này họ không dám đến gần mình lúc thấy HDV bên cạnh đâu, chỉ là sau đấy anh HDV để tụi em được riêng tư đi lại chụp hình nên họ mới dám đến xin tiền thôi.

attachment.php

Phần nửa ngôi đền đã bị tàn phá

attachment.php

Phía trước phần bị tàn phá

Sau khi kết thúc đền Hatshepsut, em đi thăm 1 địa điểm cuối cùng nữa ở Luxor đó là The Valley of the Kings - thung lũng của các vị vua, là nơi chôn mấy ông vua đó ạ. Ở đây không được phép chụp hình nên em lấy 1 số hình từ internet cho các bác dễ hình dung

attachment.php

Nếu kim tử tháp là lăng mộ tượng trưng cho triều đại Old Kingdom thì The Valley of the Kings là lăng mộ tượng trưng cho triều đại New Kindom. Khu hầm mộ được xây dựng dưới chân của các ngọn núi trong thung lũng, là nơi chôn cất các vị Pharaoh như Tutankamun, Seti I và Ramses II; các vị hoàng hậu; quan chức cao cấp và những linh mục có địa vị tối cao thuộc các triều đại 18, 19, 20.... Giá vé:100L.E, riêng muốn thăm thêm mộ của Tutankhamun, phải trả thêm tiền. Anh HDV nói bên trong chẳng còn gì đâu, tất cả nằm ở bảo tàng Cairo rồi nên bọn em chẳng vào nữa

attachment.php

Sơ đồ các hầm mộ. Tính đến năm 2008 đã khai quật được 63 lăng mộ, lăng mộ lớn nhất chứa đến 120 phòng.

attachment.php

Lối đi vào hầm mộ, được lót bằng các bậc thang gỗ thoai thoải đến tận cuối của hầm mộ. Người Ai cập cổ quan niệm kiếp này sống chỉ là tiền đề chuẩn bị cho kiếp sau nên khi chết họ chôn theo rất nhiều của cải, châu báu, tì thiếp, cung nữ... nhưng tiếc là nhiều hiện vật đáng giá đã bị đánh cắp mất

attachment.php

2 bên tường và trần được vẽ và lên màu rất tỉ mỉ, công phu. Em mải mê nhìn ngắm tường mà không muốn về luôn các bác ạ. Phải nói là đã đến đây rồi, khi nhìn lại mấy hình vẽ trong các ngôi đền cứ như hạt cát á, không là gì cả

attachment.php

Đi đến cuối lăng mộ sẽ thấy những quan tài bằng đá, những gì bên trong quan tài đã được lấy đi hết rồi

Mê mẩn các hình vẽ ở đây nhưng cũng phải đến lúc chào tạm biệt các Pharaoh, chào tạm biệt Luxor để tiếp tục hành trình đến Aswan. The valley of the kings đẹp thì đẹp thật nhưng em không muốn nằm lại đây đâu ạ :D

attachment.php

Trước khi về lại du thuyền, anh HDV dẫn em đi thăm 1 xưởng sản xuất đồ đá

attachment.php

Họ sản xuất những thứ như là tượng Pharaoh, kim tự tháp, nhân sư, chai bình lọ bằng đá

attachment.php

Em cứ tưởng họ nó thách như mấy chỗ ở Cairo, lúc sau hỏi ông chủ 1 tượng Pharaoh cao bằng gang tay thì được biết giá là 200L.E, em trả giá 80L.E, ông chủ bảo giá cuối cùng tao để cho mày là 150L.E, nói xong giá là không hề kì kèo, hay nói thêm gì nữa. Em nghĩ trong đầu ước gì đi chỗ nào ở Ai Cập cũng gặp được cửa hàng nói đúng giá muốn bán và không chèo kéo khách thế này thì tốt biết bao :)). Cửa hàng có khá nhiều đồ đẹp nhưng em chả biết mua về trưng ở đâu nên không mua

attachment.php

Lên thuyền sang lại bờ bên kia để lên du thuyền. 2h chiều là thuyền em bắt đầu nhổ nheo tiến đến Aswan rồi

attachment.php

attachment.php

Tiếc nuối Luxor trước khi rời đi, em chụp thêm 2 bô con đường phía trước du thuyền neo đậu

Mình định cuối năm làm 1 chuyến qua ai cập mà đọc báo thấy thảm sát ghê quá @@ .

Trước lúc mình đi cũng phân vân giống bạn, rồi nghĩ là nếu tới số chết thì dù ở nhà ngồi trong phòng cũng chết ah :D nên thôi cứ đi đã. Nhưng thay vì đi tự túc mình quyết định book tour cũng là vậy, có xe đưa đón, các điểm du lịch thì có hệ thống rà bom mìn hết, miễn sao bạn tránh xa mấy cái nhà thờ hồi giáo hoặc nhà thờ tin lành ra là ok. Lúc mình đang ở AC cũng có 2 vụ nổ bom tự sát nên mình càng thấy book tour là quyết định đúng đắn, và do đồng egyptian pounds rớt giá mạnh nên bây giờ book tour cũng rẻ hơn rất nhiều so với trước

Bác có đến chỗ mộ vua Tutankhamun không? Nếu có cho ae biết đi ạ :D

Do anh HDV bảo bên trong mộ Tutankhamun chẳng còn lại gì cả, bị hư hại hết rồi, các hiện vật thì nằm ở bảo tàng Cairo - em đã đi hôm đầu đến AC chính vì vậy em không vào nữa bác ạ

Ăn trưa xong, em gọi 1 ly cafe Mexico mang đến tận phòng với giá 20L.E

attachment.php

Hơi ngoài lề 1 chút nhưng để em kể các bác nghe câu chuyện về cái máy dslr này và cũng là để hỏi ý kiến của các bác. Chả là khi ở việt nam em chỉ từng xài 1 cái dslr duy nhất là canon 60D của ông anh trai, qua oman sống thì chỉ có con panasonic lumix. Trước khi đi AC thằng bạn người oman quẳng cho em cái máy này, lúc em cầm nó em chả biết nó hiện đại và mắc tiền thế đâu các bác ạ, khổ dân mù công nghệ, em chỉ thích cầm cái này vừa vừa, đừng nặng quá, chứ đi du lịch đã mệt còn vác theo là đuối luôn. Em nào có biết xài cái máy hiện đại này, phải mày mò rồi hỏi bạn bè trước khi đi, được tụi nó khuyên máy này chụp fai tự chỉnh tay thì hình mới đẹp, trong khi đó thằng bạn mua cái máy cho xịn vô mà nó toàn để auto :))
Kết cục là qua AC em chỉnh manual muốn đuối, mà hình thì tấm chụp ngoài trời đẹp, còn trong nhà, điển hình là bảo tàng, mỗi phòng nó 1 độ sáng 1 màu đèn khác nhau làm hình em chả ra hồn. Nhưng có 1 điểm là hình em chụp luôn bị rung góc bên trái (nếu các bác có để ý) dù ngoài trời hay trong nhà, lúc đầu em tưởng do tay em cầm bị rung nhưng mấy anh HDV hay bất kì em ai cầm vào chụp đều bị rung góc trái! Các bác có biết nguyên nhân là gì không ạ? Chỉ em với?

attachment.php

Em lấy tấm này làm ví dụ, đã vậy ống ính còn bị đốm đen, em gỡ ra lau chả hết, chắc ống kính bị mốc rồi quá!

attachment.php

2h trưa, lên sundeck chụp hình khi tàu bắt đầu nhổ neo rời bến Luxor đi xuống phía Nam của Ai cập. Tàu sẽ dừng lại ở những điểm có di tích để mọi người xuống thăm quan

attachment.php

Nhìn thành phố Luxor cuối cùng trước khi tàu rời đi

attachment.php

Đền Luxor và Karnak nhìn từ trên du thuyền

attachment.php

Felucca trên sông Nile

attachment.php

1 chiếc du thuyền khác trên sông, chiếc này trông còn mới và đẹp

attachment.php

Ngồi trên du thuyền sẽ thấy được cảnh người dân giặt giũ bên sông hay trẻ con đang chơi đá banh, thấy khách du lịch nào đi qua là vẫy tay chào... làm người xem phải tưởng tượng viễn cảnh sông Nile ngàn năm trước. Hoạt động 2 bên bờ sông được pha trộn giữa sự tấp nập của du khách lẫn cuộc sống đời thường của người dân

attachment.php

Từ 1 nhà máy sản xuất gì đó cạnh sông

attachment.php

đến những resort lộng lẫy dành cho khách du lịch

attachment.php

Hay những ngôi nhà cũ kĩ, lụp xụp không được tô trát của người dân. Ở AC hầu hết người dân đều đi thuê nhà, chính phủ sẽ quy định mức giá thấp nhất, và cao nhất, trong bao nhiêu năm đó người chủ không được lấy lại nhà cũng như không được tăng giá. Điều này cũng tốt mà cũng hại cho người đi thuê, ví dụ chủ không được tăng giá nhà trong 20 năm thì nhà cũ, hư hỏng người ta cũng đâu tu sửa làm chi, dẫn đến nhà cửa xuống cấp, dơ dáy là lẽ thường. Anh HDV nói chung cư 2 vợ chồng, 3 đứa con đang thuê, 2 phòng ngủ giá là 800L.E ở ngay trung tâm thành phố Luxor

attachment.php

Thưởng thức 1 ly trà chiều và đọc sách trên sundeck trước khung cảnh núi non sông nước hùng vĩ, lòng người cũng cảm thấy bình yên hơn

attachment.php

2 anh thanh niên này cho ghe của 2 ảnh bám vào mạng tàu để....bán khăn choàng, trời ơi, điều này em mới thấy lần đầu luôn á, đúng là chỉ có ở AC mà, em thấy mắc cười quá lấy dt ra chụp, trong đầu nghĩ phải cầm dt cho chắc, không rớt xuống sông là thành huyền thoại như cái dòng sông này luôn =)). 2 anh này cứ đứng í ới gọi mọi người: hello madam, hello sir... Ai mà thò đầu ra là bị mời chào ngay, sức 2 anh này rất dẻo dai, cứ đứng mời chào như thế trong vòng 2-3 tiếng đồng hồ mặc dù không ai thèm để ý đến.

Có 1 bác gái người Isarel, thấy có người gọi, đi đến thò đầu ra xem, xong lấy điện thoại ra chụp giống em, nhưng không may cho bác là chụp xong, bác còn vẫy tay chào 2 anh kia, kết quả là cái điện thoại vô tình rơi xuống sông mất (điều em lo lắng đã xảy ra). Bác la lên: oh my god....điện thoại của tôi, tôi không tin điều đó vừa xảy ra..., ôi my god hình của tôi.... thế là cái sundeck của em náo nhiệt bởi vì bác gái í. Em chứng kiến sự việc từ đầu đến cuối mà thấy thương cho bác, tất cả những ngày qua đều dùng chiếc điện thoại đó để chụp, giờ mất hết sạch.

Nửa ngày hôm đấy chủ yếu là dành thời gian trên tàu, sáng mai tàu mới cập bến để thăm quan điểm tiếp theo
attachment.php

2 anh chị đang ngồi ăn này là người AC, đang đi hưởng tuần trăng mật. Hôm nay cũng là sinh nhật của vợ nên anh chồng đã chuẩn bị sẵn bánh sinh nhật với nhà hàng để tạo bất ngờ cho vợ. (Nói thêm là vô tình lúc em bay đi Luxor, đi cùng với 1 đám 20 đứa con nít theo học trường quốc tế tại Cairo, chúng đi thực tế cho môn học ở trường, tụi nó nói chuyện hát hò om sòm trên máy bay, xuống sân bay chào tạm biệt tụi nó đã đời, xong ai dè đến lúc lên thuyền cũng gặp ngay bọn nó, nên mấy ngày ở du thuyền nhờ tụi nó mà náo loạn hết cả lên). Nên khi phục vụ mang bánh ra, là các em teen đấy đi đến nhảy chúc mừng sinh nhật cho chị gái đó như đúng rồi :))

attachment.php

12h đêm, đang nằm bỗng dưng nghe tiếng rầm 1 phát, mở cửa sổ ra coi mới biết là tàu vừa vào nơi để vượt cửa sông, lối vào chỉ vừa đủ cho 1 du thuyền, chỗ này tên là gì em quên mất rồi

attachment.php

Tàu dừng lại, đợi xả nước lên cao, để vượt cửa sông

attachment.php

attachment.php

Khi mực nước đủ cao, cửa sông được mở cho tàu đi qua. Em vẫn thấy 2 anh chàng bán khăn choàng gọi mời mọi người mua hàng, công nhận kinh thật, sau bao nhiêu tiếng đồng hồ vẫn cố gắng bám trụ bán hàng :)). Nhưng lúc này thì trời đã quá lạnh rồi, nên 1 số người bắt đầu mua khăn với phương thức giao nhận hàng rất độc đáo: người bán bỏ khăn vào bịch, bịch được buộc vào sợi dây thừng, sau đó sẽ ném lên tàu, người mua nhận khăn xong bỏ tiền vào rồi ném ngược lại cho các anh í, đúng là trong cái khó ló cái khôn =)). Trời lúc này chắc phải tầm 10-12 độ gì đó, em mặc quá trời áo, đứng chụp có mấy pô hình mà tay lạnh run, 2 hàm răng cứ run cầm cập, nghe rõ tiếng chúng nó đập vào nhau luôn

Do anh HDV bảo bên trong mộ Tutankhamun chẳng còn lại gì cả, bị hư hại hết rồi, các hiện vật thì nằm ở bảo tàng Cairo - em đã đi hôm đầu đến AC chính vì vậy em không vào nữa bác ạ
Thật đáng tiếc, nhưng dù sao bác cũng được đến mảnh đất huyền thoại này rồi, hì hì

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,624
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back